Nguồn gốc.!

viettuan78

Nhờ Anh Em diễn đàn thẩm dùm em này chim vùng nào vậy?
Hình
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Clip giọng của em nó nhờ Anh Em thẩm giúp Em với!

tutaicongtu

chim đẹp quá, nhưng nó chỉ quít tờ queo tờ queo ờ hoài thì chịu bạn à ;)

kingbirds_QN

ax! bổi hót được vậy mà bác. chưa lên hết giọng rừng thui. chim này vùng tây nguyên.
Bạn này thấy bài đăng bên mục Tây Nguyên với chủ thớt hình như đang ở TN nên chém luôn chim TN.he.
Theo mình tướng tá với giọng giống chim vùng Quảng Bình.chim đi tông to rõ nhưng ít luyến láy.

pincon14

Bạn này thấy bài đăng bên mục Tây Nguyên với chủ thớt hình như đang ở TN nên chém luôn chim TN.he.
Theo mình tướng tá với giọng giống chim vùng Quảng Bình.chim đi tông to rõ nhưng ít luyến láy.
ax! giờ mới để ý là chủ thơt ở êtây nguyên không phải mình chém đâu, chắc chắn em này không phải ở miền bắc, hót tuy ngắn nhưng giọng có hậu chứ không đứt. nếu mình không nhầm em này ở daklak hay gia lai j đó. em này ngũ đoản đó, thế đứng có tương lai. chăm em nó kĩ vào nhé do chưa lửa củi j nên em nó vậy.

chaomaolucky

mấy má nói sai hết rồi. tôi người bắc chính cống đây. mấy ae miền trong ko chơi chim bắc bao h thì ko biết giọng chim bắc thế nào đâu. ngay cả chủ thớt cũng ko biết thế nào là hậu cả. chim bắc nhiều con hậu còn ngang cả huế. nhưng đó chỉ là số ít thôi. riêng e này mình xin thề là khi nhìn hình mình đã đoán 100% là bắc rồi. vì bộ nó quá to và mào yếm sắc nét đậm cân, đâu ra đấy. hồi lâu sau xem clip thì mình khẳng điịnh luôn ko phải lăn tăn e nó chính là bắc. nhưng vùng nào ở bắc thì mình ko biết. chủ thớt nên cho ae ít thông tin về lai lịch xuất sứ từ khi bạn bắt nó của ai? ở đâu? vận chuyển từ đâu ra đâu? thì mới hiểu hết đc. nhưng tôi dám chắc với 4 năm chơi chim bắc của tôi thì với chất giọng sổ thô, ngắn cụt lủn, này thì ko thể lệch đc bắc.

viettuan78

Cảm ơn các bác đã thẩm,nhưng ý kiến của các bác khác nhau quá, Chim này được đánh bẫy tại huyện krongbuk, đaklak!nhưng theo cá nhân mình chim ai đó sẫy, bóng bộ chim rất to, chim vùng này ít khi có hình giáng như vậy, mang đi cội test ok,các cao thủ ở cội phán, chim bình định, huế, bắc cũng lung tung quá nên lên đây nhờ Anh Em thẩm hộ!

chaomaolucky

Cảm ơn các bác đã thẩm,nhưng ý kiến của các bác khác nhau quá, Chim này được đánh bẫy tại huyện krongbuk, đaklak!nhưng theo cá nhân mình chim ai đó sẫy, bóng bộ chim rất to, chim vùng này ít khi có hình giáng như vậy, mang đi cội test ok,các cao thủ ở cội phán, chim bình định, huế, bắc cũng lung tung quá nên lên đây nhờ Anh Em thẩm hộ!
mình chỉ cần nói thế này là bạn đủ hiểu này. con chim này nếu là chim rừng mộc 100% ở nơi bạn bẫy thì ko dễ gì nó vào bẫy 1 cách đơn giản đâu. vì e nó cũng có tuổi đời kha khá rồi đấy. thứ 2 con chim này chắc chắn là chim bắc của ai trong đó nuôi bị sổng ra ngoài và bị bạn đánh lại đc. vì mình nghe giọng bắc 4 năm rồi ko lệch đc. chơi bắc chán quá mới phải chuyển ra chơi chim miền trong. nhưng để nói về bóng bộ, yếm, mào, độ to khủng, giọng quát to, giọng ché thì uy lực, thị uy thì ko 1 dòng chim chào mào nào ở cả việt nam có thể sánh đc với chim bắc. nhưng ngược lại chim bắc rất chậm mỏ, giọng sổ ngắn cụt lủn, nước đấu ko nhiều và đẹp mắt với các dòng khác. bù lại chim bắc có thể trạng trời phú là chịu đc lạnh và chịu đc thời tiết độ ẩm rất cao. thể lực sung mãn dồi dào. nếu ai thích chơi chào mào đá thì chào mào bắc là lựa chọn số 1. mấy ae miền trong đã bao h thấy chào mào nào to bằng chòe than chưa? cái loại chòe dừa nhé, ko phải chòe cau nhỏ nhỏ đâu. chòe than to ngoài bắc gọi là chòe than dừa

pincon14

mình chỉ cần nói thế này là bạn đủ hiểu này. con chim này nếu là chim rừng mộc 100% ở nơi bạn bẫy thì ko dễ gì nó vào bẫy 1 cách đơn giản đâu. vì e nó cũng có tuổi đời kha khá rồi đấy. thứ 2 con chim này chắc chắn là chim bắc của ai trong đó nuôi bị sổng ra ngoài và bị bạn đánh lại đc. vì mình nghe giọng bắc 4 năm rồi ko lệch đc. chơi bắc chán quá mới phải chuyển ra chơi chim miền trong. nhưng để nói về bóng bộ, yếm, mào, độ to khủng, giọng quát to, giọng ché thì uy lực, thị uy thì ko 1 dòng chim chào mào nào ở cả việt nam có thể sánh đc với chim bắc. nhưng ngược lại chim bắc rất chậm mỏ, giọng sổ ngắn cụt lủn, nước đấu ko nhiều và đẹp mắt với các dòng khác. bù lại chim bắc có thể trạng trời phú là chịu đc lạnh và chịu đc thời tiết độ ẩm rất cao. thể lực sung mãn dồi dào. nếu ai thích chơi chào mào đá thì chào mào bắc là lựa chọn số 1. mấy ae miền trong đã bao h thấy chào mào nào to bằng chòe than chưa? cái loại chòe dừa nhé, ko phải chòe cau nhỏ nhỏ đâu. chòe than to ngoài bắc gọi là chòe than dừa
bóng bộ thì mình không nói, còn về phần ché phần đa số không nằm ở bắc mà lại nằm ở vùng đèo nha trang và bình định bạn à. tuy chim nhỏ con nhưng trời phú cho nó cái thanh quản hơi lớn nên ché rát lắm.

viettuan78

Mong Anh em cho thêm vài nhận xét nữa để xác định em nó gốc ở đâu!cảm ơn nhiều ạ!