Nhờ các bác cao thủ giúp đỡ!

Em mới choi chào mào được hơn một năm, giờ em làm cám theo công thức sau:
Cám gà con 28A : 150g
Cám chào mào dabaco: 150g
Đỗ tương: 150g
Đỗ xanh : 100g
Lạc : 100g
Gạo trắng: 350g
Kỳ tử: 80g
Cà rốt: 150g
Tôm: 300g
Đường phên: 150g
Trứng gà: 20 lòng đỏ+ 4 lòng trắng
Em làm tổng cộng được 1,4Kg cám thành phẩm
Chú chào mào ở nhà em đang thay lông gần xong ăn cám có dấu hiệu thay lông nhanh hơn so với trước đây
nhưng em thấy nó chưa có lửa.Em đang phân vân không biết tại là chim mới vào cám ( 15ngày) hay tại công thức cám của mình
chưa đúng.Mong các bác cho ý kiến giúp đỡ.

tosudoc

01/ Cám gà hình như có nhiều bắp . Cái này có tác dụng tăng trọng cho gà. Không tốt lắm vì gây mập.
02/ Lạc hơi nhiều gây nóng cho chim. Chào mào là loại ưa mát .
03/ Cà rốt khi gặp nhiệt độ cao sẽ mất hết chất. Thừa

cmtegiac

Bạn đổi cám có trộn cùng cám cũ không hay đổi thẳng sang công thức cám mới này, nếu đổi đột ngột chim sẽ có hiện tượng sốc cám đấy bạn. Còn về công thức cám thì nhìn các thành phần thế là ổn nhưng không cần dùng tới 2 loại cám là cám gà con và cám chào mào đâu bạn, chỉ dùng 1 loại thôi

Em cho chim ăn Cam một buổi, sau đó sang cám mới, phân chim không được khô cứng nhưng cũng không bị nhão, nó mềm vừa thôi các Bác ạ
Vâng, lần sau em giải tán cám gà 28A thay bằng cám dabaco.Tại ngày trước chơi mi toàn cho ăn cám gà 28A trộn trứng, kỳ tử và bột cóc nên em thử cho cám gà 28A vào..Từ ngày chơi chào mào em giải tán hết các loại chim khác.Cũng bắt đàu đam mê rồi..thanhs các Bác

tuannokia789

theo mình thì ban nên bỏ cả hai loaioj cám đi và dùng bằng gao trắng đó thêm gạo trắng và thêm vài quả trứng nữa là ok.chúc ban thành công

Vâng có các bác chỉ cho em mới có tự tin bỏ cám công nghiệp ra khỏi bài cám của mình, cũng tại vì trước nuôi bằng cám ba vì, dabaco rồi nên không dám từ bỏ hẳn..sợ chim nó không quen mùi cám.hihi.Chắc lần làm cám sau em rút dần các thành phần cám công nghiệp cho Chim nó thích nghi dần..

quangsang

Cám công nghiệp có thêm 1 số thành phần kháng sinh và khử mùi hôi có thể là con dao 2 lưỡi. Bạn có thể bỏ 2 loại cám đó và tăng tỷ lệ Đỗ tương lên 250g và 200g Đỗ xanh. Bổ xung thêm 2 vỏ trứng và 30g phấn hoa và khoảng 100g chuối khô là rất tuyệt. Chim đang thay lông nên hạn chế đổi cám, chờ em nó sạch hẳn đổi sẽ tốt hơn. Chúc bạn thành công

hoantq

Member
Máu me rồi đây, chuẩn bị có cao thủ mới xuất hiện trên giang hồ. keeeeeeee./.

kingbirds_QN

Cám càng đơn giản càng dễ làm và dễ theo đuổi bạn à!Với tinh thần học hỏi giao lưu như bạn thì sẽ sớm là 1 cao thủ đây..Chúc bạn có công thức cám hợp lí và những chú chim căng đét.hehe.thân

Vâng cám ơn các Bác đã chỉ bảo.Quả thực là em làm cám và đổ cho gà an cũng nhiều rồi, Chú chào mào nhà đến giờ mới gần xong lông cũng một phần lỗi tại em đổi cám khi chim đang thay lông, có thể nó chưa có lửa vì cơ thể bị ảnh hưởng khi đang thay lông ăn nhiều loại cám, giờ em chờ nó xong lông hoàn toàn thì sẽ bổ sung thêm đõ tương, đỗ xanh thay cho cám công nghiệp..Như thế công thức cám sẽ là công thức kết hợp giữa công thức cám của bác CADN và công thức cám của Anh Công minh hải phòng thì phải...
trong công thức cám của anh Công Minh có bột ngô, bột xương cá nên em đã cho cám gà con 28 A vào ( vì em lười đi xay ngô và không biết mua bột xương cá ở đâu, em nghĩ đơn giản là cám gà 28A có nhiều bột ngô, hình như có cả bột cá nữa nên dùng cho tiện)
Nhưng đúng là cám công nghiệp như có Bác nói là có thành phần kháng sinh, chất chống hôi phân nên nó như con dao hai lưỡi...
Khi chim xong lông em sẽ rút dần thành phần cám gà 28A và cám chào mào dabaco.Hai thành phần này chiếm 300g trong tổng số 1,4kG cám.

Hi, Em chào bác Hoàn! Chào mào là loài chim em chơi sau cùng nhưng lại làm em đam mê và muốn chinh phục nhất..
Hi vọng hội chơi tại Tuyên Quang sẽ phát triển về cả chất và lượng!

gangnam

chỉ đơn giản là cám bình đương chim ăn lông mượt lửa căng . theo mình nghĩ ko nên quá cầu kỳ như vậy chim dễ bị lình xình cho các mùa sau quan trọng là cám mát dợt dãi điều độ đúng quy trình từng bước , nắng đủ , tắm đúng là chim sẽ căng tối đa . ko nên thúc chim se ko hay và ko bền theo ý muốn của mình . cái quan trọng là phải hiểu được con chim ở giai đoạn nào mà mình cần thúc chứ đừng để mình theo con chim sẽ khó chơi và nhanh nản . tố chất con chim sẽ quyết định lên lửa nhanh hay chậm . vài ý xin chia sẻ anh em .

gangnam

Vâng cám ơn các Bác đã chỉ bảo.Quả thực là em làm cám và đổ cho gà an cũng nhiều rồi, Chú chào mào nhà đến giờ mới gần xong lông cũng một phần lỗi tại em đổi cám khi chim đang thay lông, có thể nó chưa có lửa vì cơ thể bị ảnh hưởng khi đang thay lông ăn nhiều loại cám, giờ em chờ nó xong lông hoàn toàn thì sẽ bổ sung thêm đõ tương, đỗ xanh thay cho cám công nghiệp..Như thế công thức cám sẽ là công thức kết hợp giữa công thức cám của bác CADN và công thức cám của Anh Công minh hải phòng thì phải...
trong công thức cám của anh Công Minh có bột ngô, bột xương cá nên em đã cho cám gà con 28 A vào ( vì em lười đi xay ngô và không biết mua bột xương cá ở đâu, em nghĩ đơn giản là cám gà 28A có nhiều bột ngô, hình như có cả bột cá nữa nên dùng cho tiện)
Nhưng đúng là cám công nghiệp như có Bác nói là có thành phần kháng sinh, chất chống hôi phân nên nó như con dao hai lưỡi...
Khi chim xong lông em sẽ rút dần thành phần cám gà 28A và cám chào mào dabaco.Hai thành phần này chiếm 300g trong tổng số 1,4kG cám.
bạn sai khi ko hiểu về hai loại cám này . mình đã dùng thử hai loại này . chim mau lên lửa nhưng chơi ko bền , vì cám quá nóng làm chim mau mất sức khi chơi với lại nắng nhiều làm chim muốn tắm . cám này chỉ thích hợp vào mùa đông ko nắng . với lại chim phải có mùa lồng mới nên dùng .

tran van trinh

theo mình thì ban nên bỏ cả hai loaioj cám đi và dùng bằng gao trắng đó thêm gạo trắng và thêm vài quả trứng nữa là ok.chúc ban thành công
bác nói quá chuẩn{{giangcoic4} bạn nên dùng cách của anh tuấn nha.chúc bác có chú chim hay và có bộ lông đẹp

Vâng, em sẽ bỏ hai loại cám trên khỏi công thức cám và định lại tỉ lệ đỗ tương, đõ xanh ,gạo trắng, lạc..

hoantq

Member
Hi, Em chào bác Hoàn! Chào mào là loài chim em chơi sau cùng nhưng lại làm em đam mê và muốn chinh phục nhất..
Hi vọng hội chơi tại Tuyên Quang sẽ phát triển về cả chất và lượng!
Cố lên chú. keeeeeeeee
Chúc thành công./.

Pleikupho

bạn tham khảo thử công thức cám của mình xem sao nhé. mình từ lúc về gia lai ở luôn thì chim ko ngày nào có cào cào cả, 10 ngày nữa tháng có vài con dế ăn cho dzui thôi, vậy mà mình thấy nó căng hơn lúc mình nuôi trong sài gòn. nên mình nghĩ cám cũng 1 phần trong đó
1 lon gạo trắng
1 lon đậu xanh
1 lon dậu nành
1/2 lon đậu phộng
0,3 kg tôm tươi
1 lạng đường vàng
10 cái trứng (chỉ lấy lòng đỏ)
lúc ép hạt nếu khô quá thì cho thêm lòng trắng trứng cho bột đủ ướt mà ép hạt. mình làm vậy thấy chim ăn đi phân đẹp tốt, 4 chú thì thấy chú nào đi phâm cũng tốt. lần sau làm cám mình sẽ cho thêm 2 quả trứng vịt lộn (cái này thấy thằng bạn làm thử thì lấy lông chim nó đẹp hơn). vì lúc trước 2 đứa toàn làm cám, sau này nó về làm mẻ khác cho 2 con nhà nó dùng riêng thì thấy lông đẹp hơn

bạn tham khảo thử công thức cám của mình xem sao nhé. mình từ lúc về gia lai ở luôn thì chim ko ngày nào có cào cào cả, 10 ngày nữa tháng có vài con dế ăn cho dzui thôi, vậy mà mình thấy nó căng hơn lúc mình nuôi trong sài gòn. nên mình nghĩ cám cũng 1 phần trong đó
1 lon gạo trắng
1 lon đậu xanh
1 lon dậu nành
1/2 lon đậu phộng
0,3 kg tôm tươi
1 lạng đường vàng
10 cái trứng (chỉ lấy lòng đỏ)
lúc ép hạt nếu khô quá thì cho thêm lòng trắng trứng cho bột đủ ướt mà ép hạt. mình làm vậy thấy chim ăn đi phân đẹp tốt, 4 chú thì thấy chú nào đi phâm cũng tốt. lần sau làm cám mình sẽ cho thêm 2 quả trứng vịt lộn (cái này thấy thằng bạn làm thử thì lấy lông chim nó đẹp hơn). vì lúc trước 2 đứa toàn làm cám, sau này nó về làm mẻ khác cho 2 con nhà nó dùng riêng thì thấy lông đẹp hơn
Thanks bạn nhiều!Công thức cám của mình hơi nhiều trứng nên phân chim chưa được khô..Mình làm theo công thức của CADN thì hơi nhiều trứng phải sấy một lúc mới ép hạt được.

Pleikupho

Thanks bạn nhiều!Công thức cám của mình hơi nhiều trứng nên phân chim chưa được khô..Mình làm theo công thức của CADN thì hơi nhiều trứng phải sấy một lúc mới ép hạt được.
ko cần quá nhiều trứng đâu. đa phần là mình trộn bột với nhau trước rồi cho trứng vào tới lúc đủ ướt để ép hạt thôi. nếu thấy trứng khá đủ mà bột vẫn khô thì cho thêm lòng trắng. sau khi ép hạt và làm khô cám thì mình có rang sơ và để nguội và cho vào hộp. thấy cám rất thơm