Quả Bình bát dây

Tri Minh

Chào các bác trong diễn đàn, số là chiều nay trong lúc e tản bộ qua đồng cỏ thơ mộng gần nhà "nhạc phụ" e để vơ vài em cào cào non tẩm bổ cho mấy em chào mào, đi được vài chục mét thì mắc tè quá;) mới lủi vào lùm cây ven đường, thì...ôi thôi... E thấy một màu đỏ rực quả chín. Tò mò tới hái thử một quả chín bẻ ra thấy bên trong đỏ mọng và có rất nhiều hạt màu trắng như hạt dưa,sau đó e nhìn thấy lá cuả nó giống như là nhãn lòng, dây leo phủ đầy các cây xung quanh, e đem về mấy trái hỏi thử thì mới biết là Bình bát dây, sau đó đem cho mấy chú chim của e ăn không ngờ bọn nó quất sạch nhu là món khoái khẩu của các ẻm vậy, xin ý kiến mấy bác tư vấn cho e, loại này cho chim ăn có tác dụng gì? Có căng lửa hay ko? Thanks các bác! Nếu loại này có tác dụng tốt thì chim e ăn mệt nghĩ vì đang mùa mưa trái chín rất nhiều.

thiensuizu

Bình bát dây tốt cho chào mào lúc thay lông. Trong nam kiếm được mấy quả bình bát dây cho chim ăn là rất quý. Ko bít bạn ở đâu nếu được bạn có thể chỉ chỗ mình hái 1 ít được không?

Tri Minh

Bình bát dây tốt cho chào mào lúc thay lông. Trong nam kiếm được mấy quả bình bát dây cho chim ăn là rất quý. Ko bít bạn ở đâu nếu được bạn có thể chỉ chỗ mình hái 1 ít được không?[/QUOTE

E ở Đồng Nai bac àk, vậy thì thích thật, chào mào nhà e cũng đang thay lông, e ko ngờ nhièu như zay bác ak, nó leo trùm lên cả mấy cây gần đó luôn, đỏ rực quả chín đem về thử mây trái nửa tiếng là ăn sạch hết hihi.

thiensuizu

Hic mình ở Thủ Đức gần Suối Tiên lận. Lúc ko để ý thì đi đường chỗ nào cũng thấy. Tới khi cần lại chẳng kiếm ra.

Tri Minh

Tình hình này chắc e fai bẻ rồi đem ra quán cf mà e hay dợT chim bán 500d 1 quả quá hii, ngày mai lấy hạt của nó đem về thả đằng sau nhà roi làm dàn cho em nó leo vậy.

noucamp98960

Trồng vài cây mùa sau cho mấy e nó đi bạn. O ngoài cũng có nhưng đôi khi thui, bị phát hiện cái là chỉ còn mấy cọng dây, trái xanh cũng bị hái sạch.

quangphucmobile

Chào các bác trong diễn đàn, số là chiều nay trong lúc e tản bộ qua đồng cỏ thơ mộng gần nhà "nhạc phụ" e để vơ vài em cào cào non tẩm bổ cho mấy em chào mào, đi được vài chục mét thì mắc tè quá;) mới lủi vào lùm cây ven đường, thì...ôi thôi... E thấy một màu đỏ rực quả chín. Tò mò tới hái thử một quả chín bẻ ra thấy bên trong đỏ mọng và có rất nhiều hạt màu trắng như hạt dưa,sau đó e nhìn thấy lá cuả nó giống như là nhãn lòng, dây leo phủ đầy các cây xung quanh, e đem về mấy trái hỏi thử thì mới biết là Bình bát dây, sau đó đem cho mấy chú chim của e ăn không ngờ bọn nó quất sạch nhu là món khoái khẩu của các ẻm vậy, xin ý kiến mấy bác tư vấn cho e, loại này cho chim ăn có tác dụng gì? Có căng lửa hay ko? Thanks các bác! Nếu loại này có tác dụng tốt thì chim e ăn mệt nghĩ vì đang mùa mưa trái chín rất nhiều.
Mình cũng ở Xuân Lộc đồng nai đây chổ mình củng có. hay hái cho chim ăn chim thay lông ăn nhìu bình bát đít đỏ đẹp lắm lại mướt lông nửa. Ban ở đồng nai ở chổ nào vậy nếu gần thì ae giaoluu ^^

ca_chep

quả này sáng nào cũng hái cho chim ở nhà ăn ! có điều ăn loại này dọn vệ sinh hơi mệt!!:D

kenny

Tình hình này chắc e fai bẻ rồi đem ra quán cf mà e hay dợT chim bán 500d 1 quả quá hii, ngày mai lấy hạt của nó đem về thả đằng sau nhà roi làm dàn cho em nó leo vậy.
có vào sài gòn chơi thì ship giúp tôi khoảng 20 trái nhé, tôi trà 2k một trái

vubaucat

sài gòn nhìu lắm anh ah.quan trọng anh hái được ko.ngày nào cũng có người hái.

ca_chep

ở chổ mình quá trời hái không hết trời mua mau bị úng hư lắm

trái này trời mưa hay bị mấy con bọ xít chít hư , trái nổi cục u nhìn ghê lắm . mấy bác hái nhớ bỏ mấy trái đó ra hoặc xẻo bỏ chổ đó ròi cho chim ăn !!

chaomaohu3

quả này ở mình gọi là bát bát , chim ăn rất nhiều nhưng ăn xong phải dọn phân chim ngày k thì dọn mệt lắm , chim cực kỳ thích ăn , nhất là má trắng.

minh_rom

mình ở tây ninh quả này rất nhìu,ae nào lấy sms e cái,e hái gửi chành xe cho,e chỉ gửi lên chợ tân bình thôi.....tiền xe ae chịu nhé,tốt nhất ae nào gần nhau 3,4 người ji2 đó e hái mà chia nhau. 0938337773