Tố chất để thành chim mồi,

dungchaomaovt

chào các bạn, chuyện thế này, mình đang ở quê vợ Cam lâm Khánh hòa. có ông anh làm nghề chăn nuôi bò, ngày xưa còn trẻ ảnh cũng thường đi bẫy chim nên hỏi xem chỗ ảnh thả bò có chim chào mào kg để đi bẫy cho vui, biết đâu lại tóm dc 1 em hay hay. ảnh nói có và sáng nay mình lấy 1 con chim nhà cũng dc 3 mùa lồng rồi, cho qua lồng bẫy và xách đi, đến nơi treo chim ra sau vài lần hót thì xuất hiện 1 em bổi ở đâu bay tới, chim nhà cũng xổ ché , con chim rừng ché lại vài cái và bay qua bay lại khu vực lồng bẫy, khi đó con chim nhà thấy con chim rừng ché xổ kinh quá nên im ru, vậy là con chim rừng cứ bay qua bay lại chẳng chịu lao vào đá. vậy anh em nào có kinh nghiêm chỉ giúp là nên chọn con chim nhà tố chất thế nào để có thể làm chim mồi, vì mình không có chim chuyên đi mồi. thân chào.

chaomaohu3

để con mồi vậy đc . mua hủ keo bẫy chim 20k mà bẫy . khi chim dính keo nhớ gỡ từ từ cả hư lông.

cm bôi Angel

Nghe bác kể thì con chim của bác vẫn làm mồi tốt chỉ có điều bác có thời gian huấn luyện không ,chỉ cần bác huấn luyện cho nó quen lụp sau đem đi rừng thường xuyên ngày nào cũng treo nó ngoài rừng cho đấu với bổi thì nó sẽ lên mồi thôi .Tóm lại là muốn thành chim mồi thì phải cho nó đi rừng thường xuyên một tháng đi 30 ngày càn tốt . Thân

giabaooi

Lần đầu mới ra trận nên nó ko quen,
và chưa chắc nó sợ chỉ là chưa có cách dụ bổi hoặc yếu lửa hơn chim trơi nên thế.nếu bối trời căng bạn nên tìm em nào đang căng hót nhiều chịu bu chụp đem lên là có khả năng bắt dc.Mồi khi gặp bổi 1 thời gian nó ko hot mấy chỉ nhá cánh hoặc bu chụp để kích bổi v.v.. Ngoài ra có thể chưa phải đó là lãnh thổ của bổi.đi bẩy vài lân sẻ có kn

cm bôi Angel

Chú ý thêm cho bác 2 ,3 tuần đầu đi bẫy rất dễ nản vì chim về đấu vs mồi mấy phút là bay , thường xuyên đi về tay không nhưng bác cứ để ý càn về sau thì bổi về đấu càn lầu (đó là kỉ năng dụ chim mà mồi học được) v̀à sẽ cũng tới ngày tạch ....et et et.

crystalcandy

Chào Chủ thớt,

Nói về vấn đề này mình xin mạn phép chia sẽ những gì mình học hỏi được từ các anh Lớn thôi nha. Mặc dù mình bẫy dính cũng không ít chim, nhưng mình ko dám nói mình là chuyên nghiệp nên xin trích ra tí lời chỉ dạy của các anh Lớn tuổi.
Đối với con chim nhà của bạn, thú thật, nó không bắt bổi được. Mình xin kể 1 câu chuyện dài, anh em cùng bàn nhé.
Năm năm về trước, mình có 1 chú chào mào, nuôi từ bổi lên, nuôi được 2 năm, mở cửa lồng từ sáng, chim không bay ra. Thậm chí, có những ngày chim rừng về, hót từ rất xa, nó hót dụ tới mức chim bay vào tận trong nhà. Mà ngày trước, thú thật chả biết chim ché là gì cả, thấy chim sổ ầm ầm và la loạn xa (giờ gọi là bọng và ché), dù chim cho ăn cám gà con và chưa bao giờ đi đánh. Một ngày nọ, mình bận học đại học, anh và mẹ mình bán con chim 200k, cười kakakaka. Nói con chim này bán có giá hơn gà tre nhỉ. Mình đi về, vừa nghe thì buồn, buồn lắm. Xong vài hôm sau, ông mua chim gọi điện cho anh mình hỏi, con này từng đi mồi hả anh. Ổng nói nó hay quá, nó dụ và bắt bổi như mình bắt gà ( 1 ngày ổng bắt gần 10 con) và ổng bất ngờ hơn khi chim chỉ ăn cám gà.
Qua câu chuyện trên, mình xin ý kiến rằng, cái này thuộc về tố chất dữ của chim và độ dạn. Chim mình đụng tay được và qua lồng như gà đi trên thềm.
Câu chuyện tiếp theo: chuyện mới đây.
-Mình mua 1 con chim thuộc (chủ kêu đi mồi rất hay, rất dữ, ko sợ con nào): xin thưa ngay bửa đầu, chim về 3 đợt, 2 đợt đầu chơi, chim tới gần thì chim lại bay ra, chim về đợt 3, mồi nín thin, không dám chơi. Minh vẫn chăm cho căng lửa, nhưng xin nói rằng, treo ra nó kêu dụ ghê lắm, khi bổi về nó chỉ dám đứng yên và im thin thít. kết luận, chim này khôn nhà dại chợ, chỉ giỏi có võ mòm trong lồng và ra cội. Ra rừng thiên nước độc thì như con thỏ con nhút nhát---> ko thể gọi là mồi dc.
-Một chú chim khác, mình nuôi bổi được 7 tháng, thuần ác ôn. Nó tương đối đứng lồng, dô lụp là hư đầu, nhưng ra rừng lần đầu, chim về ché ác liệt, và bắt ngay luôn 1 em già rừng, chơi nẹt nộ bĩnh hồn. Cái này gọi là tố chất, giờ nó bắt hơn chục con rồi.
-Một chú khác nữa, vừa treo ra, nó nín thin và 2, 5p sau mới huýt quiu, nhưng quít quiu được rồi thì quít riết, nghe chim hót lại giọng bọng là đè bọng, thấy chim rừng nín thì hạ giọng và chim rừng yếu nữa thì chơi hẳn tiếng mái dụ bổi. Bổi sáp đấu thì mồi ché và bọng ngay. Cái này gọi là chim mồi chuyên nghiệp, am hiểu nước đấu của bổi.
Đôi lời chia sẽ, chúc bạn hiểu được chú chim của mình!!!!