Nhờ tư vấn: Ép dạn chào mào bằng cách gửi ngoài tiệm chim.

MrKhoaMars

Chào các bác.
Em mới bắt 1 em bổi mà về em nó nhát quá. Nhà lại đi làm hết trong giờ hành chính. Ban ngày không có ai ở nhà cả chỉ có sáng, tối và cuối tuần mới ở nhà.
Nhà nuôi 3 chú, 2 chú kia thì cũng tương đối rồi do chủ cũ nuôi rồi qua mình nuôi cũng không đến nổi. Giờ con này bắt là bổi gốc nên nhát lắm.
Có quen với anh chủ tiệm chim cà phê cóc. Tính đem ra gửi trong lồng ngăn hộc khoảng 1 tháng do ngoài quán hay có người để chim đứng lồng tương đối rồi đưa về rồi gửi ảnh tiền công chăm sóc.
Hiện tại cũng đang nuôi em nó trong lồng ép bổi Huế nhưng trùm hoài à. Thấy em nó nhát quá thấy thương không dám mở áo lồng, mở áo lồng chữ A treo ra không có người em nó vẫn nhảy. Em nó đã sổ giọng rồi. Bẫy được khoảng 1 tuần. Bác nào rành tư vấn dùm em nên đem gửi hay cứ nuôi ở nhà như vậy.
Cảm ơn AE đã đọc vầ tư vấn.

nếu ko có điều kiện thuần bổi thì gửi người quen thuần hộ cũng được. gửi tiệm chim thì nó mau thuần hơn nhưng con chim chỉ được cho ăn uống chứ ko được vệ sinh hay tắm táp gì. đến khi e nó thuần rồi bạn xách về lại phải tập cho e nó tắm... tốt nhất nhờ đứa bạn chơi chim có time thuần giúp. 1 cách nữa là bạn thuần đói, cho nó ăn ít thôi,căn đến giờ nghỉ trưa về là con chim đã đói lắm rồi, khi đó bạn cho ăn ít thôi, đến lúc đi làm lại cho ăn ít nữa. chiều về nó đói bạn lại gần nó dạn hơn rồi. cứ như vậy con chim sẽ nhanh thuần...

thanhkt

theo mình nghĩ, đã chơi bổi thì tự tay mình thuần chơi mới sướng :)

phamkhang

nhà suốt ngày k có người thì hơi lâu ah.theo
mình nên gửi cho thuần chút chút rồi về chăm thêm