Nhờ cao thủ nhiều kinh nghiệm vào giúp.

PhamGia0811

Tình hình là nhà có nuôi 3 e , tính tình mỗi e 1 khác nhau, ko e nào giống e nào , chim mình toàn đc người # chia lại thôi nên ko bít gốc gác ntn . tất cả 3 con về tay mình chưa quá 6t .
em 1 : đang thay lông 80% giọng tốt tướng tương đối , e này đang thay lông mà chả ngán e nào . cực kì lanh lẹ ,solo giọng với 2 e kia cả ngày . 2 e kia chỉ cần nghe giọng thôi là nhảy vào cấn áo lồng đòi đánh, chjm 3 mùa chưa đi cội bao h , mình cảm thấy e nó chỉ cần hót cũng làm đối thủ phát điên.
E 2: chim 4 mùa ... hầu bò giọng cực to ... siêng miệng thì khỏi phải bàn , cực kì bố láo . tướng theo mình thì là siêu mẫu .... to con dài đòn ..... ở nhà thì hót khỏi phải bàn ...... ra trường thì phủ áo lồng cũng hót um sùm .. treo xaxa thì hót nhưng khi giáp vào đấu thì xù 1 cục . nản . đã thử rất nhiều cách nhưng ko tiến triển.
E 3 . chim bị cụt 1 móng chân , e này khá siêng miệng , hầu bò giọng cực rát . mắt lồi , mặt giữ . ra giàn lý lắc vô cùng . đang còn nhát nhưng kè chim bung cánh . đi giàn 2 lần mà ko bít sợ là gì . kè vào giàn phụ là chơi phà phà , kè giàn chính chim cọp ko thì chơi sơ sơ nhưng ko sợ ko cụp mào ... mà chơi lại liền nhưng ko máu lửa như ở ngoài .

E t1 thì ko nói , e thứ 2 khi ở nhà kè e thứ 3 vào là dọa nạt e ý lun chơi phà phà . nhưng khi mang 2 e đi giàn thì chỉ có e t3 chơi còn e t2 thì ko chơi . kẹp 2 e vào cùng 1 giàn thì e t3 chơi . còn e thứ 2 thì ủ rũ . ko chơi . nhưng khi mang về nhà kẹp 2 e nó riêng thì chỉ e thứ 2 chơi còn e t3 sợ ko dám chơi có thì cũng chỉ so so ko giống như trên giàn.
Mình muốn ace trên dd bắt bệnh giùm mình xem nó là bệnh gì và cách khắc phục. Chế đọ chăm sóc tắm táp của mình là khá . học từ ace trên dd . tóm lại khẳng định 1 câu chim vào tay mình chăm thì nhìn rất sạch sẽ và óng mượt còn củi lửa thì rất yếu . mong ace giúp cho .

hoangjtam

như bạn miêu tả khả năng e t2 là chim bắc ở nhà hoặc chơi ít chim rất ghê nhưng ra giàn nhiều chim bị ngộp k dám chơi -> chim hèn quen cội quen nết nhà.mình gặp nhiều trường hợp như vậy rồi chim to như con trâu treo xa ở ngoài ché chéc um sùm đem vào kẹp biên thôi là xù 1 cục như bông gòn nên chia tay e nó sớm cho khỏi mệt óc.

PhamGia0811

như bạn miêu tả khả năng e t2 là chim bắc ở nhà hoặc chơi ít chim rất ghê nhưng ra giàn nhiều chim bị ngộp k dám chơi -> chim hèn quen cội quen nết nhà.mình gặp nhiều trường hợp như vậy rồi chim to như con trâu treo xa ở ngoài ché chéc um sùm đem vào kẹp biên thôi là xù 1 cục như bông gòn nên chia tay e nó sớm cho khỏi mệt óc.
Cám ơn bạn đã góp ý . theo mình và những ae đã nghe giọng nói thì là chim bình định bạn ..... ko phải chim bắc ......chim bắc nhìn lông bụng ko trắng . giọng thì ko hay , ngắn.

cmtegiac

theo mình chú 1 và 2 là chim tơ nuôi lên, trong quá trình nuôi chủ cũ không cho đi dợt nên nó chỉ chơi ở nhà, còn con thứ 3 chim bổi nên ra cội chịu chơi và ko sợ chim.

xellosak

theo mình chú 1 và 2 là chim tơ nuôi lên, trong quá trình nuôi chủ cũ không cho đi dợt nên nó chỉ chơi ở nhà, còn con thứ 3 chim bổi nên ra cội chịu chơi và ko sợ chim.
chuẩn quá rồi con thứ 2 ở nhà làm cọp chứ ra ngoài chợ thì làm thỏ thôi đúng chuẩn má trắng lên mà ko tâp dợt

PhamGia0811

Cám ơn bác , con số 1 là chim bổi lên .. chưa test vì đang thay lông , mình ko nói tới ... ý của mình là con số 2 or số 3 . có nên chia tay e số 2 để chăm sóc e số 1 và 3 ko

Cám ơn bác , con số 1 là chim bổi lên .. chưa test vì đang thay lông , mình ko nói tới ... ý của mình là con số 2 or số 3 . có nên chia tay e số 2 để chăm sóc e số 1 và 3 ko
chia tay con thứ hai đi bác ơi! nuôi con thứ 3 có triển vọng hơn nhiều

PhamGia0811

chia tay con thứ hai đi bác ơi! nuôi con thứ 3 có triển vọng hơn nhiều
Chủ cũ con t2 là ông anh gần nhà để lại minh nuôi . nhìn cực đẹp . ống bảo là đợt trước mua ở cội chơi hay lắm . ko biết có nên nuôi thêm 1 thời gian ko bạn , tại mình mới lấy về tầm 2 tháng à có nên cho e nó thêm cơ hội ko bạn , ai bít cách chăm sóc và dợt ntn cho hợp lý chia sẻ mình với . hiện tại đang ăn cám Ba vì trộn trứng gà and đâu phụng . t3 and t7 đi dợt . về chiều tắm , Tuần tập lực 2 lần . trái cậy ngày nào cũng có thay phiên nhau nhưng chỉ cho ăn tí buổi chiều . sáng nào cũng ăn cào cào 4 con . 1 tuần ăn sâu quy 1 lần . sáng 6h treo ra mát 7h tủ áo chữ A trưa cho tắm năng 30p rồi cho vào nghỉ ngơi . chiều 5h đi ngủ . Mình thấy khá là hợp lý rùi.

phuongcty470

Theo ý mình bạn muốn giữ con thứ 2 lại thì nên gửi ở trường luôn cho quen không khí náo nhiệt. Gửi tầm 1 tháng rồi cầm về chăm khoảng 1 đến 2 tuần sau đó cho đi lại xem tình hình có khá hơn ko rồi hãy quyết.

impala

Chim Thầy
Chủ cũ con t2 là ông anh gần nhà để lại minh nuôi . nhìn cực đẹp . ống bảo là đợt trước mua ở cội chơi hay lắm . ko biết có nên nuôi thêm 1 thời gian ko bạn , tại mình mới lấy về tầm 2 tháng à có nên cho e nó thêm cơ hội ko bạn , ai bít cách chăm sóc và dợt ntn cho hợp lý chia sẻ mình với . hiện tại đang ăn cám Ba vì trộn trứng gà and đâu phụng . t3 and t7 đi dợt . về chiều tắm , Tuần tập lực 2 lần . trái cậy ngày nào cũng có thay phiên nhau nhưng chỉ cho ăn tí buổi chiều . sáng nào cũng ăn cào cào 4 con . 1 tuần ăn sâu quy 1 lần . sáng 6h treo ra mát 7h tủ áo chữ A trưa cho tắm năng 30p rồi cho vào nghỉ ngơi . chiều 5h đi ngủ . Mình thấy khá là hợp lý rùi.

Chào bạn!

Theo mình thì thứ 1: Bạn nên bỏ việc kè chim ở nhà... khi chim ở nhà nó cần 1 sự nghỉ ngơi và thoải mãi... nên việc cho kè chim vô tình làm chim phải "gồng mình đấu". Hậu quả chưa dừng lại ở đó vì kè chim, thường chỉ 5-10p ta lại tách nó ra... Nhưng chúng nó sẽ tiếp tục đấu giọng để "giành đất" cả ngày, thậm chí vài ba ngày... Việc chim đấu ở nhà như thế cũng ảnh hưởng phần nào tới sức khỏe của chim...
Thứ 2: Chim khi đã chơi trường cứng thì nên dợt hợp lý... Chỉ có chim bổi hay chim muốn dợt lên lửa thì mới cần đi nhiều... Thường 1 tuần 1 lần hay 2 tuần 1 lần là được...
Thứ 3: Bạn lên đổi lên tắm buổi trưa
Thứ 4: Không nên cho ăn sâu vì nóng chim

Riêng con số 2: bạn tách nó ra 2 tuần ko cho đấu rồi đem đi trường treo biên coi thái độ sao nhé...

Chúc bạn thành công!

49m28667

Chân thành góp ý - Thấy chủ topic chia sẻ thế này biết là đang đau đầu lắm.
1. Con thứ 1chăm lông cho tốt rồi mang cội thử xem sao vì nghe bạn nói chưa đi cội bao giờ.
2. Con thừ 2 bán đi ( nhớ nói rõ bệnh cho người mua kẻo tội họ) đừng suy nghĩ mệt đầu.
3. Con thứ 3 (Tùy bạn) nhưng gặp mình thì cũng tiễn vì chim lỗi (cụt móng) trước sau gì cũng nản . MÌnh cũng đã có 1 con cụt móng sau chơi cũng tốt nhưng cứ nhìn tới nó lại nghĩ đến cái chân của nó nên đã chia tay.
Chăm chim có lửa hay không tùy từng người và cần ít nhất là 1 mùa lông bạn ơi.

PhamGia0811

Chào bạn!

Theo mình thì thứ 1: Bạn nên bỏ việc kè chim ở nhà... khi chim ở nhà nó cần 1 sự nghỉ ngơi và thoải mãi... nên việc cho kè chim vô tình làm chim phải "gồng mình đấu". Hậu quả chưa dừng lại ở đó vì kè chim, thường chỉ 5-10p ta lại tách nó ra... Nhưng chúng nó sẽ tiếp tục đấu giọng để "giành đất" cả ngày, thậm chí vài ba ngày... Việc chim đấu ở nhà như thế cũng ảnh hưởng phần nào tới sức khỏe của chim...
Thứ 2: Chim khi đã chơi trường cứng thì nên dợt hợp lý... Chỉ có chim bổi hay chim muốn dợt lên lửa thì mới cần đi nhiều... Thường 1 tuần 1 lần hay 2 tuần 1 lần là được...
Thứ 3: Bạn lên đổi lên tắm buổi trưa
Thứ 4: Không nên cho ăn sâu vì nóng chim

Riêng con số 2: bạn tách nó ra 2 tuần ko cho đấu rồi đem đi trường treo biên coi thái độ sao nhé...

Chúc bạn thành công!
Chân thành cám ơn những lời chia sẻ hữu ích của bác.....Mình sẽ làm theo lời bác kết quả như thế nào mình sẽ up cho ae bit.....

PhamGia0811

Chân thành góp ý - Thấy chủ topic chia sẻ thế này biết là đang đau đầu lắm.
1. Con thứ 1chăm lông cho tốt rồi mang cội thử xem sao vì nghe bạn nói chưa đi cội bao giờ.
2. Con thừ 2 bán đi ( nhớ nói rõ bệnh cho người mua kẻo tội họ) đừng suy nghĩ mệt đầu.
3. Con thứ 3 (Tùy bạn) nhưng gặp mình thì cũng tiễn vì chim lỗi (cụt móng) trước sau gì cũng nản . MÌnh cũng đã có 1 con cụt móng sau chơi cũng tốt nhưng cứ nhìn tới nó lại nghĩ đến cái chân của nó nên đã chia tay.
Chăm chim có lửa hay không tùy từng người và cần ít nhất là 1 mùa lông bạn ơi.
Cám ơn bác đã góp ý .... Mình nuôi chim là thú vui tao nhã . nếu ko ưng thì mình thả ra thôi ... bán ko nỡ . mình chăm kỹ mà vào tay người khác chăm ko tốt thì tội e nó .

huynguyensg

con thứ 2 là chim phân ranh, bên gà đá cũng có loại này, ở nhà chẳng biết sợ thằng nào chứ đem đi chổ khác là mày ko sợ tao thôi tao sợ mày vậy, loại này chỉ có để ở nhà rủ ng ta tới đá nhưng chim thì sao có vụ đó đc nên tốt nhất là ko nỡ bán thì thả...thứ này khôn nhà dại chợ

vuchicuong123

Theo mình con t2 má trắng kiếm dc con hay khó lắm, con thứ 3 bị lỗi nên cho đi hết kiếm con cẩn thận chăm đỡ mất công.