Những điều cần chứng minh bằng khoa học...

Phụng

Con chòe lửa nhà mình hót điếc cả tai gần 2 tiếng đồng hồ mới chịu nghỉ, ra 1 giọng chắc phải tầm gần 20 giây, không tắm nắng tắm nước gì hết. So sánh hơi bị sến nhưng phải chăng lửa là "căng và bền"?!

chaomao^^py

Moderator
Vì các cao nhân ẩn dật ít nói quá , mạn phép cho thường dân này tham gia , xin 1 chén trà
Nổi loạn 1 chút cho nó giống ý mình nào :
1 = 4 / Trứng kiến = mồi tươi : nuôi lửa <=> Dập lửa
2 / Tắm : để giữ và điều lửa
3 / Nắng : giữ và kích lửa , phơi nắng nhiều chim chẳng bao giờ tràng lửa , chỉ có bệnh vì lửa , cái này là tâm đắc nè hihi !

hoadainhan

Cái hay, cái thú vị của chim cò là đây. Nó ko có 1 quy chuẩn nào nhất định mà nó là sự trải nghiệm của từng nghệ nhân, ai cũng có cơ hội, có hy vọng và bí kíp thành công mãi mãi là 1 bí ẩn.

tanphattn

"Lửa" ở đây là lúc chú chim đạt phong độ cao nhất, giữ lửa cũng có nghĩa là giữ cho chú chim đạt phong độ bền.
còn 3 yếu tố trên là một phần trong cách chăm chim của tất cả nghệ nhân từng chơi chim.
nếu tắm chim mà mất lửa thì không lẽ mình không tắm, phơi nắng chưa chắc chú chim của bạn sẽ có lửa mãi dc, và trứng kiến là phần thức ăn bổ dưỡng cho chú chim của bạn, cũng tùy theo chú chim, theo mình thì hầu như chú chim nào cũng thích trứng kiến (vì đó là thức ăn tốt cho chim chào mào)
nên 3 yếu tố mà bạn impala nêu trên theo mình thì chỉ ảnh hưởng nhỏ đến "lửa" của chú chim thôi.
ý kiến nhỏ của mình!

phuongcty470

Khi chơi chim thì chắc hẳn ai cũng đã có nhiều lần làm theo những người từng trải... Tuy nhiên có những cái đúng và chưa đúng... Hay nói đúng hơn là chưa được chứng minh 1 cách cụ thể... Nay em xin nêu ra 1 vài điều mà chúng ta cần mổ xẻ và suy nghĩ đúng đắn hơn...

1. Có người nói tắm cho chim sẽ làm chim tụt lửa hay mất lửa???
2. Có người nói phơi nắng nhiều chim sẽ có lửa???
3. Có người nói ăn trứng kiến nhiều sẽ tụt lửa???

Mời tất cả anh em 1 ly trà và đàm đạo...

Thân, Impala!
3 ý kiến trên theo em thì ý thứ nhất và thứ 3 chưa đúng. Bởi vì nhu cầu ăn và tắm rửa của con chim là tự nhiên nên mình chăm sóc nó tốt tất nhiên nó sẽ khỏe mạnh và "có lửa"
Ý kiến thứ 2 cũng tương tự nếu mình phơi nắng điều độ

nghiemnv

Cái hay, cái thú vị của chim cò là đây. Nó ko có 1 quy chuẩn nào nhất định mà nó là sự trải nghiệm của từng nghệ nhân, ai cũng có cơ hội, có hy vọng và bí kíp thành công mãi mãi là 1 bí ẩn.

Comment của bác này chuẩn nè.

minhgas

Chào mào cùi bắp
theo mình thì như thế này:
1. tắm - nếu ví con chim cũng như 1 ca sĩ chuyên nghiệp thì ko tắm sau khi lao động vất vả (hót) thì sẽ làm giảm mệt mỏi căng thẳng, tạo sự sảng khoái, lông lá óng mượt... tắm điều độ đúng cách (ở đây là tắm như nhiều bác đã nói rồi em ko nói lại ) tốt nhất tắm từ 12h -14h chiều.
2. giống ý kiến bác phuongcty470 tắm nắng điều độ >>> giữ lửa đều đặn
3. Trứng kiến ở mình không thấy cho ăn loại này thay vào đó là cào cào non: ăn điều độ sáng 5c trưa 5c và tối 5c cào cào. hoặc có thể là 3-3-3.
Chim hay thì tất nhiên tố chất quyết định 1 phần và 1 phần là chăm sóc, nếu ko có tốt chất chăm tốt thì nó cũng chỉ chơi ở 1 mức độ nhất định mà thôi và ngược lại có tốt chất but chăm không tốt thì nó cũng chỉ làng nhàng.
Vài ý kiến góp ý vui mong các bác chỉ giáo thêm.

chimhue

lửa ở đây ko phải là lửa dùng để nấu ăn nên cứ tắm thoải mái ko sơn tắt lửa đâu hihi . theo mình thì tắm và phơi nắng rất quan trọng , ví dụ nếu chúng ta ko tắm thì cảm giác ngứa sẽ đến ngay lúc đó mãi gãi mất rồi làm sao vui vẽ thoải mái mà ca hát được , chim củng thế thôi , chim tắm và phơi nắng cho ký sinh trùng chết nên mới thoải mái mà hót được chứ , riêng mình ngày nào củng tắm và phơi nắng là tốt nhất

shopthuhavd

Thấy mấy Pác chém um sùm mình cũng tham gia cho vui :D :
- Tắm nước cho chim không thể nói là làm cho chim tụt hay mất lửa được: tắm chim sẽ làm cho chú chim cưng cảm thấy thoải mái, làm cho bộ lông bóng sạch đẹp và luôn giữ được lửa trong thời gian dài...Tắm chim thì tắm vào tầm 13 đến 14h là chuẩn. Mình tắm chim ngày một (vì có thời gian) thấy chim vẫn giừ lửa ổn.
- Phơi nắng nhiều không thể nói là chim sẻ vô lửa: Phơi nắng nhiều ở đây là thời gian bao lâu?, thời gian tắm nắng mùa hè khác mùa đôg khác; theo mình thì sáng cho tắm nắng tầm 1,5 giờ là vừa, trưa tắm nước xong cho tắm nắng tầm 30 phút là ok.Đó là chưa nói đến các vấn đề chăm lực để giừ độ bền của lửa,...
- Trứng kiến ăn nhiều theo mình nghỉ cũng không tốt lắm, nếu cho ăn trứng kiến nhiều thì phải có chế độ chăm lực (Lồng lực) cho tốt thì mình nghỉ ăn đều đặn 2 ngày 1 lần cũng ok.

Nói tóm lại: Con chim đầu tiên phải là chim hay đấu bền (có tố chất tốt) thì chế độ chăm lửa sẻ nhanh và ổn định lửa hơn những em chim bình thường. Chăm phải theo một lịch trình nhất định trong ngày cho em nó có nề nếp mới ổn định về lữa và giữ được lửa lâu dài,... Vấn đề tắm nắng, tắm nước, ăn trứng kiến cũng có một chế độ rõ ràng thì chú chim cưng sẻ khôg phụ lòng chủ về củi lửa đâu :D
Chúc các Pác chim cò luôn căng cứng :D lửa củi lâu bền , hê hê
Phần mình đã xong mong các Pác Trà, tửu tiếp tục chém !!!! :D
Thân chào !

9nhan

lửa nói chung chia làm 2: lửa gốc (chính) và lửa nhánh ( phụ)

-Lửa gốc (chính) ổn định trong vài tháng hay trong 1 mùa
-Lửa cành (phụ) có tác dụng trong vài giờ (<1 ngày)

Chim Điên

1. Không tắm => ngứa ngáy, bực bội, cáu gắt.....=> lửa
2. Phơi nắng => giảm mỡ + bực bội => lửa
3. Ăn trưng kiến vừa phải => lửa, ăn nhiều không tâp thê duc + không phơi nắng béo phì ^^! Ráng chịu, nghe đâu trứng kiến có tính mát nữa nên Chim Điên nghĩ ăn nhiều cũng khó có lửa mạnh, lý do có cám kích, cám nóng này nọ kích lữa.....
Đẳng câp là mãi mãi.
Tất cả chỉ mang tính tương đối. Mong được chỉ giáo.
Thanks,

ruby108q7

theo mình nghĩ:chim khỏe + lông lá đầy đủ =chim chơi được.
còn ba yếu tố trên chỉ là những việc thường nhật của việc chăm sóc một chú chim yêu.chẳng có gì phải suy nghĩ nhiều.Tố chất chú chim nói lên tất cả.

conrep

Lửa là trạng thái lúc con chim sung mãn, khỏe mạnh để thi đấu 1 cách tốt nhất (có những con chơi sẽ bền hoặc ko bền tùy vào tố chất của từng con). Ta có thể hình dung con người thi olimpic có những nội dung chạy 100m hoặc chạy bền vài chục km.
Để đạt được lửa thì phải có chế độ nuôi dưỡng và chăm sóc hợp lý. Không hẳn phơi nắng nhiều là tốt (con người tập luyện trong điều kiện nắng nóng có tốt hơn tập ở môi trường hợp lý ko nhỉ?). Nên thả chim vào lồng rộng để vận động giảm stress và giúp hệ cơ săn chắc, đào thải mỡ.
Tắm táp thì 1 tuần từ 2-3 lần là hợp lý, lúc thay lông nên tắm nhiều hơn. Trước khi tắm nên phơi nắng, sau khi tắm để nơi nắng nhẹ, râm mát. Ko nên tắm xong lại phơi nắng.

kennjdiep

Kinh Nghiệm chăm chi đi thi hay đấu giàn khoa học của e là vầy
1. Phơi nắng sáng khoảng 2h chiều khoảng 30p hay 1h
2 .Mồi tươi liên tục.cám con nào hợp cám nào cho ăn cám đó
3. Hạn chế cho chim ăn trái cây nhiều nước hay quá mát làm chim đi phân lỏng mất nước.
4. Quan trọng nhất vẫn là phải chăm đều tay .
Vài kinh nghiệm khoa học của e hơ hơ