Sông kôn vào lữa

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
Chim hay và bóng bộ đẹp quá. Theo mình chim này gốc Gia Lai hoặc Daklak. Âm dài nhưng chất âm không nảy, rời rạc mà gần như dính lại với nhau, đặc trưng của dòng chim Tây Nguyên. Không phải bác bỏ qua cho!
Cảm ơn bác đã góp ý. Mong nhận dc thêm nhiều nhận xét của anh em về gốc của em nó
Con này đã cứng mùa rồi. Anh em chơi về giòng sk, am hiểu về giọng sk gốc chỉ giáo thêm...^^

midavina

Có phải giọng con sông kol nào cũng giống nhau đâu. Sông kol là 1 vùng rất rộng lớn. Mỗi xã chim có mỗi giọng hơi khác nhau tí xíu, có con giọng to có con giọng nhỏ. Có con giọng khàn, có con giọng trong, có con giọng nảy có con giọng không nảy. Chim già thì ít khi tit quật và nuôi lâu tít quật hơn chim tơ, thậm chí có con không tit quật là chuyện thường. Mời các bạn xem bản đồ Đông Giang để tiện đánh giá. Các xã lân cận xã sông kol như xã Jo Ngây, A Ting...khi đánh về chim cũng được gọi là chim sông kol, hiện nay đi đánh chim qua tận xã Ka Dăng gần Đại Lộc ( Đại Lộc thì có dòng chim An Điềm nổi tiếng). Chim xã Ba, xã Tư là chim Trung Mang thực ra giọng cũng không khác một số vùng khác thuộc sông kol là mấy, chỉ khác âm wow triu thôi. Nhưng giống 1 số vùng hoặc một số con thôi nhé chứ ko phải vùng nào cũng giống. Tóm lại để thẩm âm 1 con chim không phải là vấn đề đơn giản và thật lòng mấy sư phụ về chim cũng tặc lưỡi khi nói về việc thẩm âm. Chẳng qua họ nói là nói vậy thôi chứ trong lòng không dám chắc đâu các bạn.

giamaham

Có phải giọng con sông kol nào cũng giống nhau đâu. Sông kol là 1 vùng rất rộng lớn. Mỗi xã chim có mỗi giọng hơi khác nhau tí xíu, có con giọng to có con giọng nhỏ. Có con giọng khàn, có con giọng trong, có con giọng nảy có con giọng không nảy. Chim già thì ít khi tit quật và nuôi lâu tít quật hơn chim tơ, thậm chí có con không tit quật là chuyện thường. Mời các bạn xem bản đồ Đông Giang để tiện đánh giá. Các xã lân cận xã sông kol như xã Jo Ngây, A Ting...khi đánh về chim cũng được gọi là chim sông kol, hiện nay đi đánh chim qua tận xã Ka Dăng gần Đại Lộc ( Đại Lộc thì có dòng chim An Điềm nổi tiếng). Chim xã Ba, xã Tư là chim Trung Mang thực ra giọng cũng không khác một số vùng khác thuộc sông kol là mấy, chỉ khác âm wow triu thôi. Nhưng giống 1 số vùng hoặc một số con thôi nhé chứ ko phải vùng nào cũng giống. Tóm lại để thẩm âm 1 con chim không phải là vấn đề đơn giản và thật lòng mấy sư phụ về chim cũng tặc lưỡi khi nói về việc thẩm âm. Chẳng qua họ nói là nói vậy thôi chứ trong lòng không dám chắc đâu các bạn.
chuẩn không cần chỉnh

longteo48

Mọi người xem nhận xét gạch đá cho em nó thay tên đổi họ với chứ cái tên Bóng Mờ theo đuổi em nó lâu quá. Hy vọng 1 ngày e nó tỏa sáng
chim hay giọng tốt quá bác! chúc mừng bavs có chú chim hay!

midavina

Cảm ơn bạn Duongnhiet đã giới thiệu facebook của mình. Có điều dạo này chim sông kol hiếm quá mình không đi núi rừng nữa nên không có chim chia sẽ cho anh em chơi. Để lại ít con để nuôi thôi chứ sau này kiếm ko biết ở đâu ra. Nghe tiếng chim Trà Vân- Trà My giọng dài và hay muốn đem về một ít mà đợi mãi đến hôm nay vẫn chưa có chim để đi lấy.

chimcuccu!!

chuẩn không cần chỉnh
quá chuẩn cho 1 đáp án cũng chơi vùng này nhiều nhưng k phải con sk nào khi mở mồm ra là cũng tít wat ngay.quan trọng nếu bạn nghe khi con chim nó sổ bọng bạn sẽ biết được 90% hoặc 100% là chim sk. còn về vụ âm tiết thì đúng là nghệ nhân chơi lâu năm nhiều khi cũng phải gãi đầu mà thẩm. con về con của bạn CMQNam. chắc đổi thành bóng hồng đi bạn cho nhanh lên...!hiiii.

chimcuccu!!

quá chuẩn cho 1 đáp án cũng chơi vùng này nhiều nhưng k phải con sk nào khi mở mồm ra là cũng tít wat ngay.quan trọng nếu bạn nghe khi con chim nó sổ bọng bạn sẽ biết được 90% hoặc 100% là chim sk. còn về vụ âm tiết thì đúng là nghệ nhân chơi lâu năm nhiều khi cũng phải gãi đầu mà thẩm. con về con của bạn CMQNam. chắc đổi thành bóng hồng đi bạn cho nhanh lên...!hiiii.​