Như thế nào là niềm đam mê?

tvvuong

Tôi rất mê chim ,đặt biệt là chào mào,thời gian rảnh gần như là dành cho cm ,chăm lo từng giờ cho em nó ,nào là phơi nắng đúng giờ ,thay thức ăn nước uống hàng ngày ,chăm lo giờ ngủ nghỉ của em nó ,mục đích là em nó mau căng lửa để có một em hay chơi cùng bạn bè .nhưng kết quả lại không như ý muốn ,càng chăm thì chả thấy em nó lên tí nào còn bị cảm giác như là em nó đi xuống vậy .Lúc đó thì lại nản lòng ,nhưng không vì vậy mà từ bỏ đam mê của mình ,phải suy nghỉ làm sao chăm em nó một cách tự nhiên ,vẫn có thời gian làm viêc khác mà em nó vẫn lên ,....

tới giờ làm việc rồi ,mai lại viết tiếp vậy ...

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
có lẽ em nó không có duyên với bạn! Nên tuyển một em mới phù hợp hơn!

LamThieuPhong

cái gì quá cũng không tốt bác ạ ! chăm theo chế độ! chăm theo bản tính con chim!
bác đừng ép nó theo 1 cái khung mà bác tạo ra !
tìm hiểu nó ! cái mà bác đang làm gọi là mê thôi chứ chưa phải là đam mê !

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Tôi rất mê chim ,đặt biệt là chào mào,thời gian rảnh gần như là dành cho cm ,chăm lo từng giờ cho em nó ,nào là phơi nắng đúng giờ ,thay thức ăn nước uống hàng ngày ,chăm lo giờ ngủ nghỉ của em nó ,mục đích là em nó mau căng lửa để có một em hay chơi cùng bạn bè .nhưng kết quả lại không như ý muốn ,càng chăm thì chả thấy em nó lên tí nào còn bị cảm giác như là em nó đi xuống vậy .Lúc đó thì lại nản lòng ,nhưng không vì vậy mà từ bỏ đam mê của mình ,phải suy nghỉ làm sao chăm em nó một cách tự nhiên ,vẫn có thời gian làm viêc khác mà em nó vẫn lên ,....

Chào bạn thân mến!

Đam mê là một chuyện nhưng trong cuộc sống có nhiều cái mà mình cần phải làm bố trí thời gian hợp lý mà không ảnh hưởng tới công việc hay những người xung quanh trong gia đình mình.
Như mình giành khoảng thời gian 1h để tắm rửa vệ sinh lồng cóng và phơi nắng cho chim. Buổi sáng giành khoảng 5p để cho cám trái cây và nước cho chim. Cũng không mất nhiều thời gian hay ảnh hưởng tới công việc và người thân trong gia đình. Chủ nhật giành một nửa nửa ngày đi dợt chim thế thôi. Còn với những anh em có điều kiện về thời gian hơn thì khác.
Điều quan trọng là mình chọn được những chú chim tiềm năng có tố chất để huấn luyện theo các nghệ nhân chỉ bảo, chim cò sẽ lên thôi. Chúc bạn thành công

Đình Thọ

chaomao^^py

Moderator
Tại vì bạn hy vọng quá nhiều nhưng lại thiếu kiên nhẫn . Nói bạn đừng buồn , những gì bạn kể ra thì ai chơi chào mào cũng đều làm được . Đừng nóng vội , hãy xác định tố chất của chim tới đâu , chăm lên tới đó là vui rồi .

kingbirds_QN

Trước tiên bạn phải xác định chú chim của mình có tiềm năng hay ko, rồi mới chăm sóc theo chế độ chứ 1 chú chim ko ra gì thì chỉ tốn thêm thời gian công sức..uổng phí.
Và nếu chú chim đã có tiềm năng thì cái gì cũng phải từ từ,ông bà hay nới" dục tốc bất đạt" mà.Bạn cứ chăm chế độ ngay ngo, dợt dãi hợp lí thì bạn sẽ thấy chú chim cưng của mình ngày càng tiến bộ thôi, chúc bạn kiên nhẫn tới 1 lúc nào đó thì chú chim cưng của bạn sẽ ko phụ lòng chủ đâu.thân

sinzum

Hiihihi, góp ý chân thành :
Thứ nhất : bạn mất đị cái gọi là chơi chim ( dưỡng trí ) chưa gì bạn đã thấy nản mà hướng suy nghĩ quá tiêu cực về chú chim mà bạn đang nuôi.
Thứ hai : bạn muốn có chim hay chơi cùng bạn bè hay bạn muốn có chim hay để đi thi !? Bạn nên xác định rõ câu nói này, nếu chim hay chơi cùng bạn bè từ từ rồi chú ấy sẻ chơi thôi nhưng chưa chắc là chim hay bạn nhé.
Thứ ba : Chúc bạn thành công trong chơi chim bạn nhé.

hungtn20

chúc bạn thành công trong quá trình dợt chim.
đồng ý kiến với anh em ở trên

cmtegiac

bạn nói bạn mê CM, đó là điều kiện cần để đến với bộ môn nghệ thuật này. Nhưng thế chưa đủ bạn ah
Trước hết bạn nên xem lại những chú chim mình đang sở hữu là thuộc loại nào (bổi nuôi lên hay chim thuộc mua lại của người khác) để có cách chăm sóc đúng đắn. Quan trọng nhất là chế độ chăm sóc chim, chế độ chăm sóc phải đều đặn và thường xuyên không phải hôm nay thích thì phơi nắng 2 tiếng mai ko thích thì phơi 5 phhút, ngay cả thức ăn cũng thế. Chế độ dợt cũng cần phải đều đặn và cách dợt cũng quan trọng. Đối với những chú chim thuộc mình mới mua về cho dù là hay thì vẫn phải dợt từ từ chứ không thể dợt cùng với những con dữ dằn ở cội, nó sẽ bị hoảng do chưa thích nghi với môi trường mới.
Đó là 1 vài suy nghĩ của mình mà mình cũng đã từng trải qua, hy vọng bạn không vướng vào những điều mà mình đã mắc phải.

hvkt_87

Càng nuôi càng tụt là chuyện bình thường trong nuôi chim mà bạn!Bạn nên giữ đều chế độ cho em nó!Chơi chim dưỡng trí mà!CHúc bạn thành công!

chaomaodibao

Chào bạn thân mến!

Đam mê là một chuyện nhưng trong cuộc sống có nhiều cái mà mình cần phải làm bố trí thời gian hợp lý mà không ảnh hưởng tới công việc hay những người xung quanh trong gia đình mình.
Như mình giành khoảng thời gian 1h để tắm rửa vệ sinh lồng cóng và phơi nắng cho chim. Buổi sáng giành khoảng 5p để cho cám trái cây và nước cho chim. Cũng không mất nhiều thời gian hay ảnh hưởng tới công việc và người thân trong gia đình. Chủ nhật giành một nửa nửa ngày đi dợt chim thế thôi. Còn với những anh em có điều kiện về thời gian hơn thì khác.
Điều quan trọng là mình chọn được những chú chim tiềm năng có tố chất để huấn luyện theo các nghệ nhân chỉ bảo, chim cò sẽ lên thôi. Chúc bạn thành công

Đình Thọ
Bác giống em quá, hàng ngày đi làm có tí buổi trưa tranh thủ cho em nó khoảng hơn 1h, mà nhà em nhưng 4 em chiến liền + 2 mộc nữa. Vậy mà em thấy đang còn muốn nuôi thêm. Tranh thủ nghỉ làm t7, cn mới được mang em nó đi chơi. Vậy mà chim vẫn căng đét, đấu đá ngon lành. Và cái chính là đam mê vẫn cháy :D Vì vậy theo mình bạn nên chọn 1 chú chim có tố chất để chăm thì đỡ mất công hơn. Thân

jang

sao giống tui zữ vầy nè,thương tụi nó quá chừng mà tụi nó ngày càng tụt lửa,chuyển qua tay người khác lại căng ầm ầm!nhiều khi cứ tự nhủ bản thân mình ko có tay nuôi nên cứ tụt lửa hoài,chán....................!!!

tuanlv115

Đam mê là thích là yêu . Là bỏ thời gian công sức là thấy niềm vui . Đó là đam mê . chơi chim hầu như ai cũng phải bỏ học phí và thời gian bạn ạ. Chúc bạn luôn giữ đc niềm đam mê đó.

N

namkiet

Guest

Cám ơn bạn vì đã chia sẻ một cảm xúc rất thật.
Đúng rồi đam mê không có nghĩa là bạn chơi chim, chăm chim rồi mong chim sẽ bù lại công ơn chăm sóc của bạn. Theo mình bạn đã rất đam mê rồi đó nhưng mới chỉ là bước đầu tiên của đam mê thôi.
Khi nuôi 1 chú hay nhiều chú chim mà bạn rất yêu quý, bạn cảm thấy hài lòng về chú chim đó, nhưng một ngày tiếp theo như mọi ngày tự nhiên thấy chú ta có những tật lỗi mà bạn không bao giờ nghĩ là sẽ xảy ra với mọt chú chim như thế. Lúc đó bạn sẽ thế nào? tuyệt vọng? Tức giận? Buồn bã? Và quyết định cuối cùng của bạn là gì? ....
Bạn có còn thật sự đam mê hay không? Đó là bước tiếp theo của quá trình đam mê.
Vài lời chia sẻ cái cảm xúc này khi trường hợp này đã xảy ra với mình. Có ai giống mình không? Và có con đam mê như mình không?
Thân Tuấn

xuanhuy008

đam mê đi cùng với nó là một quá trình gian khổ! bác hãy cứ nuôi thêm đi nếu lửa vẫn còn cháy trong bác. rồi bác sẽ tự chiêm nghiệm ra những điều phù hợp với mình thôi!
p/s: để thúc lửa cho đam mê em nghĩ bác nên tuyển lấy 1 em bổi có tố chất. bác nuôi kiểu gì cũng lên được, chỉ khác ở cái nhanh hay chậm thôi. khi bác nuôi em nó ra cội chiến được thì lúc đó chắc không phải bàn về vấn đề này nữa đâu hen!

chuột nhắt

theo em như các bác nói thì bác bảo con chim phải có tiềm năng. nếu như bác nói vậy khi bắt 1 em về làm sao để nhận biết em nó có tiềm năng hay không ? con bác chủ pic thì chăm chi kỹ quá cũng tốt nhưng chưa khoa học với em nó. nên em nó xuống là cũng đúng. nói chung khi nuôi là phải kiên trì nhẫn nại không nóng vội. vì 1 chú chim không thể nhìn lài biết hay nuôi vai ngày là biết nó đòi hỏi cả 1 quá trình lâu lài và sự tin tưởng. người nuôi sẽ nhận được sự đền đáp công sức. dù chú chim đó không hay với bạn nhưng nó lại hay với người khác. vai lơi chia sẻ không phải các bác đừng ném em. :))

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Cám ơn bạn vì đã chia sẻ một cảm xúc rất thật.
Đúng rồi đam mê không có nghĩa là bạn chơi chim, chăm chim rồi mong chim sẽ bù lại công ơn chăm sóc của bạn. Theo mình bạn đã rất đam mê rồi đó nhưng mới chỉ là bước đầu tiên của đam mê thôi.
Khi nuôi 1 chú hay nhiều chú chim mà bạn rất yêu quý, bạn cảm thấy hài lòng về chú chim đó, nhưng một ngày tiếp theo như mọi ngày tự nhiên thấy chú ta có những tật lỗi mà bạn không bao giờ nghĩ là sẽ xảy ra với mọt chú chim như thế. Lúc đó bạn sẽ thế nào? tuyệt vọng? Tức giận? Buồn bã? Và quyết định cuối cùng của bạn là gì? ....
Bạn có còn thật sự đam mê hay không? Đó là bước tiếp theo của quá trình đam mê.
Vài lời chia sẻ cái cảm xúc này khi trường hợp này đã xảy ra với mình. Có ai giống mình không? Và có con đam mê như mình không?
Thân Tuấn

Ý kiến của bác hay quá. Đam mê để mãi là niềm vui thật sự không dể, giống như sống bon chen nhưng phải biết tu.
Tham vọng, khao khát quá cao thì càng khổ. Mình thấy đam mê mà phải có tình yêu trong sáng mới có niềm vui.
Chúng ta yêu con chim hay yêu những khao khát, ham muốn của mình. Đặc vào con chim, kì vọng nếu không đạt thì sinh buồn, tức giận và không thích con chim đó.

Đáng thương cho những chú chim nhỏ phải mang những khát khao lớn của con người.
Phải đấu đá, chéc chẻ phải ăn những thức ăn thúc ép để lúc nào củng phải căng lên mà chơi.

heokhung2212

Ý kiến của bác hay quá. Đam mê để mãi là niềm vui thật sự không dể, giống như sống bon chen nhưng phải biết tu.
Tham vọng, khao khát quá cao thì càng khổ. Mình thấy đam mê mà phải có tình yêu trong sáng mới có niềm vui.
Chúng ta yêu con chim hay yêu những khao khát, ham muốn của mình. Đặc vào con chim, kì vọng nếu không đạt thì sinh buồn, tức giận và không thích con chim đó.

Thật là tội nghiệp cho những chú chim nhỏ phải mang những khát khao lớn của con người.
bác nói rất hay em kết câu Thật là tội nghiệp cho những chú chim nhỏ phải mang những khát khao lớn của con người

tosudoc

Nếu bạn có chút gì đó cần thêm 1 lời khuyên hay 1 lời góp ý chân thành về thú chơi chim cm hãy nt vào inbox của mình . Mình sẽ cung chia sẽ với bạn niềm vui này. Chúc bạn vui vẻ

tvvuong

cảm ơn ý kiến chân thành của ae 1

Đúng như các ae nói ,mình cũng rút ra được kinh nghiệm từ việc nóng vội để có 1 em chim hay ,đối với mình thì chào mào vẫn là đam mê của mình ,chú chim của mình trước kia chơi giàn cũng khá lắm (khoảng 4h ) ,nhưng do mình bất cẩn trong quá trình di chuyển nên em nó bị tụt lửa và từ đó nó ko chịu chơi giàn nữa ,hiện tại vẫn chăm sóc em nó bình thường ,và cũng đang suy nghĩ làm sao để em nó lấy lại phong đô thôi .
Hiện tại ,mình cũng đang chăm một em bổi 6 tháng lồng ,-do có chim mồi ép quá nên chưa dám sổ giọng lớn chỉ sổ nhỏ thôi nhưng được cái sổ dài .

Mình nói ra những lời này để ae đam mê chào mào không đi vào vết xe như của chính mình.
cảm ơn ae diễn đàn