Thông Tin Hình Ảnh Hội Thi Sinh Nhật Lần 3 Cafe Chim Cảnh Thủy Mộc!!!

HongThatCong

bạn đọc tiêu chí chưa ?chim ngươi ta dáng,bộ ,bọng còn chim bạn dáng ,bộ thưa bọng thì giải quyết như thế nào ?
Hỏi bạn 1 câu đơn giản nhé: con lồng vuông và con 117 bán giá trong khả năng bạn có thể thì bạn muốn mua và sở hữu con nào? 117 ché có đáng chọn hơn con lồng vuông đứng 1 chỗ hót bạn chọn con nào?

minhthuanan

Đúng là tiếc cho 108 và 117
108 bọng dày, găm với 117, cánh tốt,
117 3-4 phút đầu quá hay, có ché,sau đó bu chụp 108 cũng 3-4 phút, còn 2 Phút cuối chơi tốt
Theo mình thì mình chọn 2 chú này và 149 vào thi đấu 4 con cuối cùng

Thanhglass

Trưởng Ban Vận động Tài trợ HHCMMN
Ở đâu có Huy Đaf Lạt thì ở đó có phim HD AE xem đả luôn,rất là chi tiết và rỏ.Thay mặt AE Ngệ Nhân Hội Thi Thủy Mộc cảm ơn đến Huy Đà Lạt.
Thân/Thanhglass

huy3900606

Ở đâu có Huy Đaf Lạt thì ở đó có phim HD AE xem đả luôn,rất là chi tiết và rỏ.Thay mặt AE Ngệ Nhân Hội Thi Thủy Mộc cảm ơn đến Huy Đà Lạt.
Thân/Thanhglass

hi hi cảm ơn anh Thanhglass , em thích quay làm kỷ niệm lâu lâu xem lại thích lắm anh ah .
Còn 2 Clip chấm theo kiểu Thái Lan up nốt :

soncao3008

Vẫn chưa hiểu rõ cách chấm kiểu Thái là sao AE nhỉ?!

Chim treo trên sào, trọng tài chấm theo cặp. Khi trọng tài di chuyển đến cặp nào thì sẽ đánh giá bọng và độ dài của bọng trên từng chú chim và cho điểm.

Nếu đang ở vị trí 1 chấm chú chim A, B. Nhưng ở vị trí 2, 3 các chú chim C D E sổ bọng cũng ko đc chấm điểm (có trường hợp trong tài đang chấm con A,B thì con C, D đổ bọng. Đến khi qua vị trí con C, D thì 2 con không sổ bọng thì cũng ko đc tính điểm)

Ngoài ra, họ chấm theo tiêu chí độ dài của bọng chứ không chấm theo tiêu chí ra bao nhiêu bọng trong 1 phút.

Vài kinh nghiệm chia sẽ cùng bác Leo nhé.

Thân.

treofan

Chim treo trên sào, trọng tài chấm theo cặp. Khi trọng tài di chuyển đến cặp nào thì sẽ đánh giá bọng và độ dài của bọng trên từng chú chim và cho điểm.

Nếu đang ở vị trí 1 chấm chú chim A, B. Nhưng ở vị trí 2, 3 các chú chim C D E sổ bọng cũng ko đc chấm điểm (có trường hợp trong tài đang chấm con A,B thì con C, D đổ bọng. Đến khi qua vị trí con C, D thì 2 con không sổ bọng thì cũng ko đc tính điểm)

Ngoài ra, họ chấm theo tiêu chí độ dài của bọng chứ không chấm theo tiêu chí ra bao nhiêu bọng trong 1 phút.

Thân.

Nếu tính và chấm theo cách này thì mấy em Sông Kôn hay chim Quãng nói chung là chiếm ưu thế gần như tuyệt đối so với chim Huế và chim Bắc. Bọng trung bình của mấy em Quãng tầm 8-9 âm chưa kể bọng đôi, đúp lê...

chaomaoQuangNam

Chấm theo kiểu Thái thì có gì là hay. Việt Nam có cái bản sắc riêng, đa số bổi nuôi lên nết chơi đâu giống chim Thái :)

phu52000

Member
Nếu tính và chấm theo cách này thì mấy em Sông Kôn hay chim Quãng nói chung là chiếm ưu thế gần như tuyệt đối so với chim Huế và chim Bắc. Bọng trung bình của mấy em Quãng tầm 8-9 âm chưa kể bọng đôi, đúp lê...
Bạn nhầm rồi chim huế ra bọng rất là dài và rõ âm không bị dinh âm

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Vậy đừng ghi chấm chim theo tiêu chí hhcmmn. 117 ché, 108 tương đương 149 sAo k đc chọn?

bạn đọc tiêu chí chưa ?chim ngươi ta dáng,bộ ,bọng còn chim bạn dáng ,bộ thưa bọng thì giải quyết như thế nào ?

tốp 20 con thì k bàn nhưng chọn 4 con vô chung kết hai con này ít bọng .bạn có nhìn chim người ta k hay chỉ lo nhìn chim mình k .

Nếu 2 con chim 117 và 108 là của bạn thì cảm giác bạn sẽ như thế nào?

cảm giác của nghệ nhân đi thi chim lúc nào củng muốn láy giải bao gồm cả bạn .

Hỏi bạn 1 câu đơn giản nhé: con lồng vuông và con 117 bán giá trong khả năng bạn có thể thì bạn muốn mua và sở hữu con nào? 117 ché có đáng chọn hơn con lồng vuông đứng 1 chỗ hót bạn chọn con nào?

K biết các Anh chấm chim giải thi này cảm giác thế nào? Các Anh có bao giờ dành chút thời gian suy nghĩ cảm giác của nghệ nhân cầm chim đi thi chưa? Các bác có cảm thấy áy náy khi k chọn 2 con chim số bd: 117 và 108 k? Hay các bạn đc đào tạo 5 phút trước khi khai mạc giải theo cách chấm của Thái Lan. Phải nói đây là 1 giải thi chấm như HẠCH.

Cuộc thi nào cũng thế thôi có những lúc , những khoảng khắc mà BGK đưa ra quyết định không giống như nhận định của nghệ nhân, tuy nhiên đó là quyết định chung của cả ban GK tập hợp lại chứ không phải của riêng một cá nhân, tôi cũng rất đồng tình với ý kiến của ban HongThatCong với tư cách 1 nghệ nhân trực tiếp chứng kiến sự thể hiện của chú chim 117, tuy nhiên thành phần BGK là những AE nghệ nhân có uy tín và có kinh nghiệm chấm chim rất nhiều, khi công bố thành phần BGK của cuộc thi là BTC đã minh bạch thành phần BGK đó AE nghân đã tham gia thi tức là chấp nhận BGK rồi, còn ai không chấp nhận BGK thì có thể không thi, mà khi chấp nhận rồi thì phải tôn trọng quyết định của họ, anh em nghệ nhân có thể lên thắc mắc và yêu cầu được BGK trả lời nếu thấy quyết định sai ngay lúc đó, còn không thì coi như đã chấp nhận.
Đây là diễn đàn chung, topic này là chia sẽ cho AE xem các hình ảnh cuộc thi cho những AE không được xem trực tiếp nên tôi nghĩ hai bác dừng nên "đôi co" nữa sẽ mất hay, chú chim hay hay không có oan ức hay không thì AE nghệ nhân trực tiếp xem đã rõ nên mong bác HongThatCong dù là chủ chim hay nghệ nhân khác cũng nên thôi và bỏ qua đi nhé,chúc em chim 117 vừa rồi sẽ tiến xa hơn và thành công hơn trong những cuộc thi sau này.
Thân!

Leodevincy

Chào mào Việt

Thân.
Haha, thế họ nên về Thái chơi/chấm là được rồi. Ở VN ta ko ai chơi kiểu như rứa nếu đã trót yêu chim đấu giàn. Thanks Soncao3008 nhiều nhé.

P/S: Thế ở hội thi lần này trọng tài Thái họ chấm từ vòng chọn hả mấy bác? Và thời gian là sau khi hội thi kết thúc, họ móc những con chim vô vòng chọn, ví dụ: TOP 20 và họ bắt đầu chấm để chọn ra chú chim hay nhất theo kiểu Thái?!

soncao3008

Haha, thế họ nên về Thái chơi/chấm là được rồi. Ở VN ta ko ai chơi kiểu như rứa nếu đã trót yêu chim đấu giàn. Thanks Soncao3008 nhiều nhé.

P/S: Thế ở hội thi lần này trọng tài Thái họ chấm từ vòng chọn hả mấy bác? Và thời gian là sau khi hội thi kết thúc, họ móc những con chim vô vòng chọn, ví dụ: TOP 20 và họ bắt đầu chấm để chọn ra chú chim hay nhất theo kiểu Thái?!

Không bác Leo ơi.

Ta vẫn thi bình thường...họ quan sát 3 vòng đầu chọn ra 16 chú chim. Ta thi xong, 16 chú chim kia vào thi vòng thi Thái Lan.

Có những chú chim rớt vòng 1...vẫn thi vòng Thái, hihi.

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Anh Nguyễn Khoa Tâm đại diện cho diễn đàn Chaomao.org nhận phần quà từ BTC (Chiếc lồng vuông)

Thân/ Tuyen Le Minh

....................................

BQT diễn đàn chân thành cám ơn món quà cuả BTC Hội Thi Cà Phê Chim Cảnh Thủy Mộc.
Ngay sau khi nhận chiếc lồng này tại Hội thi, các thành viên cuả diễn đàn có mặt tại đây đã hội ý nhanh và thống nhất đưa vào mục Đấu Giá trên diễn đàn. Chương trình đấu giá này sẽ do anh Dũng cmnhatrang phụ trách. Toàn bộ kinh phí đấu giá được sẽ ủng hộ cho cháu Vít con trai cuả thành viên Đức QN đang chờ ngày mổ tim. Anh em xem thêm tại ĐÂY

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
BQT diễn đàn chân thành cám ơn món quà cuả BTC Hội Thi Cà Phê Chim Cảnh Thủy Mộc.
Ngay sau khi nhận chiếc lồng này tại Hội thi, các thành viên cuả diễn đàn có mặt tại đây đã hội ý nhanh và thống nhất đưa vào mục Đấu Giá trên diễn đàn. Chương trình đấu giá này sẽ do anh Dũng cmnhatrang phụ trách. Toàn bộ kinh phí đấu giá được sẽ ủng hộ cho cháu Vít con trai cuả thành viên Đức QN đang chờ ngày mổ tim. Anh em xem thêm tại ĐÂY

e đã post bài xin ý kiến Ae BQT trong khán đài A từ sáng nay, a em vào cho ý kiến nhé...
http://www.chaomao.org/threads/1777...vuông-19nan-do-CLB-Thủy-Mộc-tặng-làm-từ-thiện....