Phân chim thế nào là đạt ???

chaomao^^py

Moderator
Đã có không ít AE hỏi mình về vấn đề phân chim, nhưng vì một số lý do chưa reply một cách tổng quát nhất có thể . Hôm nay , có ít thời gian rãnh rỗi , chụp lại tất cả bố lồng của dàn chim nhà để chia sẻ AE cách nhìn phân chim để đoán biết trạng thái , sức khỏe của chim . Tỉ lệ chính xác khá cao , dù cá biệt có 1 số chú chim cơ địa khác thường không tính . Tất cả chú chim nhà mình đang ăn cám tự làm , với công thức hết sức đơn giản , ổn định thì phân như sau
Chim má trắng 6 tháng, đang vô lửa
[/URL][/IMG]
Bổi gần 3 tháng , bắt đầu quen cám , phân không còn ướt nhưng vẫn chưa đạt , chim còn yếu
[/URL][/IMG]
CHim đang thay lông gần xong chưa có lửa , phân lớn , hơi nát , bệt , dính bố
[/URL][/IMG]
Chim bị tuột lửa , hơi ê mình , mỏi chim
[/URL][/IMG]
Và cuối cùng là con chim đạt lửa của mình
[/URL][/IMG]
P/s : Bài viết chỉ mang tính chất chia sẻ , thiếu sót hy vọng được AE góp ý chân tình , xin cảm ơn !

mu_tit_chao_mao

Q cho mình hỏi tý: Đối với những chú chim đi phân có khuôn nhưng hơi nát thì phải xử lý như thế nào để chim đạt lửa như pic cuối cùng..

chaomao^^py

Moderator
Q cho mình hỏi tý: Đối với những chú chim đi phân có khuôn nhưng hơi nát thì phải xử lý như thế nào để chim đạt lửa như pic cuối cùng..
Pic cuối là con chim đang vô lửa , mồi tươi chỉ cho ăn buổi sáng , trái cây thì duy nhất chuôi , chê độ ổn đinh để nó giữ luẳ thì phân sẽ được như vậy đó anh .

H

Hùng2

Guest
bac cho hoi /minh co con chim 5 than ma no keu vo vit veo/vay may hay co

H

Hùng2

Guest
ko no keu'vo vit veo,chu no ko keu wet to veo dau

H

Hùng2

Guest
cho hoi co bac nao o da lac/va dac ko

H

Hùng2

Guest
co bac nao o da lac,va dak lak ko

Nhắc nhở Bạn về việc viết Tiếng Việt không dấu! Vì liên tục và nhiều lần nên nếu tái phạm mình sẽ ban nick cảnh cáo! Thân!

Sửa bởi Amin:

Tuyen Le Minh

Phóng viên chaomao.org
Cảm ơn Quang đã chia sẽ kinh nghiệm nhận biết tình trạng sức khỏe của chú chim qua cách nhìn phân chim. Mình cũng xin chia sẽ thêm một ý nữa là khi chú chim đạt lửa đi phân rất ít, khô và có màu trắng, anh em khi dọn bố lồng hãy để ý.
Thân

H

Hùng2

Guest
cho hoi/ minh muon cho chao mao di thi; minh huan lien nhu the nao la tot

H

Hùng2

Guest
minh co 1 con 2mong sau tran lun 4 bong vay keu no la gi vay cac bac

noucamp98960

Mình có 1 em đi phân rất To ( khoảng chừng 1/2 Đốt tay út), phân có vẻ hơi giống Cám nguyên chất ( cám cho e nó en), đây là do cơ địa em nó hay do thức ăn ko phù hợp nhỉ, trước đây cho ăn cám Ba vì phân còn tệ hơn ( gần như giống cám), chim mình 8 tháng lồng nhé. Các pro cho mình ý kiến với

noucamp98960

cho hoi/ minh muon cho chao mao di thi; minh huan lien nhu the nao la tot
Bạn cần tham khảo kỹ các Topic, nếu chưa hiểu vấn đề gì mới thắc mắc bạn nhé, vấn đề của bạn trong mục huấn luyện CM đấu AE diễn đàn đã thảo luận đầy đủ hết rùi. Thân.