Tản mạn về chuyện "Bẫy Chim Chào Mào"

caube1002

mồi tốt cần những yêu cầu sau : biết gọi bày. mau miệng ko cần giọng hót hay . múa cầu. và phải chịu đấu . và 1 cái quan trọng nữa là độ bền ! chim phải có nước rút . và biết cầm chân con bổi . nếu mà nói tìm 1 con mồi hoàn thiện thì rất khó !.
chim phải có nước rút nghĩa là sao hả bác?

nguyenminhplvnevn

Chào Mào Chí Linh
Bẫy chim là cả một nghệ thuật và ko phải ai cũng dễ dàng chia sẻ kinh nghiệm đâu . Cách tốt nhất để học hỏi kinh nghiệm là đi theo các cao thủ, vì khi đi bẫy chim mồi chỉ quyết định 30% còn lại là cách đặt lồng bẫy chiếm yếu tố quan trọng nhất. Đặt như thế nào, thời điểm đặt và cách xác định vùng, cội của chim .............. mình đc một cao nhân chỉ dạy tận tình mà h mới qua đc lớp sơ cấp.

Mr Xo

Vấn đề này chắc nhiều người muốn biết lắm. Tôi cũng có vài lần đem chim đi và về không. Chắc tại kinh nghiệm còn ít. Chưa có cao thủ chia sẽ kinh nghiệm, bùn quá."LÀM THẾ NÀO ĐỂ XÁC ĐỊNH NƠI ĐÓ CÓ CHIM ĐỂ ĐẶT BẪY CHO HIỆU QUẢ ? " :confused:

N

namkiet

Guest
Cách nhận biết nơi có chim trời khi đi đánh ( bẫy) lồng ?

Chào tất cả anh em diễn đàn và đặc biệt là ae đam mê cái thú bẫy chim bổi bằng lồng bẫy (bẫy đấu) giống mình. Qua diễn đàn cũng thấy rất nhiều anh em đam mê cái thú đi bẫy chim, và có rất nhiều ae khi đi bẫy đến khi mang chim mồi về thì chẳng có chú nào.
Câu hỏi thứ nhất là xác định nơi có chim khi đi bẫy? câu hỏi này mình thấy ae hỏi rất nhiều nhưng vẫn chưa có câu trả lời thoả đáng nên mình cũng xin chia sẻ một ít kinh nghiệm của những lần đi bẫy. Mỗi tỉnh thành của VN nói chung đều có chào mào, tuỳ theo đặc điểm của từng vùng núi mà chào mào sống và di cư.
Theo kinh nghiệm bản thân khi đi rừng bẫy chim thì mình luôn chọn một thung có cây cối tầm thấp, có con suối chảy qua, có nhiều cây hoa lau hay bụi lau.
Hình ảnh minh hoạ khi đánh chim ở vùng Bình Điền

Tại sao lại chọn nơi có dòng suối? Ở rừng suối là nguồn cung cấp nước để chim uống, tắm. Đa số ở chỗ nào có chim là chỗ đó phải có suối.

Nói chung mỗi vùng thì có mỗi đặc điểm riêng biệt.Riêng vùng Phong Sơn và Phong Mỹ thì lại có một đặc điểm rất riêng, đó là đi bẫy thì đi bằng ghe con ( khoảng 3 người )chèo hơi bị mỏi tay, đi bằng tàu (đò là từ địa phương) khoảng 4 người trở lên. Đi dọc Đập Quau để đánh chim.

Đập quau có một con nước chạy dài từ chân đập lên đến chân núi nên khi đi đánh, nếu đi đánh trong ngày thì có thể đi ghe dọc dòng nước, nếu có thời gian đi ở lại thì có thể đi hết con nứơc, bỏ ghe lại đi ngược lên chân núi là các vùng nổi tiếng của Phong Sơn ( khe thai, khe Đào, khe Mạ, Rạng Đông...) Phong Mỹ (hoàng bằng,khe me,hoà mỹ...) Hai bên là rừng núi, gồm có các loại cây mà loại chào mào rất thích sống là cây giang ( cùng họ với tre)

Ở đây, khi chèo ghe con theo con lạch, chỉ cần mở áo lồng bẫy chim mồi là có thể biết là chỗ nào có chim. Hi hi đang chèo ghe thì chim trời sà xuống ghe luôn để đá chim mồi.
Vậy là ae ghé sát ghe vào bờ cho chim mồi chiến đấu với chim trời.

Sửa bởi Amin:

cmtegiac

đúng là cao thủ đi bẫy, thảo nào toàn thu phục được mấy em đầu gấu

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Cám ơn anh Tuấn! Kinh nghiệm tốt!
Khoái nhất cảm giác chờ đợi và ....sập ......ré ré ré!!!!

gangnam

bác có con phong son nào dài đòn hoặc ngắn thì càng tốt gốc mòng to nhưng ngắn,mòng đổ , yếm đậm . chim già rừng ko ? nếu có em nào như thế mình đặt gạch một em nhé . xin cảm ơn trước

N

namkiet

Guest
Cuối cùng kết quả thu được không nằm ngoài dự đoán, đó là bổi bẫy đấu.
Bổi Phong mỹ nè

Bổi Bình Điền nè

Trên đây là một vài kinh nghiệm nhỏ chia sẻ thêm để ae nào đi đánh được biết và áp dụng để đi đánh thật.
AE có thêm kinh nghiệm khác nhớ chia sẻ Tuấn với nhé.
Thân chào
Năm hết tết đến chúc tất cả ae diễn đàn sức khoẻ, chim cò luôn căng cứng để đón tết! he he:)

N

namkiet

Guest
tuyệt, nhìn mặt con bổi phong mỹ ngầu quá, cố gắng đi đánh nhìu nha anh
He he đam mê thì nhiều mà thời gian thì ít, lâu lâu đi đánh cố gắng chia sẻ hình ảnh cho ae xem cho vui ấy mà.
Thân Tuấn

Đọc bài của Tuấn namkiet nghe phê quá trời luôn. Thấy phong cảnh sông núi mà thèm đi du lịch kết hợp với bẩy chim quá đi.

N

namkiet

Guest
Đọc bài của Tuấn namkiet nghe phê quá trời luôn. Thấy phong cảnh sông núi mà thèm đi du lịch kết hợp với bẩy chim quá đi.
ha ha
Ra Huế đi Trung ơi, Tuấn thu xếp một chuyến vừa du lịch kết hợp bẫy chim. Đã lắm
Thân

saosau

Đọc bài viết bác namkiet mà tâm trạng như người đang đi vậy. Mồi nào mà xà xuống ghe đấu dữ vậy ta.
Thanks bác có 1 bài viết hay, bổ ích cho những ae muốn đi bẫy mà không phải về lồng không.

tosudoc

haaaaaaaaaaaaaaa sao chả thấy chim cm chỉ thấy cò không vậy bác. hiiiiiiiii em khoái con gà luộc thôi

thienhuy334

Cuối cùng kết quả thu được không nằm ngoài dự đoán, đó là bổi bẫy đấu.
Bổi Phong mỹ nè

Bổi Bình Điền nè

Trên đây là một vài kinh nghiệm nhỏ chia sẻ thêm để ae nào đi đánh được biết và áp dụng để đi đánh thật.
AE có thêm kinh nghiệm khác nhớ chia sẻ Tuấn với nhé.
Thân chào
Năm hết tết đến chúc tất cả ae diễn đàn sức khoẻ, chim cò luôn căng cứng để đón tết! he he:)
con phía trên nhìn mặt hung quá anh nhĩ

vukienvp

Có con PS bẫy đấu nào bộ đẹp, giọng tốt ko Tuấn ơi?
Có con nào ra tết chuyển cho anh một con nhé.
Thân Vũ Kiên- Vĩnh Phúc.