tập cho chào mào đi giàn

• Người khởi tạo dole
  • Ngày bắt đầu

dole

Các bác giúp em cách cho chào mào nhà em ra chơi giàn với ạ

midavina

Thì bạn cứ mang ra giàn thử đi, ra đó thì mấy người chơi chim ở đó họ sẽ bày cho thôi bạn à. Bạn cứ hỏi chim mình lần đầu đi giàn thì treo thế nào? Rồi mọi người ở đó họ sẽ nhìn chim và nhận xét, góp ý và bày vẽ thêm cho bạn. Trước mắt bạn cứ chuẩn bị tiền cà phê thuốc lá rồi tính sau.

dungchaomaovt

đầu tiên chim phải xong long hoàn chỉnh, lần đầu đi thì treo bên ngoài biên thôi, cho con chim nó quen với giàn, cội. khoảng 1,2 tuần như vậy rồi xem thái độ nó thê nào, nếu nó chịu chơi thì kè với chim yếu yếu cho chơi từ từ, rồi cứ thê luyện dần, khi nào thấy nó tự tin, quen giàn, thì treo vào trong, nhưng mỗi lần cho đấu ít rôi tang dần lên, đại khái là như vậy trên diễn đàn có nhiều bài viết về dợt chim cho căng lửa bạn vào tìm hiểu them.

dole

Chim nhà mình thì chưa lần nào đi giàn hết, mình chỉ để kè với mấy con chim nhà hàng xóm thôi, khi kè thì chim sàng cầu và nhíp nhíp cánh thôi chứ không bung lên, miệng thì líu líu thôi chứ không ra giọng, như vậy chim nhà mịn có tố chất không? Có phải chim còn yếu lửa nên không ra gịong khi đấu không? Xin các bác trả lời giúp em ạ

chaomaodl1

Cái này ko có chuẩn mực nha! Tùy theo tố chất mà cách dợt dãi khác nhau. Có con mang ra kẹp biên chơi phà phà. Có con phải trùm áo lồng, ....

chaomao1

chim chưa có lửa thì hay líu lưỡi . không bung cánh nhiều bạn nhé cứ chăm cho có lửa rồi hãng tính :d

dungchaomaovt

Chim nhà mình thì chưa lần nào đi giàn hết, mình chỉ để kè với mấy con chim nhà hàng xóm thôi, khi kè thì chim sàng cầu và nhíp nhíp cánh thôi chứ không bung lên, miệng thì líu líu thôi chứ không ra giọng, như vậy chim nhà mịn có tố chất không? Có phải chim còn yếu lửa nên không ra gịong khi đấu không? Xin các bác trả lời giúp em ạ
, chính xác.chim mà kè đấu miệng liu ríu là chim chưa có lửa, còn yếu.

midavina

ồ chắc chim bạn còn yếu lửa nên kẹp chim không sổ giọng. Cách đây mấy hôm chim mình tách từ avi ra 3 con chưa đầy 10 phút kẹp vô quật quật liên hồi rồi sổ bọng đấu ngon lành, chắc trúng mùa có lửa nên nó chơi liền. Có điều mình không có điều kiện nuôi riêng và không có thời gian đi giàn nên lại thả vào avi lại. Thật là chán, có chim hay mà không có điều kiện để chơi.

chaomaopr

Hihi...em sẽ cho chim căng lửa rồi coi sao, ths các bác ạ
Chim xong lông cứ vác ra giàn, vẫn trùm áo lồng đễ đó. Nếu chim chịu xổ bọng thì mở áo treo lên biên cách xa giàn chính ra. Nếu thấy bọng ngon lành và lăng xăng sàng cầu thì kẹp vào mấy còn ỏ biên cho nó chơi tí. Nếu lần đầu mang ra cội mà chưa chịu hót thì đừng mở áo lồng. Khi chuẩn bị về thì mở ra cho còn chim nhìn thấy tí rồi trùm lại vác về. 3 ngày sau lại vác ra nếu vẫn ko hót thì vẫn làm như lần trước. Cứ vậy má làm thôi. Chim bổi nuôi 1 tháng là mình vác ra cội tạp cho nó quen không khí rồi. Hi

MrKhoaMars

Trước mình cũng rất cẩn thận dụ này vì sợ bể chim. Giờ xách ra cội móc lên xíu thấy em nó dám sổ là kẹp thẳng vô dàn liền, đừng rời mắt em nó. Nếu bổi lên thì kẹp vào góc trong cho nó khỏi nhảy người. Chú ý đừng rời mắt, thấy nó bỏ đấu liền xách ra ngay lập tức và trùm lồng ko nó bể chim. Con chim nó bể khi nó quá tụt lửa mà ép nó, hoặc là con chim không có bản lĩnh. Do mình cả tuần mới đi cội 1 lần nên không có thời gian để thử và kiên trì như các bác có nhiều thời gian. Nhưng cách của mình đã thử rất hữu hiệu. Con nào đã kẹp vô chơi thì lần sau nó vẫn cứ chơi miết. Còn con nào kẹp vô cụp mào, mình nói thật để dìu nó lên lại hơi phê. Con không đủ bản lĩnh mình có treo biên dài dài nhưng khi nó dám chơi kẹp vô dàn con dữ nó nẹt cũng sụp như thường.

dole

Chào các bác, em mới cho chim đi cội về, nhưng mà chim chỉ wít wiu thôi, kêu nhỏ nữa, có hót chuyện nữa, vậy là có tốt không các bác??? Em phải làm sao nữa???

chaomaopr

Chào các bác, em mới cho chim đi cội về, nhưng mà chim chỉ wít wiu thôi, kêu nhỏ nữa, có hót chuyện nữa, vậy là có tốt không các bác??? Em phải làm sao nữa???
Mới đi về mệt nên vậy thôi nuôi 1,2 ngày lại hót um sùm ngay ấy mà. Nuôi 5 ngày vác đi cọi tiếp. He he

dungchaomaovt

. wit wiu, kêu nhỏ, tiếp tục chăm cho căng lên, nếu vẫn thế thì bản chất con chim nó quá yếu. thả.

dole

Ở nhà thì nó sổ bọng nghe đã lắm , nghe chim kêu là kêu lại liền,
Để em xem tình hình tiếp đã

chaomaopr

Em định cho chim đi dợt hằng ngày đc không các bác

chim bạn được mấy mùa rồi hay chim bỗi mấy tháng? nếu bạn có dk thì 2 ngày đi 1 lần là đẹp. chim còn yếu thì cứ treo biên ko kè vchim gì cả nhé. khi nào nó múa may quay cuồng thì hãy mang kẹp vào biên. lưu ý nếu thấy có người mang chim chim mạnh tới kẹp với chim của mình thì nói thẳng với họ " chim em bổi 2 tháng mới mang ra cội anh ơi", nếu họ vẫn kẹp chim vào thì phải lấy chim mình dời đi chỗ khác ngay. nếu họ vẫn dí tiếp thì trùm áo lồng lại. vi ko biết chim bạn ra sau nên biết phải tư vấn thêm thế nào

ducai

chim bạn được mấy mùa rồi hay chim bỗi mấy tháng? nếu bạn có dk thì 2 ngày đi 1 lần là đẹp. chim còn yếu thì cứ treo biên ko kè vchim gì cả nhé. khi nào nó múa may quay cuồng thì hãy mang kẹp vào biên. lưu ý nếu thấy có người mang chim chim mạnh tới kẹp với chim của mình thì nói thẳng với họ " chim em bổi 2 tháng mới mang ra cội anh ơi", nếu họ vẫn kẹp chim vào thì phải lấy chim mình dời đi chỗ khác ngay. nếu họ vẫn dí tiếp thì trùm áo lồng lại. vi ko biết chim bạn ra sau nên biết phải tư vấn thêm thế nào
tư vấn em với anh ơi, trà đá cũng sổ nhìu rồi mà k biết chơi dàn sao nữa kakakaka:cool: