Nhờ ae tư vấn chào mào căng lửA

• Người khởi tạo xeko
  • Ngày bắt đầu

xeko

Chào toàn thể ae diễn đàn! Mình có 1 con chào mào già rừng khó tính. Chim thì tật lỗi đầy mình ngoái lộn ngửa,chết chỗ đủ mọi tật lỗi của 1 con chim nhưng đc cái nó quá siêng mỏ và nhạy ché lên vẫn để nuôi 2 năm trời. Năm trước mình nuôi nó bằng cám ba vì kể thay lông sáng treo là hót và ché liên mồm đến tối đóng áo lồng mới ngừng hót,nhưng kể từ đợt thay lông năm trc là đc 6-7 tháng rồi mình cho ăn cám ngon thay lông nó vẫn hót và ché cả ngày,và càng ngày càng hoàn thiện lông mình thấy nó có hiện tượng căng quá ít hót hơn nhảy nhiều ngoái lộn lung tung beng ít hót lên mình đã chuyển về cám bavì đc 2 tháng nhưng vẫn thấy hiện căng quá ít hót nhảy kinh hồn. Mình nuôi chim ngày nào cũng cho ăn chuối, ae tư vấn giúp mình.

tuancpqnn

một con 8 tháng lồng nhà mình cũng vậy. cám bt thôi mà nó hót cả ngày xổ giọng dài ché rát rất hay, tật lỗi thì có nhưng vẫn để nuôi.
- Lúc nó căng có hiện tượng như này : đang xổ nhưng nghe thấy tiếng con khác hót là bắt đầu nó lộn đu nóc lồng kiểu như muốn tìm con kia để boxing ý. nhảy tầm 3p' há hốc mỏ ra thì bắt đầu nó lại xổ. ko nghe thấy con nào hót thì nó cứ xổ từ sáng đến trưa nghỉ chiều lại xổ đến tối đóng áo lồng. hồi nhà em có chim trời hay về e để lồng ngoài vườn nó đấu vs chim trời hay lắm. ché chét rất rát nghe sướng tai lên như nào em vẫn để lại nuôi chứ k có ý chê chim tật lỗi

thanhhieu11

Chào toàn thể ae diễn đàn! Mình có 1 con chào mào già rừng khó tính. Chim thì tật lỗi đầy mình ngoái lộn ngửa,chết chỗ đủ mọi tật lỗi của 1 con chim nhưng đc cái nó quá siêng mỏ và nhạy ché lên vẫn để nuôi 2 năm trời. Năm trước mình nuôi nó bằng cám ba vì kể thay lông sáng treo là hót và ché liên mồm đến tối đóng áo lồng mới ngừng hót,nhưng kể từ đợt thay lông năm trc là đc 6-7 tháng rồi mình cho ăn cám ngon thay lông nó vẫn hót và ché cả ngày,và càng ngày càng hoàn thiện lông mình thấy nó có hiện tượng căng quá ít hót hơn nhảy nhiều ngoái lộn lung tung beng ít hót lên mình đã chuyển về cám bavì đc 2 tháng nhưng vẫn thấy hiện căng quá ít hót nhảy kinh hồn. Mình nuôi chim ngày nào cũng cho ăn chuối, ae tư vấn giúp mình.
theo em nghĩ căng quá thì đem dợt dãi đễ xả lữa ạ không anh cho ăn cà chua dưa leo trái cây mang tính mát cho hạ lửa hoặc thả lồng lực để xả đừng trùm áo lồng nửa sáng nào cũng mở tung ra a thử làm như vậy xem nó có đỡ hơn không cá nhân em thấy vậy không đúng anh với các bác đừng gạch em tội hihi thanhhieu11 thân!

tuancpqnn

theo em nghĩ căng quá thì đem dợt dãi đễ xả lữa ạ không anh cho ăn cà chua dưa leo trái cây mang tính mát cho hạ lửa hoặc thả lồng lực để xả đừng trùm áo lồng nửa sáng nào cũng mở tung ra a thử làm như vậy xem nó có đỡ hơn không cá nhân em thấy vậy không đúng anh với các bác đừng gạch em tội hihi thanhhieu11 thân!

bạn nói đúng r nhưng mà chim tật lỗi sợ đem ra chỗ dượt nó lộn thì ngại lắm ^^

thanhhieu11

bạn nói đúng r nhưng mà chim tật lỗi sợ đem ra chỗ dượt nó lộn thì ngại lắm ^^
em thấy có gì đâu anh nó tật lỗi nhưng chơi đỡ hơn không tật mà đúng im xù lông cái nào quê hơn anh hihi em cũng có con già rừng gốc bầu cối a cmtegiac kỉ niệm em ngoái nặng nhưng được cái treo là chơi nhiệt lắm anh hihi chúc anh có chú chim hay ạ thanhhieu11 thân!

xeko

Con này của mình chỉ chơi ở nhà ae nhé! 1 con chim đủ các loại tật,nó bị chết chỗ ở nhà chơi điên cuồng đem ra ngoài cội nó bu lồng đòi đánh nhau và làm diễn viên xiếc ngoái lộn chứ ko đấu,do nó siêng mỏ giọng hay lên mình nuôi nghe hót. Thank ae đã cho í kiến.

tuancpqnn

thứ 7 tuần này cho em nó đi dượt lần đầu em nó mà lộn thì cho ở nhà nghe hót thôi anh em ạ

King Bird

Nhiều khi nuôi ae ko để ý hết là con chim có hiện tượng bị tật. nhưng bị tật ít nên thỉnh thoảng hoặc rất hiếm khi ra tật.
Khi ăn cám bavi nó có sức đủ để hót thôi. Nhưng khi ăn cám tốt lượng đạm cao khiến chim phải xả bớt lực đi dẫn đến con chim bị thừa lực và nẩy sinh ra các tật nó đã có sẵn ( Hoặc mới bị) chứ ko có trường hợp nào tự nhiên bị trừ khi nuôi sai phương pháp hoặc hoảng chim.
Với trường hợp này dù bạn có đảo về bavi ngay thì cũng phải mất khoảng thời gian thì chim nó mới bình thường trở lại chứ ko phải như lúc đổi từ bavi lên chim hoạt bát lăng xăng thấy rõ luôn
Bạn nên bịt áo và nóc lại và nên phủ bớt áo để chim đỡ nhẩy nhiều khiến nó quên đi tật

King Bird

thứ 7 tuần này cho em nó đi dượt lần đầu em nó mà lộn thì cho ở nhà nghe hót thôi anh em ạ
Rất ít con ngoái lộn trên giàn khi đang chơi bạn nhé. mình thấy rất nhiều con bị lộn ngoái nhưng khi thi đấu nếu nó tập trung chơi thì ko hề ra tí tật nào. Chỉ có những con ngoái lộn thành thần rồi thì còn có :))) hoặc bỏ chơi thì bám nóc ngoáy cổ thôi :D

Trung Arc

Mình chơi chim chỉ quan tâm đến việc con chim khi lên giàn nó đấu như thế nào, thể hiện bản lĩnh đến đâu. Còn chuyện ngoái lộn khi treo ở nhà điều đó không quan trọng. Lên giàn chiến tốt, không ra tật là ok.

tuancpqnn

Rất ít con ngoái lộn trên giàn khi đang chơi bạn nhé. mình thấy rất nhiều con bị lộn ngoái nhưng khi thi đấu nếu nó tập trung chơi thì ko hề ra tí tật nào. Chỉ có những con ngoái lộn thành thần rồi thì còn có :))) hoặc bỏ chơi thì bám nóc ngoáy cổ thôi :D

ok cám ơn anh rất nhiều. mới chuyển cám cho em nó thấy phân k ddc tốt mà hót hét vẫn tạm . thứ 7 sẽ cho em nó thử sức.

King Bird

chơi ko cần cầu toàn quá bạn ah :) cái quan trọng bạn thích nó là được. Còn lại gãy móng. ngoái lộn thì ko quan tâm lắm . Cá nhân mình chơi theo kiểu như vậy :D

tuancpqnn

chơi ko cần cầu toàn quá bạn ah :) cái quan trọng bạn thích nó là được. Còn lại gãy móng. ngoái lộn thì ko quan tâm lắm . Cá nhân mình chơi theo kiểu như vậy :D

ý em k phải chê chim tật lỗi a ạ con chim e thích thì có lộn vẫn nuôi thôi. nhưng vì em mới chơi ra chỗ dượt cũng k quen ai mà lồng thì cùi kaka chim lại lộn nữa thì hơi ngại :)