Nhờ các bác chỉ điểm!

Em có con chim, chơi cội nhỏ ché tốt, ở nhà đang ché tốt...đem đi chơi cội to hay thi thố giải nhỏ tầm 150 lồng thì thấy em nó vẫn chơi, không ché và dù vẫn còn lực vì bình thường chơi cội nhỏ hay dãi em nó cũng tà tà 3 tiếng được. Nhưng chơi cội to, thi thố là chưa hết pin em nó gãi, dù gãi xong vẫn chơi.Nhưng đủ để bị loại...ngoài ra thưa bọng hơn và không ché.Có một lần em nó cũng vô top 20 mà chẳng được tiếng ché nào.Em cũng chưa rõ nguyên nhân để định hướng luyện tập dìu dắt nó. Mong các bác cho em chút nhận xét về khả năng của con chim hay nguyên nhân nào khác..

minhhuyjmmy

theo cá nhân mình, khi e nó đã có tố chất rồi khi dợt dãi bạn nên đưa e nó vào chỗ chim chơi nhiệt và hay thì em nó sẽ phấn đấu và cố gắng trong từng lần dợt, như bạn nói e nó chỉ tự tin ở cội nhỏ(chim yếu nhiều) nhiều lần e chỉ tự tin chỉ bắt lạt kẻ yếu...khi gặp đối thủ mạnh thì hết bài thiếu tự tin dẫn đến hiện tượng gãi...

sulan703

Theo mình có lẽ là do nó hết nước chơi..theo như tài liệu mình đọc được thì người Thái và người MÃ Lai khi luyện chim đấu, họ thường cho đấu so lo trong khoảng 20 phút, sau đó thì thay con khác cho đấu tiếp... và luyện trong khoảng thời gian 1 năm.. lý do họ đưa ra là làm như v để con chim học được nước đấu của đối thủ.. khi đã cứng thì họ mới cho đấu nhiều chim dần lên chứ không như bên mình, chim căng là cho dợt cội liền, mà chưa căng cũng cho ra cội để ép lên lửa

Theo mình có lẽ là do nó hết nước chơi..theo như tài liệu mình đọc được thì người Thái và người MÃ Lai khi luyện chim đấu, họ thường cho đấu so lo trong khoảng 20 phút, sau đó thì thay con khác cho đấu tiếp... và luyện trong khoảng thời gian 1 năm.. lý do họ đưa ra là làm như v để con chim học được nước đấu của đối thủ.. khi đã cứng thì họ mới cho đấu nhiều chim dần lên chứ không như bên mình, chim căng là cho dợt cội liền, mà chưa căng cũng cho ra cội để ép lên lửa
Rất hay.thanks bác!

MrKhoaMars

Đây là vấn đề mà nhiều người mua chim ở quê giải cao liên tục vô SG phải nằm biên cả năm là vì vậy. Chơi với 40 lồng khác xa với chơi 200 lồng. Áp lực đội xuống rất cao. Muốn lên phải cho nó cọ sát những cội lớn liên tục. Vì ở cội lớn người ta ra vô thay chim liên tục. Khi chim mình đấu với con kia gần hạ được nó thì chủ chim kia sẽ dời lồng nó đi vì sợ nó bể. Ngay lập tức một chú chim mới tới trường sức khỏe dồi dào được treo lên bên cạnh chim mình. Như kiểu gà sống đá gà chết. Thường chơi như vậy tầm 2h là dữ lắm rồi. Còn đi thi thì núi này cao núi khác cao hơn thôi. Mình mạnh mà gặp thằng bợm trợn hơn thì phải rụt rè một chút.

A Sìn

Em có con chim, chơi cội nhỏ ché tốt, ở nhà đang ché tốt...đem đi chơi cội to hay thi thố giải nhỏ tầm 150 lồng thì thấy em nó vẫn chơi, không ché và dù vẫn còn lực vì bình thường chơi cội nhỏ hay dãi em nó cũng tà tà 3 tiếng được. Nhưng chơi cội to, thi thố là chưa hết pin em nó gãi, dù gãi xong vẫn chơi.Nhưng đủ để bị loại...ngoài ra thưa bọng hơn và không ché.Có một lần em nó cũng vô top 20 mà chẳng được tiếng ché nào.Em cũng chưa rõ nguyên nhân để định hướng luyện tập dìu dắt nó. Mong các bác cho em chút nhận xét về khả năng của con chim hay nguyên nhân nào khác..

Cũng tùy phong độ bác ơi, như Gà đá có con nào thắng hoài đâu, đôi khi lại chết với mấy con tơ nữa là.

Chim này khớp chim kia, yếu lực hơn thì sợ thôi bác, đã gọi là thi thố cội lớn rồi nhiều cọp lắm ^^

CMQN

Cũng tùy phong độ bác ơi, như Gà đá có con nào thắng hoài đâu, đôi khi lại chết với mấy con tơ nữa là.

Chim này khớp chim kia, yếu lực hơn thì sợ thôi bác, đã gọi là thi thố cội lớn rồi nhiều cọp lắm ^^
thua giọng, thua về nước đấu, độ lì chứ chưa thấy yếu lực thì sợ..

Click22

Thêm luôn câu hỏi là kè chim xù hoặc đứng im 10p sau mới bắt nhịp đi a :3

Hôm nọ C2( Hàm Yên ) hạ vòng 6 em ạ.Kỷ niệm ông Anh rồi nhưng vẫn dõi theo nó, cũng muốn nó về Hà Nội để phát huy khả năng.Thi xong về xuống lông luôn. Hay tại lửa tàn quá...
Ba tơ nó về với Anh tầm một tháng thì hết bệnh đó thôi.