Nhờ ae vào góp kinh nghiện bắt bổi lồng tập thể.

CMQN

Ngày mai mh đi bắt ít e bổi về nuôi mà chưa đủ knghiệm chọn bổi trống với hay,mong ae chia sẽ chút ít knghiệm để mai bắt về để đào tạo mấy chiến binh đi trường cfê chém gió cho vui.

Thế

Con nhắp cánh lăng xăng thường là mái, bắt bổi cầm trên tay cho cắn thử, nếu kêu éc éc to, cắn đau thường là trống..... Thanks.

caube1002

lại quay về mấy bài tập muôn thửa đây. chịn chim lồng tập thể yếu tố kinh nghiệm của người chọn quyết định rất lớn. trên diễn đàn rất nhiều bài viết chọn chim bổi sao bạn k đọc. mình xin chia sẻ vài điều ngắn ngọn như sau:
đến quán chim bạn kiếm 1 cái ghế rồi ngồi gần lồng tập thể để quan sát chọn chim. đầu tiên bạn nhìn qua xem chú nào to cao, thân hình cân đối, mào cao, chân mào dày, yếm đậm nếu sâu càng tốt, mỏ ngắn và nhỏ, bông trắng ở đuôi nhiều và to, hầu trắng và to, hơi phồng ra 1 chút. ngực nở, vai rộng, đuôi cánh hơi xệ thì chơi cánh sẽ nhiều, má đỏ càng to chứng tỏ chim càng già mùa, má trắng hơi xốp. và điều quan trọng nhất là nhìn mặt chú chim phải giữ và có hồn, cái này hơi khó cho người mới chơi bởi vì người có nhiều kinh nghiệm chọn chim mới nhận ra được điều này.
trên đây là những điều quan trọng khi đi chọn chim, sau này mất nhiều tiền ngu bạn sẽ hiểu hết thôi.hihi. chúc bạn may mắn

piponovo

Con nhắp cánh lăng xăng thường là mái, bắt bổi cầm trên tay cho cắn thử, nếu kêu éc éc to, cắn đau thường là trống..... Thanks.

mình cũng mới chơi CM nên chưa có kn bạn có thể giải thích dùm mình tại sao mấy con vậy là mái ko? hồi chiều mình ghé qua tiệm chim của người bạn mới mở thấy trong lồng tập trung có 1 ,2 con bay qua bay lại đứng thẳng người và nhắp nhái cánh mình định bắt rồi mà tụi nó bay loạn xạ với chiều tối nên mình chưa bắt định mai sáng qua xem bắt mấy con đó.... mà giờ vào topic này thấy bạn ghi vậy nên sẵn hỏi bạn luôn

Thế

mình cũng mới chơi CM nên chưa có kn bạn có thể giải thích dùm mình tại sao mấy con vậy là mái ko? hồi chiều mình ghé qua tiệm chim của người bạn mới mở thấy trong lồng tập trung có 1 ,2 con bay qua bay lại đứng thẳng người và nhắp nhái cánh mình định bắt rồi mà tụi nó bay loạn xạ với chiều tối nên mình chưa bắt định mai sáng qua xem bắt mấy con đó.... mà giờ vào topic này thấy bạn ghi vậy nên sẵn hỏi bạn luôn
Hay ngồi tiệm chim của bạn chơi, thấy ai bắt bổi lăng xăng, tụi nó cãi k phải mái, nên mình tách lồng hẹn ng ta 3 ngày quay lại test chim thì Đa số là mái. Chim trống nếu kinh nghiệm nhìn sẽ biết. Hay bắt dùm để có cà phê uống nên cầm trên tay hoài, cảm giác chính xác. Bắt cho vui chứ k nuôi bổi Keke, nhìn tông lồng thấy ghét hihi

hailua198

Mào cao, yếm đậm và sâu, ngực nở, đuôi 1 cọng, má đỏ to, cuối luỡi có chấm đen. Khi nhảy bám lồng ít xòe đuôi, không đâm đầu vào nan gây sứt đầu, mẻ trán -->là chim khôn chút kn chia sẻ cùng bạn

tanhoangkts

Muốn bắt đc bổi hay và chiến thì cần học nhớ và để ý những chú chim chiến ghi nhận tổng thể con chim chiến đó từ đầu,mào,vai,mình,ngực cườm,đuôi ,khi đi lựa bổi thấy phom chim giống thế bắt là ok. Nói tóm lại muốn bắt đc bổi hay phải nhìn thấy nhìu chim hay trước đã, chứ lý thuyết chỉ chiếm 50% thôi. Chứ ko nhất thiết cứ mào cao to, lân, cườm đậm là hay đâu, mà chim miền trung mình tìm đâu ra loại đó. Chúc chú thành công.

791993

trước tiên bạn nên cần kiên nhẫn.chắc có lẽ khoảng 8h sáng lên chỗ mà bạn muốn bắt.ngồi 1 chỗ và xem tướng tá (mào cao,tướng to con,yếm đậm) sau đó xem coi con nào hung hăng(tức là con nào bay lại nó là nó mổ đánh đuổi con khác đi,xuống ăn thì con nào xuống là mổ cắn..)nếu trong lồng khoảng 50 con trở lên thì mình nghĩ bạn lựa ko khó.sau khi chọn đc rồi thif xem nó có đặc điểm gì hoặc xịt nước để làm dấu.còn về đốm lưỡi mình nghĩ ko chính xác lắm.chỉ cần có 1 chút đốm thôi cũng là trống,nếu bạn ở tp hcm mình có thể chọn giúp bạn.chúc bạn tìm đc chú chim hay

carơ_py

kn của mình sau khi mua 3 con ở lồng tập trung về đều là trống : bạn tới tiệm chim khoảng 9h30-10h khi đó chim đã được ăn rồi sẽ linh hoạt hơn , kiếm 1 cái ghế ngồi cách lồng 1m quan sát , để ý em nào cân đối , chân mào dầy , ức đậm sâu càng tốt, có thái độ như mào đa số hay dựng lên , hay bu lồng ngó qua lồng bên cạnh , quơ tay phát bay về đậu cầu liên hay chen lấn cắn mào những con khác. Trên hết là bạn nhìn em nó có cảm tình và phải kiên trì ngồi quan sát , nhớ đặc điểm để bảo chủ tiệm bắt ra ko nhầm , nếu quen hay hỏi được thoi gian chim mới về tới lưa thì quá tốt , chúc bạn lựa được bé như ý , thân!

CMQN

Muốn bắt đc bổi hay và chiến thì cần học nhớ và để ý những chú chim chiến ghi nhận tổng thể con chim chiến đó từ đầu,mào,vai,mình,ngực cườm,đuôi ,khi đi lựa bổi thấy phom chim giống thế bắt là ok. Nói tóm lại muốn bắt đc bổi hay phải nhìn thấy nhìu chim hay trước đã, chứ lý thuyết chỉ chiếm 50% thôi. Chứ ko nhất thiết cứ mào cao to, lân, cườm đậm là hay đâu, mà chim miền trung mình tìm đâu ra loại đó. Chúc chú thành công.
bác có con chim nào chiến ko,cho e xem để học hỏi,nghe nói bác cũng siêng đi bắy bổi bẫy lưới ko bt có đúng hok.hqua lên thấy bổi ít wa nên ko lựa đc e nào hết.