Nhờ ae chia sẽ cách trị chim cắn lông cánh.

CMQN

Mình mới mua 1e chào mào gốc ba tơ vừa thay xong lông về phát hiện chim cắn lông cánh dù vừa xong lông lửa ko có,ae nào đã gặp trường hợp này có cách khắc phục chỉ giúp.

chaomao cui

Có thể là do rận mạt đó bạn: Cái này do vệ sinh lồng và chim kém hoặc lây từ vật khác . Việc đầu tiên là phải vệ sinh lại lồng cho sạch sẽ , lấy 1 ít dầu hỏa vảy xuống đáy lồng để rận bỏ đi chỗ khác , sau đó bạn cho chim tắm hằng ngày bằng nước muối pha loãng hoặc lấy lá xoan giã nhuyễn ra chắt lấy nước rồi pha với nước cho chim tắm . Khoảng 3 ngày tới 1 tuần là sẽ hết. Thân

vietthangek

Có thể là do rận mạt đó bạn: Cái này do vệ sinh lồng và chim kém hoặc lây từ vật khác . Việc đầu tiên là phải vệ sinh lại lồng cho sạch sẽ , lấy 1 ít dầu hỏa vảy xuống đáy lồng để rận bỏ đi chỗ khác , sau đó bạn cho chim tắm hằng ngày bằng nước muối pha loãng hoặc lấy lá xoan giã nhuyễn ra chắt lấy nước rồi pha với nước cho chim tắm . Khoảng 3 ngày tới 1 tuần là sẽ hết. Thân
Có một chú chim của bạn mình, khi đấu là cắn đuôi. Vậy có phải do các lý do trên không bạn ? Mình đã thấy một số chú, mà chủ chim không chữa được.

minhhuyjmmy

theo mình cơ thể chim thiếu chất sắt hoặc magie, cho em nó tắm nhiều bổ sung nhiều trái cây như đu đủ có thể em nó sẽ bỏ tật, mong bác cập nhật tình trạng em nó sao rồi...thân

CMQN

theo mình cơ thể chim thiếu chất sắt hoặc magie, cho em nó tắm nhiều bổ sung nhiều trái cây như đu đủ có thể em nó sẽ bỏ tật, mong bác cập nhật tình trạng em nó sao rồi...thân
sau 1tuần thử dọn vệ sinh,tắm bằng lá xoan chim lại cắn nhiều hơn,cho cà chua,đu đủ,cam ăn vẫn vậy,pó tay với chú chim này rùi.

Rainkid

sau 1tuần thử dọn vệ sinh,tắm bằng lá xoan chim lại cắn nhiều hơn,cho cà chua,đu đủ,cam ăn vẫn vậy,pó tay với chú chim này rùi.
bắt ra nhổ lôg phụ nó :) . Đùa thôi . Chắc do rận rệp hay căg lửa quá đó

lha_cd

bạn thử bắt ra bôi dầu gió phật linh vào đuôi , 3 ngày không tắm xem tình trạng em nó thế nào nhé :) còn ko đc nữa thì khó chữa .

buwa2106

Theo m thì nên cho ăn mát + ko phủ áo lồng, bung áo ra
Mình có chim cắn đuôi, bung thì nó ít cắn chứ phủ nó cắn tởm
Lạnh như hnay ở HN mình để áo chữ A treo nó qua đêm ở ban công sáng vẫn hót đều

lexuschantrau

Kiên trì bác ơi, trị bệnh tật nặng mà cứ 1 tuần khỏi thì chỉ có thuốc tiên :D

nghiemnv

Bạn thử bôi mật heo vào cánh, chỗ nó cắn thử.

Mật heo sẽ ở trên cánh thời gian lâu hơn dầu gió, nên mỗi lần nó cắn thì sẽ bị đắng dẫn đến bỏ tật cắn cánh.

CMQN

Bạn thử bôi mật heo vào cánh, chỗ nó cắn thử.

Mật heo sẽ ở trên cánh thời gian lâu hơn dầu gió, nên mỗi lần nó cắn thì sẽ bị đắng dẫn đến bỏ tật cắn cánh.
chắc lại fải thử cách của ban rùi.

roxynghia

bạn thử nhé: dọn dẹp lồng sạch sẽ, tắm bằng nước muối pha loãng, hay nước lá bàng... khi mọi thứ sạch sẽ bạn lấy lá soan( khoảng 2 nắm tay) vò nhẹ bỏ xuống đáy lồng( trên tấm bố ak), nếu không có lá soan bạn lấy khoảng 4-5 củ hành tím , để nguyên vỏ k lột đập hơi dập cho lên nóc lồng và dưới bố. trùm áo lồng lại khoảng 4 ngày rồi lấy ra( nó có thể trị vào phòng ngừa nhiều bệnh ak).
chúc bạn thành công.
than.

hoangbop

bạn thử cách này xem sao nhé.
Bạn bắt chim ra nhìn chỗ cánh chim hay cắn xem có chân lông nào bị gẫy không ( chân của lông nhỏ lắm) nếu có lấy nhíp nhổ đi là hết. Hy vọng chim của bạn còn chân lông thì khỏi ngay.
Mình đã trị 1 con than cắn lông bằng cách bôi dầu gió, mật heo, cá nhưng vẫn bị, quyết định bắt ra thấy có chân lông gẫy, chỗ chim cắn đã có giòi mà chữa bây giờ khỏi luôn rồi.
Chúc bạn thành công.