Tác dụng của áo lồng - chuyện xưa nhưng không thừa

Haihnbd

Có thể nói, khi đã vào thú chơi chim thì một vật dụng không thể thiếu đó là áo lồng. Trên các diễn đàn cũng đã nói rất nhiều về tác dụng của áo lồng như: để di chuyển chim đi xa; bảo vệ chim tránh gió; thuần chim bổi; cho chim đi ngủ ở môi trường ánh sáng điện khi treo trong nhà. Theo tôi có một điều cần lưu ý rằng mỗi chú chim thân yêu của ta phải có riêng một áo lồng, không dùng xáo trộn nay cái này, mai cái khác (đối với nhà nhiều chim) vì mỗi áo lồng khi dùng lâu, chim sẽ quen mùi và màu sắc, mà chim thì chỉ quen ngủ ở những vị trí quen thuộc. Do vậy đối với những áo lồng riêng, chim sẽ cảm nhận đó là nhà của mình từ đó có cảm giác an tâm mà ngủ. Đối với chim cảnh thì giấc ngủ của chim quan trọng như thế nào thì khỏi cần phải nói.

thai sanh

một ý kiến rất chuẩn!vì chim mình củng nhiều nên phải lưu ý vấn đề này!thank bác

em thì khác với bác chủ xíu em có 5 lồng chào mào nhưng lúc nào em cũng để dư 1 cái lồng trống chim em mổi ngày khi tắm em thay đổi luôn lồng và áo lồng có cái nhỏ có cái to có cái vuông có cái tròn nói chung em thay đổi môi trường liên tục.lúc đầu thì chim thấy hơi lạ nhưng lâu rùi thành quen giờ chim em có thể chơi thoải mái dù có trùm nó bằng cái áo nào hoặc nhốt vô lồng nào cũng thế.chỉ khi chim thay lông thì mới giử đúng lồng áo lồng bố lồng trong suốt quá trình thay lông.

yeuchimhue

hehehe mình thì mua cái nào củng màu giống nhau , em nào củng như nhau cả hêhhehe

hoangbop

Chinh xác chim nó cảm thấy an tâm khi áo lồng có mùi của chính nó.

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Còn công dụng nữa là rào chắn cản lủ chuộc nữa mấy bác ah.

Và để nó quen hơi chủ thì lấy áo lồng lau mồ hôi chủ chim. Nếu chủ chim mồ hôi thúi quá thì chắc con chim củng có mùi giống chủ kakaka.

saosau

Còn công dụng nữa là rào chắn cản lủ chuộc nữa mấy bác ah.

Và để nó quen hơi chủ thì lấy áo lồng lau mồ hôi chủ chim. Nếu chủ chim mồ hôi thúi quá thì chắc con chim củng có mùi giống chủ kakaka.
Ặc bác Sym chơi chiêu độc quá he he. Anh em ai có phát minh kiểu áo lồng mới up lên cho mọi người tham khảo.
Ví dụ như áo lồng đi xa, chỗ đông người, xe cộ đông.
-Áo lồng đi mưa.
- Áo lồng chống thằn lằn.
- Áo lồng chuyên trị nhưng em chim không chịu tắt đèn.
- ......v.v..
Mình nghe nói có loại áo lồng đeo sau lưng hay lắm mà chưa được thấy.

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Kiểu này phải k bác, nhìn mắt cười quá kakaka

saosau

Ặc sao giống photoshop quá vậy bác Sym........
Bác còn kiểu nào nữa không up tiếp đi bác.

tuanlv115

Áo lồng hiện này em khuyên mọi người ko lên dùng loại áo đỏ mỏng hoa văn . Chim mộc rất dễ bị bay móng.