tập dợt chim đi cội xin mời ae tham khảo thêm

tran van trinh

Khi chim cất tiếng hót nghĩa là nó đã cảm thấy được bình yên trong cuộc sống, lấy lại được sự tự chủ, không còn sợ hãi gì nữa.

Ngày nay, chúng ta có nhiều cách để tập cho chim có giọng hót vừa hay, vừa giàu âm điệu, siêng hót :

- Năng tập dượt: Mỗi tuần vài lần, ta nên đem chim đến các câu lạc bộ nuôi chim hót, hoặc có các tụ điểm nuôi chim do một số nghệ nhân tổ chức… để chim được dịp “học hỏi” những âm điệu của chim khác mà làm giàu cho giọng hót trầm bổng của mình. Nếu gặp được tay “kỳ phùng địch thủ”, chim sẽ hăng say đấu giọng hàng giờ, khiến chim sung sức lên, về nhà hót mãi…

- Nuôi chim nếu có những chú chim hay dẫn dắt sẽ siêng hót và hót hay. Chim “hay”,là con chim hót bậc thầy khi cất tiếng hót lên sẽ khiến cho cả đàn chim chú ý bắt chước. Chỉ có những con chim đủ lửa mới “cả gan” đấu tay đôi với chim bậc thầy, còn những chim khác thì bị “đe” không dám mở mồm hó hé. Thế nhưng, dẫu sợ chúng vẫn lắng tai học hỏi những âm điệu mới lạ để bắt chước sau này. Việc tập luyện này không nên kéo dài quá lâu, vì những con còn non lửa sẽ bị “đè” mãi sinh nhát, khó “nổi” lên được ! Sau thời gian luyện tập, ta có thể gửi chim “giáo sư” đến một nơi khác, hoặc treo thật xa để giọng hót của nó không làm cho bầy chim non “yếu lửa” khiếp sợ.

hjkaru

Bai viết rất tâm huyết và am hiểu vế chim CM, cảm ơn bác Trịnh. Nhưng em là mem mới cả trên diễn đàn và trên phương diện nuôi chim CM, không biết bao giờ mới có chu chim hay và có đủ tự tin để đem chim đi dượt

tran van trinh

Bai viết rất tâm huyết và am hiểu vế chim CM, cảm ơn bác Trịnh. Nhưng em là mem mới cả trên diễn đàn và trên phương diện nuôi chim CM, không biết bao giờ mới có chu chim hay và có đủ tự tin để đem chim đi dượt
nếu có niềm đam mê thì chắc chắn mình xẽ có thôi bác ạh.

Pleikupho

theo a thì chim bổi bắt đầu chịu hót (chịu đấu) thì nên mang đi dợt hay là sau 1 lần thay lông hãy mang đi.hihi

nhatminh

vay theo a thi de bao nhiu ngay la dc a

Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu - Cảm ơn! Nhắc lần 1!

chuột nhắt

các bác cho em hỏi con này của em thì nên mang đi dợt chưa. em mới nuôi được 3 tháng sắp 4 tháng rồi giờ cầm vào lồng thì mới nhẩy em nó cư treo ra dời tay khỏi lồng là hót, treo trong nhà thì hót chuyện khi nghe chim trơi hoặc chim nơi khác thì hót âm âm. theo các bác thì em nên mang đi dợt được chưa hay để sang năm sau mới mang đi. các bác chỉ bạo hộ cái nhé

tran van trinh

các bác cho em hỏi con này của em thì nên mang đi dợt chưa. em mới nuôi được 3 tháng sắp 4 tháng rồi giờ cầm vào lồng thì mới nhẩy em nó cư treo ra dời tay khỏi lồng là hót, treo trong nhà thì hót chuyện khi nghe chim trơi hoặc chim nơi khác thì hót âm âm. theo các bác thì em nên mang đi dợt được chưa hay để sang năm sau mới mang đi. các bác chỉ bạo hộ cái nhé
khi cho con đi học bác phải cho đi từ mẫu giáo lên vì thế mình tập dần dần cho nó ,khi lên cội mình hỏi thêm ae có kinh nghiệm treo kiểu nào ,để gầng bao lâu ,để xa bao lâu,chúc bác có chú chim nhanh chơi cội

chuột nhắt

bác nói vậy em cũng khó nhỉ. chứ đưa con đi học tất nhiên là phải đi học mẫu giáo rồi ai lại cho lên lơp 1 luôn đâu. mà ra trường thì đủ loại chim mới có, cũ có. em chưa có kinh nghiệm nên nhờ bác chỉ bảo tận tình và con chim của em theo bác thì nên cho đi được chưa hay tư từ.

dinhpq

bác nói vậy em cũng khó nhỉ. chứ đưa con đi học tất nhiên là phải đi học mẫu giáo rồi ai lại cho lên lơp 1 luôn đâu. mà ra trường thì đủ loại chim mới có, cũ có. em chưa có kinh nghiệm nên nhờ bác chỉ bảo tận tình và con chim của em theo bác thì nên cho đi được chưa hay tư từ.
Bác mới mang chim đến cội để dợt thì treo chim xa xa ra cái giàn chim người ta đấu giọng, thứ nhất là để chim mình làm quen với cội , thứ 2 là để những con chim kỳ cựu khỏi bắt nạt chim mình. Bác để ý mà xem khi đến cội dợt sẽ có 2 khu, một khu cho những con chim kỳ cựu, còn khu kia giành cho mình người mới mang chim làm quen với cội. Em cũng đang luyện 1 con bổi, đến lần này là lần thứ 6 đi dợt ở cội, em nó cũng quen với cội rồi giờ em treo gần gần với bầy chim kỳ cựu kia rồi, lần đầu tiên đi nó hót rất ít, giờ thì em đó chơi nhiều hơn rồi. Bác cứ tập cho em đó từ từ. Chúc em của bác sớm thành tài.

chuột nhắt

Bác mới mang chim đến cội để dợt thì treo chim xa xa ra cái giàn chim người ta đấu giọng, thứ nhất là để chim mình làm quen với cội , thứ 2 là để những con chim kỳ cựu khỏi bắt nạt chim mình. Bác để ý mà xem khi đến cội dợt sẽ có 2 khu, một khu cho những con chim kỳ cựu, còn khu kia giành cho mình người mới mang chim làm quen với cội. Em cũng đang luyện 1 con bổi, đến lần này là lần thứ 6 đi dợt ở cội, em nó cũng quen với cội rồi giờ em treo gần gần với bầy chim kỳ cựu kia rồi, lần đầu tiên đi nó hót rất ít, giờ thì em đó chơi nhiều hơn rồi. Bác cứ tập cho em đó từ từ. Chúc em của bác sớm thành tài.

thanks bác. khi ra cội la phải treo xa hả bác. khoảng cách khoảng bao nhiêu ? cách vai mét có ổn không hay phải xa hơn nưa. và khi treo thì nên để bao nhiêu phút hay cứ treo đến khi nào mình về thì cho em nó về. mà con của em mới có gần 4 tháng thì liệu có mang đi được không vây ?

hvkt_87

thanks bác. khi ra cội la phải treo xa hả bác. khoảng cách khoảng bao nhiêu ? cách vai mét có ổn không hay phải xa hơn nưa. và khi treo thì nên để bao nhiêu phút hay cứ treo đến khi nào mình về thì cho em nó về. mà con của em mới có gần 4 tháng thì liệu có mang đi được không vây ?
Khoảng 10m ,nếu bạn cẩn thận hơn thì lần đầu cứ phủ kín ,nếu em nó đáp lại thì dần dần bác cho ra!Cứ bình tĩnh bác ah!Lúc đầu hót ít là chuyện bình thường!Để xa như của bác thì cứ tẹt ga thôi!Đến lúc vào dàn thì lúc đó bác sẽ bít thêm ..
Thân!

chuột nhắt

bac hvkt_87 ở hà nội hả ??? bác ở chỗ nào hà nội thế để em có dịp giao lưu với bác tí. em chơi nhưng còn thiếu nhiều kinh nghiệm lắm. thanks bác nhiêu.

jackychang

Ra cội sẽ có 3 loại chim:

1, Loại đấu trong giàn chính (cầu thủ chính thức)
2, Loại đá biên, để xa cách 3-4m (cầu thủ dự bị)
3, Đậy kín áo lồng, để chỗ khuất - nghe giọng 8-10m (khán giả)

Giàn nào cũng có 3 thể loại ấy, bạn cứ đến là biết chim của bạn sẽ để ở đâu mà. Vớ vẩn nhất cũng được làm khán giả, sợ zì ko vác đi phải ko?

hjkaru

Ra cội sẽ có 3 loại chim:

1, Loại đấu trong giàn chính (cầu thủ chính thức)
2, Loại đá biên, để xa cách 3-4m (cầu thủ dự bị)
3, Đậy kín áo lồng, để chỗ khuất - nghe giọng 8-10m (khán giả)

Giàn nào cũng có 3 thể loại ấy, bạn cứ đến là biết chim của bạn sẽ để ở đâu mà. Vớ vẩn nhất cũng được làm khán giả, sợ zì ko vác đi phải ko?
Loại thứ 3 như bác nói thì bật MP3 mình thu âm về từ giàn hoặc dow trên mạng được không bác. Mình ở nhà hay bật MP3 cho mấy em bổi nghe, không biết là tốt hay không không tốt?

Pleikupho

Loại thứ 3 như bác nói thì bật MP3 mình thu âm về từ giàn hoặc dow trên mạng được không bác. Mình ở nhà hay bật MP3 cho mấy em bổi nghe, không biết là tốt hay không không tốt?
cứ mở cho nghe. lâu xách đi cho có với ae cũng dc mà.hehe. dù gì nghe casi hát cũng đã hơn nghe dise

hjkaru

cứ mở cho nghe. lâu xách đi cho có với ae cũng dc mà.hehe. dù gì nghe casi hát cũng đã hơn nghe dise
Được cái ở đây không có CM ăn mặc hở hang với hát nhép bác nhỉ. Với đi cho có không khí, bình thường e chỉ ra ngắm chim của người khác thôi, hjhj.

chuột nhắt

kakaka. em đang hỏi là 4 tháng co nên cho em nó đi chơi được chưa hay để cho nó đến mùa thay lông đầu tiên rồi cho đi. mang đi chùm áo cho nghe ngóng à. mang về lần sau mở ao treo xa xa chắc là ok :))