Phân chim thế nào là đạt ???

sonbt

Cảm ơn những chia sẻ của em. Mấy cái bài này lưu vào kinh nghiệm nuôi chào mào rồi. hì

chaomao^^py

Moderator
Mình có 1 em đi phân rất To ( khoảng chừng 1/2 Đốt tay út), phân có vẻ hơi giống Cám nguyên chất ( cám cho e nó en), đây là do cơ địa em nó hay do thức ăn ko phù hợp nhỉ, trước đây cho ăn cám Ba vì phân còn tệ hơn ( gần như giống cám), chim mình 8 tháng lồng nhé. Các pro cho mình ý kiến với
Biểu hiện của chim thế nào ? Nếu chim chơi hơi ì ạch , trông không được gọn thì khả năng do chế độ chăm của bạn quá tốt , dư chất rồi heheh

chaomao^^py

Moderator
Tiện thể bạn post bài cám bạn đang dùng cho ae tham khảo dc k
Xin phép lạm dụng tí tài nguyên nói lại cho bạn này chút hehe , mỗi lần làm cám của mình :
3 bịch cám ba vì
10 lồng đỏ trứng gà
0,5kg tôm
2 muỗng mật ong
thêm 100gr kỳ tử vào mùa thay lông

Ra chỗ khác chơi đi bạn. Đang bàn về phân chim, vô hỏi lung tung. Đaklak có box Tây Nguyên vào hỏi nhé.
Mình chưa đụng chạm gì đến bạn nha, mình hỏi gì lung tung điều gì . Bạn đã đưa ra ý kiến gì chưa mà nói mình. đừng có rãnh như thế. đừng nói người ta đi chỗ khác chơi như thế, trang wed của bạn chắc. Có chuyện vui rồi ka ka

sonbt

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Công thức của bản giống của mình. Nhưng Kỷ tử cho ăn trong giai đoạn xong lông luôn. Không biết có ảnh hưởng gì không? chủ pic cho vài ý kiến của kỷ tử nha.
Xin phép lạm dụng tí tài nguyên nói lại cho bạn này chút hehe , mỗi lần làm cám của mình :
3 bịch cám ba vì
10 lồng đỏ trứng gà
0,5kg tôm
2 muỗng mật ong
thêm 100gr kỳ tử vào mùa thay lông

sonbt

Công thức của bản giống của mình. Nhưng Kỷ tử cho ăn trong giai đoạn xong lông luôn. Không biết có ảnh hưởng gì không? chủ pic cho vài ý kiến của kỷ tử nha.
Sẵn tiện hỏi thăm a Phụng xíu. Ba bịch ba vi mà có 10 quả trứng, 2 muỗng mật ong vậy có ít quá ko. Sợ lòng đỏ trứng thấm ko đủ lượng cám đó anh.

cmtegiac

Mình chưa đụng chạm gì đến bạn nha, mình hỏi gì lung tung điều gì . Bạn đã đưa ra ý kiến gì chưa mà nói mình. đừng có rãnh như thế. đừng nói người ta đi chỗ khác chơi như thế, trang wed của bạn chắc. Có chuyện vui rồi ka ka
Đây là topic bàn về phân chim mà bạn, chắc gặp đông hương vui quá nên rủ lập fan fb ah.

chaomao^^py

Moderator
Em chỉ bỏ kỳ tử vào mùa thay lông , cơ bản có những lý do sau :
1 / Kỳ tử mua về luôn ở trạng thái mềm dẻo , rất khó sơ chế để làm cám , xử lý khá công phu và mất thời gian
2/ Tác dụng kỳ tử thì quá nhiều rồi , nhưng lại không phù hợp với một số chú chim cơ địa yếu , hoặc đi phân lỏng ( Chim đi phân lỏng mà trong cám có kỳ tử sẽ khó trị dứt điểm hơn bình thường )
Và theo em tìm hiểu , kỳ tử khi sấy ở nhiệt độ cao dược tính giảm nhiều , với 100gr ít ỏi thì dược tính còn lại hầu như không đáng kể . Vậy tác dụng cơ bản nhất của kỳ tử với chim chào mào , chỉ là tăng cường sức đề kháng ( cái này cũng không nhiều , chủ yếu vẫn là chế độ chăm ) , hỗ trợ sắc tố đỏ ở chim là chính

nhanddb

Sẵn tiện hỏi thăm a Phụng xíu. Ba bịch ba vi mà có 10 quả trứng, 2 muỗng mật ong vậy có ít quá ko. Sợ lòng đỏ trứng thấm ko đủ lượng cám đó anh.

Sơn để ý thấy CT có 0.5kg tôm, đạm nhiều rồi.
Nếu thấm không đủ thì tưới nước vào từ từ đến khi ẩm độ như mong muốn là OK con dê.

Bạn nên nhớ đây là topic Quang chia sẽ kinh nghiệm về phân chim, mình vào đọc để hiểu biết thêm kinh nghiệm. Hùng nào đó hỏi về chim chọn, bác nào ở đaklak; bạn trả lời đưa link thử hỏi có lạc chủ đề không.
Chả có gì mà hot ở đây cả bạn

Đây là topic bàn về phân chim mà bạn, chắc gặp đông hương vui quá nên rủ lập fan fb ah.
Xin lỗi 2 bạn chứ 2 bạn đọc thử từ đầu tới đuôi xem mình có spam ko mà nói, mới hưởng ứng theo có 1 mà 2 ông này đã bươi lên rồi, chắc 2 ông này thấy chim người ta hay quá nên ghen ăn tức ở đây, nói thẳng ra là thẳng đi vệ sinh ko có thúi đâu, thằng bươi móc nó mới thúi. ka ka, còn nếu mình sai cái gì tự mod sẽ xóa nick. oke

noucamp98960

Biểu hiện của chim thế nào ? Nếu chim chơi hơi ì ạch , trông không được gọn thì khả năng do chế độ chăm của bạn quá tốt , dư chất rồi heheh
Đúng như bạn nói, chim chơi khá ì ạch kaka, chế độ chăm của mình thì bình thường, cám nước, trái cây hằng ngày đầy đủ ( mình nghĩ là do trái cây, mình cho ăn lung tung cam, chuối, bom, cà rốt, ớt, mướp khía.... thay đổi liên tục, có khi ngày đổi trái cây 2 lần, chắc do vấn đề này), còn mồi tươi thì e nó en ít lắm, cào cào tuần cho 2-3 lần, không lần nào em nó ăn nhiều hơn 2 con (e nó ko thích ăn cào cào), phơi nắng thì tuần cũng chỉ 2 lần. Thân.

duonghn

5 lạng tôm là quá nhiều cẩn thận chim bị gout đấy nhé . Thân chào ! duonghn .

cún

chim e thì mới đổi cám đuợc khoảng 10ngày mà đến giờ phân vẫn chưa thành khuôn và có vẻ sống,phân nát.. e cũg cho ăn chuối chín tới khi ăn chuối thì ra rất đẹp còn hết chuối là lại nát :( ! các bác cho e xin ít tư vấn với ạ? vì chưa quen cám hay cám có vấn đề ạ :( (cám hiển bảo khánh)

chaomao^^py

Moderator
chim e thì mới đổi cám đuợc khoảng 10ngày mà đến giờ phân vẫn chưa thành khuôn và có vẻ sống,phân nát.. e cũg cho ăn chuối chín tới khi ăn chuối thì ra rất đẹp còn hết chuối là lại nát :( ! các bác cho e xin ít tư vấn với ạ? vì chưa quen cám hay cám có vấn đề ạ :( (cám hiển bảo khánh)
Khả năng là do chưa quen cám , không sao !