Số lượng và chất lượng khi nuôi chim!

Bav4ever

Nói thật bài của bác chủ rất hay nhưng em xin mạn phép nêu ra 1 vấn đề
Nuôi theo phong trào hiện nay rất nhiều điển hình có rất nhiều người nuôi nhưng ko hề chăm sóc hoặc rất ít chăm sóc lúc nào hứng lên thì tắm táp cho ăn ko thì kệ cứ để 1 chỗ đến áo lồng cũng ko thèm mở. Theo em hiện nay số phong trào là rất đông. Gần nha em có 3 ông thấy em và mấy anh, chú nuôi cũng bỏ tiền ra mua về chơi. 3 ông ý cứ sáng mỗi người 1 cái lồng sách xuống treo trc cửa hàng nhà em để em cho ăn tắm táp hộ đến chiều tối lại sách lồng về vui thì 6 hay 7h tối mang ra tắm rồi bật file cho hót chán thì cứ treo trên nhà vài hôm nhớ lại cầm xuống nhờ em cho ăn. Chủ nhật là ba ông rủ nhau lên cội quán đảo hoàng cầu để ngôi ba hoa bốc phét chuyện chim cò mặc dù chẳng hiểu tí gì về chim. Có 1 ông hôm nọ mải chơi đi quên ko cât lồng đi thế là chim tặc nó xin luôn :)). Mất chim thấy ông chỉ tiếc cái lồng huế mới đặt 12tr :)). Em thì ko có đk nên toàn nuôi mộc nhìn chim 3 ông thèm lăm nên chịu chăm hộ để đc nghe chúng hót xem chúng chơi. Qua đây em nghĩ nếu ai yêu chim mà có t/g chăm thì hẵng nuôi nhiều còn để theo phong chào thiết nghĩ nên thôi đừng nuôi dù La 1 con. Vài lơi chia sẻ nêu ko đúng mong ace bỏ qua cho dừng ném gạch em tội nghiệp

tuanlv115

Cân đối tài chính . Khả năng chăm sóc . Đừng để chim cò lấn áp thời gian bạn bè , vợ con cái . Chơi chim cũng chỉ là thú vui giúp con người thoải mái đầu óc thôi mà ^^. Những sáng thứ 7 CN được nghỉ xách chim đi dãi với cốc cafe và các chiến hữu thì còn gì tuyệt hơn . Thỉnh thoảng đi thi cho vui coi chú chim mình bản lãnh ntn hì.

laohacrom

Cái vấn đề khó khăn của mềnh là tình yêu dành cho chim CM quá lớn, nên chi dẫu là nhà có chim chơi cội, chim giọng số lượng kha khá rồi, nhưng khi có cơ hội sỡ hữu ,hay thấy em nào vừa ý là cứ muốn có thêm thôi, vì thế mà quân số ngày càng phình ra thêm mãi hihi

CMVN

Riêng 1 Góc Trời
Có nhiều ý kiến trái chiều về số lượng chim khi nuôi. Có người nuôi chỉ 1-2 con, nhưng có người nuôi vài chục con cũng là chuyện bình thường. Nhưng thiết nghĩ, số lượng nó phải đi với chất lượng. Và để đánh giá chất lượng thì phải xem mục đích nuôi chim là gì.

Nuôi chim giọng: Những người chơi chim giọng thì muốn nuôi nhiều (thường từ 5 con trở lên) để được thưởng thức giọng và dáng bộ của chú chim. Còn có người nuôi cả bầy 20-30 chim má trắng để ép giọng, hy vọng có chú chim giọng hay như chim thầy và dáng bộ đẹp. Phong cách chơi này không đòi hỏi quá cầu kì, không cần đi dợt, không cần chim quá căng, đủ lửa... chỉ cần chim hót lai rai cả ngày là thỏa mãn. Với phong cách chơi này thì 10-20 con hay thậm chí 30 con nếu có điều kiện cũng không sao.

Nuôi chim đấu, thi: Đa số người chơi chim đấu, thi đều mong muốn tìm được chú chim thật hay, phải hay nhất nên thường nuôi nhiều với hy vọng chọn lọc được chú chim hay. Đây là tâm lý chung nhưng nếu chúng ta không cẩn thận sẽ bị cuốn vào vòng xoáy tìm chim. Tất nhiên nuôi cả chục con chim đấu, thi thì sao mà chăm tốt được, rồi hiện tượng chim mạnh đè chim yếu, cho nên nhiều khi cả giàn chim mình nghĩ con nào cũng có tiềm năng nhưng thực chất ra trường ra cội chẳng con nào ra hồn, rồi nản... lại bán, lại săn chim... lại đem về cả bầy... rồi lại bước đi trên con đường cũ.

Nuôi chim đấu và thi, tốt nhất nên nuôi càng ít càng tốt... để mình có thể chăm chú chim mình thật tốt và hiểu chú chim mình thật rõ. Vì khi ra cội, mình chỉ đem được 1-2 con, nhưng 1-2 con đó chơi rất hay. Hơn là có cả bầy chim "tiềm năng" nhưng không được phát huy.

Thân ái, Impala!
impala kinh nghiệm về thú chơi này thật là phong phú .Cảm ơn chú về bài viết có ý nghĩa.

jang

Thật khó mà giữ vững số lượng để đạt chất lượng!!!đó là hoàn cảnh của mình.
Trước đây mình nuôi bổi rất nhiều,có khi đến cả trên 20 con,cũng rất thú vị vì mỗi con 1 phong cách,1 kiểu.Nhưng rồi mình mới nhận ra rằng tuy nuôi nhiều nhưng chú chim nổi trội hơn trong số đó chính là tâm điểm chăm sóc và dành tình cảm của mình,số còn lại thì ngày càng te tua vì ko nhận được sự chăm sóc cần thiết của chủ!vậy nên mình xác định chơi theo "chất lượng",chỉ tháng trước thôi mình đã ép lượng chim xuống còn 3 con(vì công việc bề bộn quá nên ko có thời gian chăm hehe) mà giờ này đã lên đến con số 5 rồi.Cũng chỉ vì ra tiệm mua cám với châu chấu mà phát sinh thêm nhiều vấn đề quá hehe!
Thực tế hiện nay 1 số người có"tay nuôi"rất siêng đi săn bổi để trữ trong nhà với số lượng vài chục con là chuyện thường,mà càng nuôi số lượng nhiều thì chim lại càng zễ có lửa,zễ thuần,rồi sau đó tuyển and nhượng lại cho người chơi khác!
Việc chuyển hóa từ số lượng sang chất lượng theo mình nghĩ đa số là rất khó vì nếu thời gian và kinh tế cho phép thì ai cũng muốn tăng cường số lượng để niềm vui của thú chơi được nhiều hơn,bản thân mình cũng vậy và mình nghĩ để chyển đổi được thì chắc phải cần nhiều áp lực từ thời gian và kinh tế hihi(hổng biết có được hông nữa vì giờ mình cũng đang rất bận mà lượng chim cứ âm ỉ tăng lên)

Linhtg

Theo quan điểm cá nhân thì mình nghĩ nuôi nhiều hay ít, chơi giọng hay đấu là phụ thuộc vào điều kiện và sở thích của từng người. Có người thích chơi giọng và có người thích chơi đấu. Nhưng dù chơi giọng hay chơi đấu thì cái quan trọng nhất với người chơi là tìm được những chú chim có tố chất. Nếu chơi chim đấu để chú chim lên đến đỉnh cao thực sự thì điều chắc chắn là không nên nuôi nhiều 3-5 chú là đủ. Vì như vậy mới có được thời gian để chăm sóc và theo dõi từng chú chim. Quan trọng hơn là việc theo đuổi chế độ tập dượt ngoài trường sẽ được ổn định và có chất hơn rất nhiều.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
theo bác cách tốt nhất để giữ lửa cho chim là gì? đặc biệt với mùa lạnh ở miền bắc!

Nghĩa là biết cách kích đều cho tất cả, không để con nào bị đè, và không để còn nào phải đè, con yếu phải càng chăm kĩ, thúc mạnh. Chờ tới lúc lửa củi lên đề huề, là xong. Theo mình nuôi 3 con xoay vòng là hay nhất, nếu nuôi 2 con khó kích lên. Còn về miền Bắc có thời tiết lạnh không thích hợp cho các dòng Trung -Nam, có chăng nuôi chim non Bắc ép giọng là hay nhất (vừa thích nghi với điều kiện sống, vừa có giọng ép hay).

Thân, black_fish9402

cmdieutri

bây giờ chủ yếu người ta chạy theo phong trào...nhà có tiền thì mua lấy mua để về nuôi, nhà không có điều kiện thì cũng mua về nuôi ,mong sao gặp được chú nào tốt bán kiếm tiền @@!
Với vấn đề của bác Impala, em xin trình bày ít quan điểm. em trẻ người non dạ, sai chỗ nào các bậc cao thủ chỉ giáo thêm :
với người chơi giọng: họ thường đi săn thật nhiều những con bổi già , càng già càng có giọng hay, khỏe, dài để nuôi. như thế là để hưởng cái âm , cái chất giọng chốn sơn lâm. nhưng đâu phải dễ, chim càng già càng khó thuần, muốn thưởng thức trọn vẹn thật không dễ chút nào trong 1 thời gian ngắn. biết đâu 1 ngày hứng chí mang ra cội dợt, thấy 1 con khác giọng bình thường nhưng cách chơi thì quá phong cách...ai cũng thích...nhìn lại em chim mình : giọng hay ra cội cũng chả nghe, chả khoe đi đâu được+ nghe 1 thời gian sẽ rất chán đối với người có đam mê phong trào hoặc chỉ sơ sơ, chưa sâu đậm. thế là bỏ ngang, có thể tìm 1 chú chơi cội hoặc bỏ bê chú ở nhà, nuôi như nuôi gà. nuôi tầm 4 em trở lên sẽ rất tốn thời gian, rất mau nản.
còn với người chơi cội : đa phần là phong trào chính cống, đi để khoe, thể hiện ăn chơi....ai cũng biết : chim cò không phải lúc nào cũng giữ được phong độ tốt khi ra cội. có lúc ra cội chơi bình thường hoặc có con khác mới " nổ " chơi qua mặt chú của mình, hoặc...đơn giản hơn là chú của mình chưa đủ bản lĩnh......thế rồi ngày qua ngày, đến cội mang theo chim , đầu tư thật nhiều vào ...nhưng vẫn không để đáp ứng được tham vọng thì đâm ra chán, bỏ bê. nếu ku chim nào thỏa mãn được cái tham vọng của người chủ phong trào thì không sớm cũng muộn, khi em nó bị biến cố hoặc thay lông, không giữ được phong độ thì sao ? thì chủ đâm chán chứ sao .
có những trường hợp nghĩ cũng hài : luôn nói chơi vì đam mê nhưng đến lúc đó ở địa phương phong trào không còn mạnh nữa thì cũng bỏ luôn...
những điều trên , em muốn nhấn mạnh : phải để thái độ chơi chim lên trên cả chất lượng lẫn số lượng
phần trên là những suy nghĩ nhỏ nhoi, đánh giá mang tính chủ quan về cái gọi là " chơi chào mào nói riêng và chim cảnh nói chung ".............có gì sai xót xin mấy bác đôi đá mạnh tay để em còn học hỏi

Rất chính xác! nhưng ham muốn con người là không đo đếm được. Những người chơi chim đấu ai cũng ham tìm chim xuất sắc, tuy nhiên những em xuất sắc thật sự chỉ đếm đầu ngón tay mà chủ chim ko bán hoặc giá trên nóc. Thế là thấy em nào có phong cách kha khá là ôm vào hy vọng chờ ngày nó bật lên chơi. Nhưng theo kinh nghiệm của mình thì càng hy vọng thì càng thất vọng.

Rồi dân chơi SG cứ về săn chim BĐ riết thì mình thấy nhiều con chim bể ngoài này chẳng ai mua mà vẫn bán được 5,7 triệu. Nói thật là mua chim BĐ tại SG còn hay hơn chim BĐ ngay tại BĐ nhiều.

Nếu chỉ dừng lại là 1 thú vui, sáng xách lồng ra cội uống cafe thì chơi chim là thú vui. Nhưng còn săn đuổi thì nó biếng tường thành cơn nghiện mất bao nhiêu là thời gian , tiền bạc.

Kết luận: chim càng ngày càng dở, càng săn là càng thất vọng

olala

Rất chính xác! nhưng ham muốn con người là không đo đếm được. Những người chơi chim đấu ai cũng ham tìm chim xuất sắc, tuy nhiên những em xuất sắc thật sự chỉ đếm đầu ngón tay mà chủ chim ko bán hoặc giá trên nóc. Thế là thấy em nào có phong cách kha khá là ôm vào hy vọng chờ ngày nó bật lên chơi. Nhưng theo kinh nghiệm của mình thì càng hy vọng thì càng thất vọng.

Rồi dân chơi SG cứ về săn chim BĐ riết thì mình thấy nhiều con chim bể ngoài này chẳng ai mua mà vẫn bán được 5,7 triệu. Nói thật là mua chim BĐ tại SG còn hay hơn chim BĐ ngay tại BĐ nhiều.

Nếu chỉ dừng lại là 1 thú vui, sáng xách lồng ra cội uống cafe thì chơi chim là thú vui. Nhưng còn săn đuổi thì nó biếng tường thành cơn nghiện mất bao nhiêu là thời gian , tiền bạc.

Kết luận: chim càng ngày càng dở, càng săn là càng thất vọng
Khi bạn thấy chim mình càng ngày càng dở có nghĩa là trình độ của bạn càng ngày càng lên, yêu cầu về chim của bạn càng ngày càng cao.

cái này tùy sở thích thôi bác.như bản thân em nuôi chim đấu.cơ mà thấy em bổi nào tố chất vẫn máu mê lắm ợ ::)

caube1002

Nghĩa là biết cách kích đều cho tất cả, không để con nào bị đè, và không để còn nào phải đè, con yếu phải càng chăm kĩ, thúc mạnh. Chờ tới lúc lửa củi lên đề huề, là xong. Theo mình nuôi 3 con xoay vòng là hay nhất, nếu nuôi 2 con khó kích lên. Còn về miền Bắc có thời tiết lạnh không thích hợp cho các dòng Trung -Nam, có chăng nuôi chim non Bắc ép giọng là hay nhất (vừa thích nghi với điều kiện sống, vừa có giọng ép hay).

Thân, black_fish9402
cảm ơn bác nhiều. nếu muốn củi lửa đều hết có lẽ hơi khó, vì còn tùy vào tố chất từng con.

L

linhbuudien

Guest
Thực ra, khi chơi chim ai cũng mong muốn mình có được chú chim hay dù chơi đấu hay giọng. Chim đấu AE có thể đưa tiêu chí Chéc, cánh và bọng sau nhưng chim giọng có thể AE lại sắp xếp tiêu chí theo hướng ngược lại là chất giọng lên đầu tiên. Tuy nhiên, dù chơi chim đấu thì giọng ko quan trọng = những yếu tố trên, nhưng khi chơi chim đấu mà chim chỉ có cánh với chéc mà ko có giọng thánh thót chỉ đi âm 3-4 âm giống như chim mái thì liệu bạn có thích chú chim đó ko?! Liệu con chim đó có thể hiện được cái hồn của con chim ko?! Con chim hay ngoài phong cách đẹp (cánh - đuôi - chuyền cầu) phải hội tụ được chất giọng hay thì mới gọi là con chim đấu hay được. Cái này AE nuôi chim ổ, tơ lên thì rõ vấn đề này hơn là AE bắt bổi rừng về thuần và chơi.

Quay lại vấn đề của Impala, rất đúng ở chỗ là AE chơi chim đấu nên nuôi ít để có được chú chim hay và chăm tốt, tuy nhiên AE cần tuyển lựa kỹ là con chim có tố chất hay ko? Chứ nuôi ít mà nuôi mấy con ko tố chất thì cũng thành con số 0. Đó cũng có thể là lý do AE lăn tăn nuôi nhiều để tuyển lựa là thế. Hiện nay phong trào chơi chào mào rất được ưa chuộng khắp nơi, nhà nhà nuôi chào mào, thì hỏi liệu để sỡ hữu được chú chim hay có tố chất ko phải đơn giản, đặc biệt là giá cả tăng cao như hiện nay.

Nói đi thì cũng phải nói lại, AE có điều kiện kinh tế và nhà rộng rãi yêu thích và chăm sóc được thì họ lại thích nuôi nhiều vì mỗi con là 1 phong cách mà. Có con thì cánh đẹp, có con thì giọng chéc hay, dài, có con thì nết nhảy cầu xòe đuôi đẹp, có con nết lăn xăng, chạy cầu cúp đuôi ria cánh,... ôi thôi thiệt là ko phải con chim nào cũng có nết giống nhau và cũng ko phải 1 con mà hội tụ nhiều nết đẹp. Đó cũng có thể là lý do AE nuôi nhiều con là vì thế, trường hợp này dành cho AE có điều kiện chăm sóc hoặc rảnh rỗi thì con chim sẽ ko ngừng thể hiện và sẽ hay hơn.

Thêm nữa, AE chơi chim khi thấy 1 con chim hay bao giờ cũng muốn tuyển cho = được dù biết là trong nhà mình đã có khá nhiều chim. Đối với Leo, vấn đề thực tế là bạn hãy suy nghĩ là có nên mang thêm về nếu điều kiện mình ko chăm sóc được tốt thì có lẽ con chim cũng ko thể hay lên được. Hy vọng rằng vì thú vui, AE sáng suốt và có được chú chim hay và ưng ý nhất.

Chúc sức khỏe AE,
Leodevincy
---Theo L thì tùy theo diện tích nhà,môi trường xung quanh,vừon cây....để quyết định nên nuôi bao nhiêu con.Vì sẽ có thời điểm con này đạt lửa và con kia xuống lửa...Để có chim đi chơi cho đề.Con thì đi chơi cội tuyệt vời nhưng có con chỉ thích hợp với cuộc thi thôi.Theo kinh nghiệm của L thì với khoảng 300 m diện tích bạn sẽ nuôi được 5 con.Tuyệt đối không bao giờ cho chim nhà đấu với nhau.Kể cả những lúc tắm hoặc vệ sinh lồng.Chúng sẽ thành chim kết khi ra đấu trường không thi đấu tốt với n hững con khác.Với lượng 5 con bạn cũng sẽ chăm sóc tốt hơn.
Linh Nhatrang

whynot

Anh em có tâm huyết chơi chim thì để giải trí nhưng cũng có sự đam mê,nhưng cái chính là hoàn cảnh và điều kiện sống cho phép không.Chứ ai thấy chim hay chả muốn mua nếu có điều kiện,nhưng nhà mà nhiều chim quá thì thời gian đâu cho gia đình và công việc,đôi ba bữa đi nhậu với anh em lai rai nữa thì...Mấy bác có vợ con rồi thì nửa đêm đập vợ dậy tâm sự là biết:)),vợ mà không cảm thông cho thì gia đình lại càng khó cảm thông hơn ^^.1 lần đi dợt cội thì cũng mang xách đc 2 lồng chứ mấy,thứ 7,CN nghỉ thì mang đc 4 em đi dợt cội.Vậy nên cứ 4-5 em ưng ý là đẹp,còn em nào không tâm huyết lắm thì nên để lại cho anh em có tâm huyết chơi chim mà mới vào nghề các bác à.

Thân, black_fish9402
Trong Nam 2 mùa nắng mưa,miền Bắc và Bắc miền Trung khí hậu nó khắc nghiệt lắm bác à.Mùa này gió đông bắc về liên tục,trời hửng nắng mà vẫn se se lạnh,không dám đưa chim ra phơi nắng vì sợ trúng gió độc lắm.Trưa nay 11h nắng ấm em đưa chim ra phơi nắng có 2 tiếng đồng hồ,1 em đã ra đi,1 em cũng xù lông không đậu nổi cầu,may mà em sấy và bơm thuốc cảm cho em nó không thì cũng đi nốt.Cái khó của anh em miền Bắc chơi chim là thế đấy bác à:(

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
nhà e giờ cũng 5 con , trong đó có 2 con bổi, 1 má trắng mùa này và 2 chim già.. thật sự cũng muốn cho đi bớt chứ nhiều vầy chăm sóc cũng mệt vì thêm 3 con chòe của papa nữa.. Mỗi khi đi công tác 10-15 ngày về nhìn chim k có chút xíu lữa nào là thấy nản rồi.. Nhưng nhìn qua nhìn lại chẳng b biết cho con nào ra đi ..

chuột nhắt

đọc được bài này song em nghĩ lại và cũng may mới có 1 em. giờ kiếm thêm em nữa la ok. chỉ cần nuôi 2 em thôi không cần nhiều vì không có thời gian để chăm. thanks bác nhiều nhé. anh em nào mà nhiều quá thì chia sẻ cho em 1 chú em nuôi hộ cho nhé.

chuột nhắt

nhà e giờ cũng 5 con , trong đó có 2 con bổi, 1 má trắng mùa này và 2 chim già.. thật sự cũng muốn cho đi bớt chứ nhiều vầy chăm sóc cũng mệt vì thêm 3 con chòe của papa nữa.. Mỗi khi đi công tác 10-15 ngày về nhìn chim k có chút xíu lữa nào là thấy nản rồi.. Nhưng nhìn qua nhìn lại chẳng b biết cho con nào ra đi ..

lúc nào cho đi thì alooo em cái nhé. em lay 1 con thôi cho đủ 2 con :))

mrtuanhl91

tham gia vs bác tý nuôi 5 con mộc thi thà để tiền ngắm 1 e chim hay phai hơn k!!! (em cũng từng như thế nên rút kinh nghiệm)

Duy khang

Mình mới chơi chim chào mào nên ko rành về chim lắm nên thường lên diển đàn tham khảo. Lúc nhỏ có nuôi chim nhưng khi lên diển đàn thấy để tìm một chú chim ưng ý bây giờ ko phải dể vì bây giờ nhà nhà đều nuôi chào mào và kinh nghiệm nuôi chim cũng được nâng tầm nên đành phải nuôi chim mộc mà mộc bẫy lưới thì sát xuất chim hay rất thấp nên đành phải nuôi nhiều vơi mong muốn tìm đuơc chú ưng ý chứ nuôi nhiều chim mộc rất dể nản chí vì chim mộc vừa nhát vừa ko hót mà lại xấu vì nhảy hư hết lông.
Chỉ vì muốn tự mình nuôi và tuyển một chú chim hay nên cứ thấy chú chim mộc nào ưng ý là móc về nuôi nên sau một tháng đã có 8 chú nhưng cũng may là đã có những chú đã sổ giọng rồi.
Có chú chỉ sau một tuần kè chim vào là chơi cánh và sổ bọng luôn nên cũng có chút động lực để chăm tiếp.