Nhờ anh em tư vấn giúp Aviary lục giác

Leodevincy

Chào mào Việt
Vô tình chụp được hình trên mạng cái aviary lục giác này, thấy cũng hay và hợp phong thủy nên nhờ anh em tư vấn chất liệu và ước chừng khoảng giá cả bao nhiêu để mình tham khảo thêm và tính làm 1 cái cho ban cong nhà mình.

Bạn mình thì đề nghị là làm dạng gỗ lắp ghép nhưng sợ giá đắt và không bên nếu nắng mưa. Nhờ anh em có kinh nghiệm nuôi chim sinh sản tư vấn thêm, thanks.

Mới nhờ bạn vẽ giúp cái bản vẽ layout lên coi thử cách làm thế nào mà ko biết khả thi ko?!

Sửa lần cuối:

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Cái này hay đấy! Theo mình để rẻ thì mua sắt vuông (sắt cũ cũng được) làm khung , cửa để ra vào( Nhớ có cửa phụ nhỏ để thay thức ăn, thức uống và đổ nước cho chim tắm, cửa này chỉ thò tay vào là làm được). Cửa có khóa đề phòng trộm (he he). Lưới bao bọc nên kiếm loại bằng kẽm hoặc inox (do bền ngoài trời) có mắt lưới đủ để chuột nhắt không vào được. Ở đáy có chỗ thoát nước tránh trời mưa dơ bẩn bệnh tật chim. Cây trong lồng là loại cây không độc với chim nếu lá ăn được càng tốt vì khi xót ruột chim hay ăn lá (Mình hay treo mấy chậu lan vòi thấy bọn chim hay ăn). Phía trên đỉnh chóp có thể làm bằng gương có cầu đứng khi gió đêm lạnh lẽo chim trú! Ngoài cây xanh nên có thêm vài cành làm cầu rải rác để chim tắm nắng, rỉa lông. Nơi để chim làm tổ nên được che khuất (cỡ bằng lồng ép bổi) nhằm chỗ an toàn khi sinh sản. Đáy lồng trải 1 lớp cát xây cho sạch sẽ và cách nhiệt. Bên ngoài aviary để một cây cảnh che hướng nắng buổi chiều cho mát.
Anh em bổ sung thêm!
Thân mến!

Leodevincy

Chào mào Việt
Thanks Bác Đoán, bác nói ra trôi chảy như là nhà bác đang sỡ hữu loại aviary này ko bằng, hihi. Mà phải công nhận bác nói giống ý em suy nghĩ đến 99.99%. Thanks bác nhiều, để ngâm cứu thêm thử coi nếu khả thi thì làm.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Mình không rành khoản Avary này lắm, nhưng thấy bác Đoán góp ý chuẩn quá thấy rất hợp lý,mình cũng có dự tính làm 1 cái đây. Khi nào làm chắc mời bác Đoán vào làm tư vấn quá hehe. Về phần vật liệu mình có góp ý như sau :
* Thứ I : gỗ ghép không khả thi lắm, chi phí cao, khó vệ sinh, chịu nắng mưa rất kém...
* Thứ II : theo mình phần trụ nên làm bằng thép ống 3 4 phân mạ kẽm là ok nhất, rẻ tiền bền ít rĩ sét, nếu cần cho đi sơn tĩnh điện nữa là ok, nhớ bịt kính 2 đầu không cho nước vào trong ống, lưới mua loại lưới inox ô vuông cạnh khoang 1 phân, loại này chống thằn lằn, chuột nhắt, mèo rất tốt, không sợ rỉ sét. phần mái lợp bằng tấm tôn sáng dạng người ta hay làm để che giếng trời ( màu trắng hoặc xanh), loại này bền, nhẹ và cách nhiệt tương đối tôt,

Vì mình cũng đang nghien cứu vật liệu làm cái Avary nên cũng góp ý chút AE xem có gì không phải chém nhẹ tay.
Thân!

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
Chào các bạn!

Về chất liệu sắt, theo mình, nên sử dụng thép V đục lỗ bắt vít (đã có sơn tĩnh điện sẵn), giá thành 1 cây 3m khoảng 56.000 VND, trong khi sắt ống 1 cây 6m tầm khoảng 80.000 VND, như vậy chi phí sắt V đắt thêm khoảng 20.000 VND / 6m là không đáng kể. Tuy nhiên sử dụng sắt V đục lỗ, các bạn thi công rất tiện và nếu khi không cần dùng Aviary có thể tháo ra, làm giàn để cây cảnh vẫn ổn.

Chúc các bạn hoàn thành 1 aviary đẹp.

h4d0ngbu0n9009

có bác nào đang làm và có cái loại Aviary này không,cho em xin 500k ảnh để em tham khảo và thi hành luôn ạ, em đang rất quan tâm đến loại này và đang muốn làm 1 cái.:cool:

cuongsevendl

em thấy cái lục giác này cũng hay hay đang toan tính làm 1 cái nhưng chất liệu em muốn làm bằng nhôm vừa đẹp vừa ko rỉ sét nhưng hay cong vênh nhưng quan trọng nhất vẫn là thiết kế cửa như thế nào cho hợp lý

tdtd

Bác đi kiếm lấy cái bốt của Cảnh Sát giao thông, về quây lưới vào là có cái đẹp ngay ;)

thietdam

Bác đi kiếm lấy cái bốt của Cảnh Sát giao thông, về quây lưới vào là có cái đẹp ngay ;)
ý tưởng này hay nè.

tosudoc

các bác làm mà em thấy thèm nhà không có chổ nào bỏ thứ này được. Được thì em làm luôn 2 -3 cái cho đã thèm. huhu

yeuchimhue

cái này phần dưới lồng theo mình nên thiết kế 5 bánh xe để dể di chuyển hơn ạ

udisara

Đây là mẫu aviary theo kiểu lục giác cho bạn tham khảo

Ngoài ra thì mình thấy mẫu dạng bốt điện thoại kiểu này cũng đẹp này

chimhue

theo mình aviary không cần phải bắt chước ai hết mà mình nên làm 1 cái aviary theo diện tích và mặt bằng của nhà mình là thích hợp và tốt nhất , mình có làm cho mấy ông đại gia mấy cái aviary trong giếng trời rồi nên mình biết , aviary ko chỉ để nhốt chim mà còn là vật trang trí trong nhà rất đẹp , nếu có tiền nên dùng trụ inox loại tốt và lươi đặt inox loại vuông , to chứ đùng dùng những loiaj lưới có bán ngoài trị trường vì ko được đẹp .