Số lượng và chất lượng khi nuôi chim!

impala

Chim Thầy
Có nhiều ý kiến trái chiều về số lượng chim khi nuôi. Có người nuôi chỉ 1-2 con, nhưng có người nuôi vài chục con cũng là chuyện bình thường. Nhưng thiết nghĩ, số lượng nó phải đi với chất lượng. Và để đánh giá chất lượng thì phải xem mục đích nuôi chim là gì.

Nuôi chim giọng: Những người chơi chim giọng thì muốn nuôi nhiều (thường từ 5 con trở lên) để được thưởng thức giọng và dáng bộ của chú chim. Còn có người nuôi cả bầy 20-30 chim má trắng để ép giọng, hy vọng có chú chim giọng hay như chim thầy và dáng bộ đẹp. Phong cách chơi này không đòi hỏi quá cầu kì, không cần đi dợt, không cần chim quá căng, đủ lửa... chỉ cần chim hót lai rai cả ngày là thỏa mãn. Với phong cách chơi này thì 10-20 con hay thậm chí 30 con nếu có điều kiện cũng không sao.

Nuôi chim đấu, thi: Đa số người chơi chim đấu, thi đều mong muốn tìm được chú chim thật hay, phải hay nhất nên thường nuôi nhiều với hy vọng chọn lọc được chú chim hay. Đây là tâm lý chung nhưng nếu chúng ta không cẩn thận sẽ bị cuốn vào vòng xoáy tìm chim. Tất nhiên nuôi cả chục con chim đấu, thi thì sao mà chăm tốt được, rồi hiện tượng chim mạnh đè chim yếu, cho nên nhiều khi cả giàn chim mình nghĩ con nào cũng có tiềm năng nhưng thực chất ra trường ra cội chẳng con nào ra hồn, rồi nản... lại bán, lại săn chim... lại đem về cả bầy... rồi lại bước đi trên con đường cũ.

Nuôi chim đấu và thi, tốt nhất nên nuôi càng ít càng tốt... để mình có thể chăm chú chim mình thật tốt và hiểu chú chim mình thật rõ. Vì khi ra cội, mình chỉ đem được 1-2 con, nhưng 1-2 con đó chơi rất hay. Hơn là có cả bầy chim "tiềm năng" nhưng không được phát huy.

Thân ái, Impala!

vukienvp

Cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm cho anh em. Bài viết rất hay.
Đúng như bác nói là nếu nuôi chim thi đấu thì chỉ nên nuôi 2-3 con thôi để có nhiều tg chăm sóc chứ nuôi nhiều quá chim mạnh đè chim yếu cuối cùng có khi chỉ có một chú mạnh nhất là còn chơi đc, còn những chú kia ko lên đc làm cho chủ chim chán lại bán đổ bán tháo đi, tốn rất nhiều tiền nhưng kết quả lại ko như ý.
Thân.

caube1002

đồng ý với ý kiến của chủ thớt, nhưng số lượng nuôi bao nhiêu thì còn tùy thuộc vào điều kiện kinh tế và thời gian của từng người,nếu có điều kiện về kinh tế và thời gian thì có thể nuôi trên dưới 5 con chim thi đấu, vì nuôi chim thi đấu cần chăm sóc cầu kỳ nên không nên nuôi quá nhiều tránh trường hợp nhiều vè số lượng nhưng kém về chất lượng!

Leodevincy

Chào mào Việt
Thực ra, khi chơi chim ai cũng mong muốn mình có được chú chim hay dù chơi đấu hay giọng. Chim đấu AE có thể đưa tiêu chí Chéc, cánh và bọng sau nhưng chim giọng có thể AE lại sắp xếp tiêu chí theo hướng ngược lại là chất giọng lên đầu tiên. Tuy nhiên, dù chơi chim đấu thì giọng ko quan trọng = những yếu tố trên, nhưng khi chơi chim đấu mà chim chỉ có cánh với chéc mà ko có giọng thánh thót chỉ đi âm 3-4 âm giống như chim mái thì liệu bạn có thích chú chim đó ko?! Liệu con chim đó có thể hiện được cái hồn của con chim ko?! Con chim hay ngoài phong cách đẹp (cánh - đuôi - chuyền cầu) phải hội tụ được chất giọng hay thì mới gọi là con chim đấu hay được. Cái này AE nuôi chim ổ, tơ lên thì rõ vấn đề này hơn là AE bắt bổi rừng về thuần và chơi.

Quay lại vấn đề của Impala, rất đúng ở chỗ là AE chơi chim đấu nên nuôi ít để có được chú chim hay và chăm tốt, tuy nhiên AE cần tuyển lựa kỹ là con chim có tố chất hay ko? Chứ nuôi ít mà nuôi mấy con ko tố chất thì cũng thành con số 0. Đó cũng có thể là lý do AE lăn tăn nuôi nhiều để tuyển lựa là thế. Hiện nay phong trào chơi chào mào rất được ưa chuộng khắp nơi, nhà nhà nuôi chào mào, thì hỏi liệu để sỡ hữu được chú chim hay có tố chất ko phải đơn giản, đặc biệt là giá cả tăng cao như hiện nay.

Nói đi thì cũng phải nói lại, AE có điều kiện kinh tế và nhà rộng rãi yêu thích và chăm sóc được thì họ lại thích nuôi nhiều vì mỗi con là 1 phong cách mà. Có con thì cánh đẹp, có con thì giọng chéc hay, dài, có con thì nết nhảy cầu xòe đuôi đẹp, có con nết lăn xăng, chạy cầu cúp đuôi ria cánh,... ôi thôi thiệt là ko phải con chim nào cũng có nết giống nhau và cũng ko phải 1 con mà hội tụ nhiều nết đẹp. Đó cũng có thể là lý do AE nuôi nhiều con là vì thế, trường hợp này dành cho AE có điều kiện chăm sóc hoặc rảnh rỗi thì con chim sẽ ko ngừng thể hiện và sẽ hay hơn.

Thêm nữa, AE chơi chim khi thấy 1 con chim hay bao giờ cũng muốn tuyển cho = được dù biết là trong nhà mình đã có khá nhiều chim. Đối với Leo, vấn đề thực tế là bạn hãy suy nghĩ là có nên mang thêm về nếu điều kiện mình ko chăm sóc được tốt thì có lẽ con chim cũng ko thể hay lên được. Hy vọng rằng vì thú vui, AE sáng suốt và có được chú chim hay và ưng ý nhất.

Chúc sức khỏe AE,
Leodevincy

bamien

Đúng là chim thầy có khác,nói đâu ra đấy. Những người mới chơi nên gặp và đọc những bài viết bổ ích như thế này để có tiêu chí cụ thể tránh việc vừa tốn công tốn của mà giảm hẳn việc săn bắt vô tội vạ như hiện nay.
Cá nhân tôi nuôi chim nghe hót và ngay từ khi bắt đầu chơi đã xác định rõ ràng là mình mới chơi nên phải nuôi tốt để chim khỏe hót đều, con nào cũng hót, treo chỗ nào cũng hót. Chim bị ốm chữa thế nào, bị khàn giọng chữa ra sao, ở lồng nào thì thích hợp, cầu phụ thẳng hay cong...
Như vậy, nếu ngon lành chắc chắn không ít thời gian và học phí rồi khi đó mới nghĩ đến việc đi thi đấu và dành giải( nếu có thể). Chúc ae luôn mạnh khỏe, gặp nhiều may mắn và không phải lo nghĩ về tiền bạc.

sinzum

Nhưng đối với những người chim non như mình thì nói thật, chỉ mới chơi chưa biết thế nào là con có tố chất hay. Nhìu khi nghe người ta nói chim hay thì cũng thix thix, rồi lại phải làm sao??? thôi thì bây giờ mình chuyển wa nuôi với lòng nhiệt huyết và tình cảm đối với chim trước, sau này nếu chim hay thì tính tiếp vậy.

yeuchimhue

bác viết của bác chủ rất hay , nhưng em có ý thế này , nuôi chim nhiều hay ít còn tùy thuộc vào time người nuôi nửa , và chim hay và chiến thì có điều kiện nhiều thì mua nhiều thôi , dễ mà hihihiih , con ko có điều kiện thì phải nuôi mộc nhiều để chọn lựa lại

ChaoMao_NA

Bài viết rất bổ ích cho a e cám ơn 2 bác đã chia sẻ kinh nghiệm thêm cho a e

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Chơi giọng nếu biết cách giữ lửa, dù 1, 2, 3 hay nhiều hơn thế nữa, chim vẫn căng đều như dây đàn, gặp là giang cánh, ché chéc, rất kinh hồn, chơi chim đấu dù có nuôi ít chăm kĩ, mà không biết cách giữ lửa, thì chim nhà cũng nổi đều được. Chào Mào là một loài chim phổ biến dễ nuôi, dễ chơi, nhưng cái khó ở đâu là phải biết cách giữ lửa trong mọi hoàn cảnh.

Thân, black_fish9402

keen_cola

cũng phải tùy vào đk kinh tế cũng như đk công việc mà có thời gian chăm hay không.mới tập chơi như mình.và cũng chưa có đk thì muốn có chim hay thì nuôi dần dần từ chim bổi lên.và nuôi 3-4 con hi vọng sau nầy tìm đc em nào đó hay hay.bài viết khá hay

thodeco

chủ đề rất hay a sĩ,những ai mới chơi thì trải qua rồi sẻ hỉu hết,mà có trải qua mới có kinh nghiệm đc chứ củng khó mà kiềm chế

chaugiathuan1

đúng như chủ topic nói... ngoài cội theo như mình hiểu được thì có chú nuôi tới ba mươi mấy--- bốn chục con.... nghe mà sợ..... ko bít lấy thời gian đâu chăm sóc, rồi lại chăm ko đều, thương em này, bỏ em kia nữa
tới lúc đó mấy chú kia yếu lửa rồi thì lại chán :)
trước mới chơi, em cũng thường tha về nhiều chim lắm, chư giờ rút kinh nghiêm :) chỉ còn nuôi 4-5 con thôi :p

ledinhnhan01

bây giờ chủ yếu người ta chạy theo phong trào...nhà có tiền thì mua lấy mua để về nuôi, nhà không có điều kiện thì cũng mua về nuôi ,mong sao gặp được chú nào tốt bán kiếm tiền @@!
Với vấn đề của bác Impala, em xin trình bày ít quan điểm. em trẻ người non dạ, sai chỗ nào các bậc cao thủ chỉ giáo thêm :
với người chơi giọng: họ thường đi săn thật nhiều những con bổi già , càng già càng có giọng hay, khỏe, dài để nuôi. như thế là để hưởng cái âm , cái chất giọng chốn sơn lâm. nhưng đâu phải dễ, chim càng già càng khó thuần, muốn thưởng thức trọn vẹn thật không dễ chút nào trong 1 thời gian ngắn. biết đâu 1 ngày hứng chí mang ra cội dợt, thấy 1 con khác giọng bình thường nhưng cách chơi thì quá phong cách...ai cũng thích...nhìn lại em chim mình : giọng hay ra cội cũng chả nghe, chả khoe đi đâu được+ nghe 1 thời gian sẽ rất chán đối với người có đam mê phong trào hoặc chỉ sơ sơ, chưa sâu đậm. thế là bỏ ngang, có thể tìm 1 chú chơi cội hoặc bỏ bê chú ở nhà, nuôi như nuôi gà. nuôi tầm 4 em trở lên sẽ rất tốn thời gian, rất mau nản.
còn với người chơi cội : đa phần là phong trào chính cống, đi để khoe, thể hiện ăn chơi....ai cũng biết : chim cò không phải lúc nào cũng giữ được phong độ tốt khi ra cội. có lúc ra cội chơi bình thường hoặc có con khác mới " nổ " chơi qua mặt chú của mình, hoặc...đơn giản hơn là chú của mình chưa đủ bản lĩnh......thế rồi ngày qua ngày, đến cội mang theo chim , đầu tư thật nhiều vào ...nhưng vẫn không để đáp ứng được tham vọng thì đâm ra chán, bỏ bê. nếu ku chim nào thỏa mãn được cái tham vọng của người chủ phong trào thì không sớm cũng muộn, khi em nó bị biến cố hoặc thay lông, không giữ được phong độ thì sao ? thì chủ đâm chán chứ sao .
có những trường hợp nghĩ cũng hài : luôn nói chơi vì đam mê nhưng đến lúc đó ở địa phương phong trào không còn mạnh nữa thì cũng bỏ luôn...
những điều trên , em muốn nhấn mạnh : phải để thái độ chơi chim lên trên cả chất lượng lẫn số lượng
phần trên là những suy nghĩ nhỏ nhoi, đánh giá mang tính chủ quan về cái gọi là " chơi chào mào nói riêng và chim cảnh nói chung ".............có gì sai xót xin mấy bác đôi đá mạnh tay để em còn học hỏi

yeu-chaomao

Mặc dầu đọc và biết rằng như thế. Nên hạn chế 4 or 5 con thui nhưng hiện tại tôi nuôi đã 5 em, ra cội chơi lại wen với anh chủ, g.thiệu có 1 em vảy cá nhưng do chủ cũ nuôi hổng, kg lên. Kè chỉ dựng mào rồi... lè lưỡi... Nhưng kg biết sao mình rất tự tin rằng mình sẽ "nâng cấp" em nó được - mặc dù chỉ mới tham gia lại kg lâu - lại muốn rinh về (dù giá kg phải là rẻ nhé - tầm 2.5 củ).

Chi tiết em nó:
- Chào mào vảy cá
- Tướng: đẹp, mào cao & to
- Tướng kình: nhìn là nản ngay nên ít ai muốn mua em này (chỉ lè lưỡi rồi lơ...)
- Tiếng hót: tạm vì chim chưa sung
- Thể chim: nhỏ nhưng thấy nhanh nhẹn

Bác chủ thớt và các bác lại tham gia cho mình chút tư vấn nhé!

Thanks nhiều.

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Như Impala đã trình bày tương đối đầy đủ về tiêu chí chơi cho từng đối tượng chơi chim. Mình cũng là 1` người mê chim đấu dàn, đặc biệt mê phong cách. Nhưng cho đến giờ vẫn giữ 10 con chim chào mào, lúc nào định bán đi cũng tiếc, phải nói là nan giải. Nào là tình cảm bạn tặng, nào là bạn gửi nhờ chăm giúp, nào là chú chim cưng yêu dấu do tự tay đào tạo nên, nào là má trắng thân thiện, nào là chú chim chiến được mua về để đi dợt ly cafe thêm ngọt. Và ôi điều quan trọng nhất là nếu ít chim thì những người ghiền chim lấy đâu ra thuốc cai nghiện mùa bứt lông, mà mùa lông thì ai chơi chim cũng thấy dài đăng đẳng... Đúng là phân vân tới lui chỉ dám đưa cho bạn không có chim chơi nuôi giúp mà đừng lấy tiền để khi cần lại qua mượn lại chơi do quá gắn bó. Đúng là khó nghĩ! Mong các bạn đừng vào hoàn cảnh như mình.

Thân ái!

toiyeuchaomao

Chào Mào Phú Yên
nhà bác nuôi nhiều quá rùi đó ( 15em CM )nếu không chăm sóc nổi thì tặng cho mình vài con nuôi giúp cho khi cần lấy về khè khè
Thân Chào

toiyeuchaomao

Chào Mào Phú Yên
Như Impala đã trình bày tương đối đầy đủ về tiêu chí chơi cho từng đối tượng chơi chim. Mình cũng là 1` người mê chim đấu dàn, đặc biệt mê phong cách. Nhưng cho đến giờ vẫn giữ 10 con chim chào mào, lúc nào định bán đi cũng tiếc, phải nói là nan giải. Nào là tình cảm bạn tặng, nào là bạn gửi nhờ chăm giúp, nào là chú chim cưng yêu dấu do tự tay đào tạo nên, nào là má trắng thân thiện, nào là chú chim chiến được mua về để đi dợt ly cafe thêm ngọt. Và ôi điều quan trọng nhất là nếu ít chim thì những người ghiền chim lấy đâu ra thuốc cai nghiện mùa bứt lông, mà mùa lông thì ai chơi chim cũng thấy dài đăng đẳng... Đúng là phân vân tới lui chỉ dám đưa cho bạn không có chim chơi nuôi giúp mà đừng lấy tiền để khi cần lại qua mượn lại chơi do quá gắn bó. Đúng là khó nghĩ! Mong các bạn đừng vào hoàn cảnh như mình.

Thân ái!
Nhà bác Đoán nuôi nhiều >15 em cả số lượng và chất lượng đều đỉnh nếu khó khăn gửi mình nuôi giúp cho khi cần lấy về ......khè khè
Thân chào

caube1002

Chơi giọng nếu biết cách giữ lửa, dù 1, 2, 3 hay nhiều hơn thế nữa, chim vẫn căng đều như dây đàn, gặp là giang cánh, ché chéc, rất kinh hồn, chơi chim đấu dù có nuôi ít chăm kĩ, mà không biết cách giữ lửa, thì chim nhà cũng nổi đều được. Chào Mào là một loài chim phổ biến dễ nuôi, dễ chơi, nhưng cái khó ở đâu là phải biết cách giữ lửa trong mọi hoàn cảnh.

Thân, black_fish9402
theo bác cách tốt nhất để giữ lửa cho chim là gì? đặc biệt với mùa lạnh ở miền bắc!

Tiger lee

www.chaomao.org
Cái vụ này cụ Đoán nói đúng nè, không có cái gì gọi Là tuyệt đối hết. vì vậy chúng ta nên cân đối giữa Khả năng và thời h của Mình sao cho phù hợp Là OK rồi ke ke ke. Chúc mọi người Tìm ra dc một công thức ưu việt nhất cho Mình.