Nhìn chân đoán tuổi lồng và tuổi rừng cho Chào Mào

truongvuongminh

Đã có nhiều topíc nói về vấn đề này rùi,nhưng chưa có hình ảnh dẫn chứng cụ thể nên cũng có 1 số khó khăn nhất định( nhất là với mấy ae mới vào nghề ) và để các ace nghệ nhân có thể tuyển những chú bổi già rừng hay về giọng lẫn nét chơi.Nay em lập topíc này để ae cùng thảo luận rõ hơn về vấn đề này.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]Đây là hình ảnh mới nhất của chú CM nhà em,được 1 người bạn tuyển dùm,nói là chim đã già rừng,và em cũng đoán dc qua cách nhìn vảy chân.Đã có nhiều topíc bàn về chào mào già rừng rất khó khó thuần,nhưng em này mới chỉ 1 mùa lông thì khá thuần,đói quá đút cào cào ăn lun,và đó là điều em thắc mắc,có khi nào nhìn chân đoán tuổi rừng vẫn có tỉ lệ sai dù là nhỏ nhất,mong các pác cho ý kiến nhiệt tình nha.Thân chúc ace org nhiều sức khoẻ và thành công trong cuộc sống.

huulan

mình mới tuyển 1 em huế mà chả biết nó vùng nào cả thái độ đấu đá tốt .Thấy ông bán hàng bảo con này già rừng

chenruounong

Chào mào và tôi
Haiz. Em có 1 e cm mới được 1 mùa lồng mà chân đã ra vãy trắng đó

truongvuongminh

Em này hót giọng rừng và hay đảo giọng lắm,mình cũng từng nuôi má trắng và bổi non mùa rừng thì thấy thái đô và cách chơi của em này khác lắm

cmtegiac

Nếu chỉ dựa vào chân của CM thì khó có thể nói chính xác được bao nhiêu tuổi rừng , ngoài ra phải kết hợp màu lông và lòng bàn chân có bị dẹt nhiều hay không mới đoán được nhưng cũng không thể chính xác 100% được bởi mỗi con một môi trường sống khác nhau, có vùng thức ăn ít chim phải cạnh tranh đấu đá để tranh giành thức ăn, phải hoạt động nhiều để kiếm cái bỏ vào bụng vì thế nó sẽ nhanh già hơn những vùng thức ăn trù phú.

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
thường con nào ngón chân mà lên vảy nhiều, nhìn mốc và trắng thì là chim già.. Má trắng nuôi ở nhà đến 3 mùa ngón chân cũng hiếm khi có vảy như vậy

truongvuongminh

Nếu chỉ dựa vào chân của CM thì khó có thể nói chính xác được bao nhiêu tuổi rừng , ngoài ra phải kết hợp màu lông và lòng bàn chân có bị dẹt nhiều hay không mới đoán được nhưng cũng không thể chính xác 100% được bởi mỗi con một môi trường sống khác nhau, có vùng thức ăn ít chim phải cạnh tranh đấu đá để tranh giành thức ăn, phải hoạt động nhiều để kiếm cái bỏ vào bụng vì thế nó sẽ nhanh già hơn những vùng thức ăn trù phú.
Cám ơn lời chia sẽ chân thành của bác,em đã nhìn ngón chân phía sau của em chào mào thì thấy bẹt lắm,chân thì lên vẫy sừng nữa,nhìn 80% là đoán chim già rừng vì em đã đọc nhiều topic nói về chim già rừng rùi,chỉ có điều em nó mau thuần quá chỉ mới nuôi được 6 tháng lồng,vừa thay lông xong mùa này.Em thắc mắc là nhiều người nói chim ra rừng rất khó thuần.

cmtegiac

Cám ơn lời chia sẽ chân thành của bác,em đã nhìn ngón chân phía sau của em chào mào thì thấy bẹt lắm,chân thì lên vẫy sừng nữa,nhìn 80% là đoán chim già rừng vì em đã đọc nhiều topic nói về chim già rừng rùi,chỉ có điều em nó mau thuần quá chỉ mới nuôi được 6 tháng lồng,vừa thay lông xong mùa này.Em thắc mắc là nhiều người nói chim ra rừng rất khó thuần.
Chim già rừng hay ít tuổi rừng nếu chăm sóc đúng cách thì 6 tháng là dạn, đó là bạn có thời gian để gần gũi con chim và chim thường được treo chỗ đông người qua lại thì chim rất nhanh dạn kể cả bổi già hay bổi tơ

truongvuongminh

Mình hay chơi với em nó mỗi khi rảnh rỗi lém,mới đầu con bay nhảy giờ mình đút cào cào cho em nó ăn rùi,hihi,thấy mình cầm bịch cào cào ra là em nó rororo liên tục,chắc nó ghiền heroin rùi hihi

truongvuongminh

thường con nào ngón chân mà lên vảy nhiều, nhìn mốc và trắng thì là chim già.. Má trắng nuôi ở nhà đến 3 mùa ngón chân cũng hiếm khi có vảy như vậy
cám ơn bac chia sẽ,chân em nó đã lên vảy mốc trắng,có chỗ vàng ngà ngà nữa,điều mình bất ngờ với em nó là rất mau thuần và dạn,chỉ mới qua 1 mùa lông

Aries_Duy

Chim già rừng hay ít tuổi rừng nếu chăm sóc đúng cách thì 6 tháng là dạn, đó là bạn có thời gian để gần gũi con chim và chim thường được treo chỗ đông người qua lại thì chim rất nhanh dạn kể cả bổi già hay bổi tơ
chưa chắc a ơi =)) e có 2 con làm bằng chứng luôn :rolleyes:

chaomaoxunghe

Dựa vào chân để xác định tuổi chim thú thực là không chính xác, vì vảy chân của những chú chim già rừng khác với những chú chim nuôi ở nhà
- Vảy những chú chim già rừng nó không nổi cộm lên như vảy chúng ta vãn thường thấy từ các anh em chụp, chim rừng hoạt động và bay nhảy ngoài tự nhiên rất nhiều, lớp vảy không đóng lại được dày như thường thấy mà chỉ là 1 lớp vảy sừng ta dễ quan sát bằng mắt
- còn trường hợp chim nuôi ở nhà bản thân mình đã thấy 1 em chim má trắng bẫy về thuần lên gần 1 mùa lồng đã đóng vảy dày như chim lâu năm, mà trường hợp đó là chim chăm soc tệ, ít tắm rửa
- dựa vào đó thì rất khó xác định các bác ạ !!!