phân biệt giọng ché.

791993

hôm nay rảnh nên ngồi viết tiếp có gì sai ae thông cảm và ủng hộ e để viết thêm vài bài nữa.
e chơi chào mào thì chỉ đc 1 thời gian thôi nên cách phân biệt này ko biết có đúng ko.
chào mào ché theo e có 2 loại ché.
thứ 1: ché sảng có nghĩa là chim hoảng hay giật mình nên ché lên vậy để chạy.chúng ta thường thấy nhiều em bu lồng rồi ché sau đó nhảy loạn xạ đó là ché sảng.nhiều người cứ xùy hay vỗ tay hoặc ném cái gì đó cho chim giật mình chẻ.đó là chẻ sảng.
thứ 2: chẻ đấu là chim đang đấu và chẻ giọng gắt để dọa nạt đối thủ.nó quay mặt về con chim mà nó đang chơi mà ché làm cho nhiều chú khác phải nhốn nháo tung lồng.đó là chẻ đấu.
chẻ là giọng có thể gọi là đỉnh nhất của chim,nó làm cho những con khác phải nhốn nháo tung lồng.......
có con chỉ chẻ giọng 2-3 như éc..éc.. còn có con sẽ chẻ giọng 5-6 như éc..éc.éc.éc.éc...
có gì sai ae góp ý cho e nhé.
THÂN........

minhhuyjmmy

cảm ơn bác đã cung cấp thêm thông tin cho a e hiểu nhìn sâu sắc bộ môn nghệ thuật này, mình bổ sung thêm những e sung lửa nhiều thường ché, ché khi co chim lạ tới vùng đang sống giành con cái hay lãnh thổ...

xoong thung

Cám ơn bạn đã chia sẻ quan điểm của bạn! Còn vs mình thì mình nghĩ Tiếng Ché chỉ dành riêng để nói cho sức mạnh, uy nghi... của con chim chứ ko thể dành cho cái sợ hãi đc. Tiếng ché nó như tiếng quát nạt, còn tiếng còn lại giống như kêu la. Một người đang sợ hãi kêu la ko thể nào mà nói người ta đang quát nạt đc. Đấy là quan điểm của mình ko biết ae thế nào.
Thân!

longxp

Cám ơn bác chủ. Nếu bác chủ có clip minh họa cho ché sảng và post lên cho anh em xem thì hay quá.

SherlockTN

Đi sâu vào giọng ché có nhiều cái hay lắm. Về âm lượng, âm sắc, độ dài ngắn, những âm thanh lạ kèm theo trong giọng ché...Theo mình giọng ché của chào mào cũng đa dạng không kém gì giọng hót, chứ không chỉ là những âm thanh đơn giản éc..éc..éc. :D

linhu

Đi sâu vào giọng ché có nhiều cái hay lắm. Về âm lượng, âm sắc, độ dài ngắn, những âm thanh lạ kèm theo trong giọng ché...Theo mình giọng ché của chào mào cũng đa dạng không kém gì giọng hót, chứ không chỉ là những âm thanh đơn giản éc..éc..éc. :D

Hi, đặc điểm giọng ché nhận thấy theo nết từng con, có thể do cấu tạo phần cứng như thanh quản, phổi...
Có 2 giọng ché thường thấy của những em đại ca già rừng, thứ 1 là ché đè, giọng này ra 2-3 âm ngay sau khi đối thủ mở mỏ, đối thủ ko mở mỏ thì găm sổ đấu, giọng ché thứ 2 là ché thị uy, ché dài hơn ché đè, giọng to đanh hơn (mất lực hơn) để thị uy cả dàn chim khi cả dàn ché nhao nhao.
Giọng ché cũng như 1 chiêu độc, chim vừa treo lên dàn đã ra 1 tràng trong khi đối thủ còn sức, ko thị uy dc thì đối thủ lờn giọng ché đó, ché nữa sẽ mất lực những vòng sau và đã hết bài :)
Chút cảm nhận như vậy.

quocnambmt

sao minh co con chao mao.mua ve no it khi hot chi keu thoi gan 4 thang troi cho den hom nay minh treo no ngoai cay vai thi no lai hot so va che lien tuc no choi tu 1h den 3h ma van con che theo cac ban vi sao nuoi bay h no moi che? ma no chi che khi treo len cay thoi ! chu treo len gian no lai ko che ma chi so?

rfc647

Member
Sức đâu mà ché từ 1h đến 3h,chim mình ra cội ché chừng 10 lần là tối đa.hix

sulan703

Còn 1 loại ché nữa là lúc chim bị ức ( ức chế) tuy ché nhiều nhưng không chịu hót, dù là để 1 mình- hiện tượng này thường xảy ra khi chim mới xong lông

minhhuyjmmy

Em huế mình, hôm sung quá ché 19 phát suong cả nguòi, chơi chào mào cofee mà chẻ như vay, suong te ngừoi

Chim Điên

+Ché khi gặp đối thủ quá mạnh, làm chim sợ, nó ché như điên trong vòng vài phút như kiểu bị dồn vào đường cùng hehee nhắm không ổn là bỏ chạy.
+Ché khi gặp chim mái để em nó khoe với nàng "anh là trùm ở đây hehee theo anh đi".
+Ché khi ăn cám kích
+Ché "giả" cố ra vẻ là "giang hồ" khi chưa đến lửa thật.
+....
Chỉ là góp ý, không đúng mong được chỉ giáo hehee đừng bỏ qua nhé. Thân

vannhatqt

Có thể bạn đúng nhưng chưa đủ. Minh có 1 e, chuyển lồng sang chổ khác mình quay lưng đi no ché. Cho nó ăn cám hay trái cây mình quay lưng đi nó cũng ché. Vậy ché trong những t.h này là thế nào???!!!?

Chim Điên

Có thể bạn đúng nhưng chưa đủ. Minh có 1 e, chuyển lồng sang chổ khác mình quay lưng đi no ché. Cho nó ăn cám hay trái cây mình quay lưng đi nó cũng ché. Vậy ché trong những t.h này là thế nào???!!!?

Ché nịnh chủ hoặc ché theo thói quen do bạn tập..... phải nhìn thấy mới biết được. Thân

chaomaopr

Có lẻ ché nịnh chủ. Chim má trắng nuôi len hay gặp vụ này. Nhiều con ccứ thấy chủ là vúi mừng ché loạn len

vannhatqt

Có lẻ ché nịnh chủ. Chim má trắng nuôi len hay gặp vụ này. Nhiều con ccứ thấy chủ là vúi mừng ché loạn len
Có thể là ché nịnh chủ như hai b nói vì mình cũng chưa rành. Tuy nhiên e nó là bổi già, mình nnuôi gần 8 tháng mà vẫn nhảy tưng bừng. Thanks all.!!!