Thả chim

dluat

hành động của bác thật đáng khích lệ, bác nhớ thả những chỗ có nhiều mồi ăn, càng xa khu dân cư càng tốt nếu ko chúng sẽ không kiếm dc thức ăn và còn bị người khác bẫy lại. Giờ nhiều người chơi chào mào quá chỉ thấy lùng sục, săn bắt. Đầu tiên là vùng có chim hay xong cung ko đủ cầu thì ko hay cũng bắt. Không thấy mấy người có hành động thả như bác. Mình nhớ trc đây ở quê mình rất nhiều chào mào, mỗi lần có trái mít hay buồng chuối chín thì nghe chào mào ríu rít ở góc vườn. Sáng sớm dậy nhìn lên ngọn cây cao là có mấy cặp chào mào đậu trên đó và hót. Giờ thì chẳng còn mống nào thấy mà buồn.

hoacatim

hôm thứ bảy vừa rồi e cũng có ý định phóng sanh chú chào mào ở nhà, vì cái tội hay lộn mèo (kè chim thì ko thấy lộn). E mở cửa lồng rồi bỏ đi hơn 5 tiếng mới quay về vậy mà e nó vẫn ở trong lồng. chắc còn lưu luyến e, nên quyết định nuôi tiếp.

duongnhiet

Member
hành động của bác thật đáng khích lệ, bác nhớ thả những chỗ có nhiều mồi ăn, càng xa khu dân cư càng tốt nếu ko chúng sẽ không kiếm dc thức ăn và còn bị người khác bẫy lại. Giờ nhiều người chơi chào mào quá chỉ thấy lùng sục, săn bắt. Đầu tiên là vùng có chim hay xong cung ko đủ cầu thì ko hay cũng bắt. Không thấy mấy người có hành động thả như bác. Mình nhớ trc đây ở quê mình rất nhiều chào mào, mỗi lần có trái mít hay buồng chuối chín thì nghe chào mào ríu rít ở góc vườn. Sáng sớm dậy nhìn lên ngọn cây cao là có mấy cặp chào mào đậu trên đó và hót. Giờ thì chẳng còn mống nào thấy mà buồn.
Ở các tỉnh phía Bắc còn cảnh này.

duongnhiet

Member
Đợt này có 7 con, 6 con má đỏ và 1 con má trắng. Con má trắng thấy nó bay yếu nên còn giữ lại. Mang 6 con lên núi.
Được ga tốt nên vào khu vực núi hơi sâu, đến chỗ không bắt được sóng Vit teo luôn, cũng tình cờ phát hiện ra cung đường treeking. Đang lên plan chinh phục, anh em ORG Qng ai thích ngắm cảnh khám phá thiên nhiên núi rừng thì đi cùng cho vui :D

duongnhiet

Member
Mùa sau lên đây đánh ko chừng e nó lại hay đó...kaka
Qngai đang mùa chào mào sinh sản rộ, hy vọng tụi nó ra ngoài kịp xxx làm lứa cuối.
Lúc thả chỉ cầu mong nó thoát được lụp bẫy của mấy "thằng bẫy chim" mùa này là mừng rồi chứ không nghĩ phải kiếm lợi sau này đâu coghe.
Đói thì ăn vài miếng cơm là no, chứ giàu sang gì kiếm mấy đồng tiền trên thân xác mấy con chim nhỏ. Cùng lắm là mua được chiếc xe máy, cái đt...
Lên án bẫy lưới nhưng đâu biết rằng đánh lụp chim bố mẹ mùa sinh sản còn tận diệt gấp nhiều lần bẫy lưới.

lbeen88

Mấy em nào không chơi được thì thả bớt chứ như thế này vài năm nữa chim đâu mà chơi

Kẻ Trú Mưa

Mấy em nào không chơi được thì thả bớt chứ như thế này vài năm nữa chim đâu mà chơi
Chim mua về thấy chơi ko được là thả thì có tiền núi cũng không chịu được bác ạ, trừ mấy anh em điều kiện quá thôi @@

duongnhiet

Member
Tuổi già làm biếng nhác đi + sự nhẹ lòng trước lời xin chim nuôi của các ama nên lâu lắt lâu lơ mới tập hợp đủ chim đi thả.
Tắm dạ hương trước khi về núi:

Sang lồng tắm 1 lượt 4 con cũng không đơn giản, mấy lần mới qua hết 1 lượt, vài lần đầu thì con này qua, con kia lại miết

" Đường xa vạn dặm một mình ta đi...

Vượt suối...

... Và rồi cũng đến nơi rừng nguyên sinh

Nơi đây sóng di động không còn, dừng chân bên con suối nhỏ nge tiếng ve rừng, chiều buồn đến nao lòng kẻ tha phương...

Bước chầm chậm, hít thật sâu cảm nhận từng dòng không khí mát lạnh. Kìa bên khe đá có bụi gì quen quen, tuổi thơ ơi!

(hồi lớp 5 nuôi 2 con quạch nâu và quạch thơm cùng trong 1 cái lồng, cứ nghĩ con nâu là con trống và con thơm là con mái ^_^. Cứ mỗi buổi chiều đi học về, không theo các bạn đi đường chính mà một mình men theo con đường mòn dọc bờ sông để tìm hái trái ráy cho 2 vc chim. Cứ nuôi miết được vài tháng thì tự nhiên con nâu tối không đứng ngủ gần con thơm nữa. Ban ngày thì cắn con thơm...(đoạn này chừ không nhớ là con nâu vì sao không còn...). Còn lại con quạch thơm. Nhớ là nó bị cụt đuôi, sáng tầm 8h treo ở dưới bếp thì nó hót rất hay (bây giờ vẫn còn cảm nhận được giọng hát lạ của nó, vẫn còn 1 điều muốn làm là sẽ nuôi 1con quạch thơm và thuần cho nó hót như con chim ngày xưa...

Tự nhiên có cảm xúc kể chuyện nuôi chim hồi lợp, quay lại chuyện chính: thấy bụi ráy thì cũng nhớ đến org nên có tấm hình này, hihi:

bẻ, giòn tan gãy cái rẹt:

Tiếp tục đi thì tới chỗ xe không vào được nữa (thật ra là khó đi chứ không phải không đi được, do trời gần tối và mình cũng phải về nhận hàng nữa nên dừng lại):

thả:

NAMNT

cũng có lần, mang 2 con đi thả. cách nhà tầm 2km. Ở Sài Gòn mà, Chi còn đầm chứa nước gần nhà là có cây cối v ít bóng người nhất.
về nhà, sau 3 tiếng, nó đã đậu lại trên sân thượng nhà hic. thế là em mang cám ra, để ở 1 góc cho nó ăn. nó ăn rồi bay đi đâu 1 lác , đói lại bay về. làm 2-3 ngày vậy thì không thấy bóng nữa, chắc đã bị ai đó bẩy!

ca_chep

hành động đẹp !! cảm ơn bác rất nhìu đã chia sẽ cho ae xem ..
tò mò là ko bít mấy con bổi này gốc gác ở đâu vậy bác ??

dungqn

Tuổi già làm biếng nhác đi + sự nhẹ lòng trước lời xin chim nuôi của các ama nên lâu lắt lâu lơ mới tập hợp đủ chim đi thả.
Tắm dạ hương trước khi về núi:

Sang lồng tắm 1 lượt 4 con cũng không đơn giản, mấy lần mới qua hết 1 lượt, vài lần đầu thì con này qua, con kia lại miết

" Đường xa vạn dặm một mình ta đi...

Vượt suối...

... Và rồi cũng đến nơi rừng nguyên sinh

Nơi đây sóng di động không còn, dừng chân bên con suối nhỏ nge tiếng ve rừng, chiều buồn đến nao lòng kẻ tha phương...

Bước chầm chậm, hít thật sâu cảm nhận từng dòng không khí mát lạnh. Kìa bên khe đá có bụi gì quen quen, tuổi thơ ơi!

(hồi lớp 5 nuôi 2 con quạch nâu và quạch thơm cùng trong 1 cái lồng, cứ nghĩ con nâu là con trống và con thơm là con mái ^_^. Cứ mỗi buổi chiều đi học về, không theo các bạn đi đường chính mà một mình men theo con đường mòn dọc bờ sông để tìm hái trái ráy cho 2 vc chim. Cứ nuôi miết được vài tháng thì tự nhiên con nâu tối không đứng ngủ gần con thơm nữa. Ban ngày thì cắn con thơm...(đoạn này chừ không nhớ là con nâu vì sao không còn...). Còn lại con quạch thơm. Nhớ là nó bị cụt đuôi, sáng tầm 8h treo ở dưới bếp thì nó hót rất hay (bây giờ vẫn còn cảm nhận được giọng hát lạ của nó, vẫn còn 1 điều muốn làm là sẽ nuôi 1con quạch thơm và thuần cho nó hót như con chim ngày xưa...

Tự nhiên có cảm xúc kể chuyện nuôi chim hồi lợp, quay lại chuyện chính: thấy bụi ráy thì cũng nhớ đến org nên có tấm hình này, hihi:

bẻ, giòn tan gãy cái rẹt:

Tiếp tục đi thì tới chỗ xe không vào được nữa (thật ra là khó đi chứ không phải không đi được, do trời gần tối và mình cũng phải về nhận hàng nữa nên dừng lại):

thả:
Bạn làm được một việc thật ý nghĩa. Có dịp mời bạn cafe Thế Kỷ.

duongnhiet

Member
Qng 23/08/2016
Thả chim tháng trước rồi nhưng nay mới viết report được. Mọi người đọc vui nha.
Cũng con đường giờ hai bên chỉ còn toàn keo với keo, xa bên trong là vạt nắng chiều muộn_mình phải đi nhanh thôi, trời sắp tối rồi...

1 6_zpscxofwppu.jpg

Suối__

1 8_zpsydr9qjzu.jpg

1 9_zpswylvkatx.jpg

Nàng nàng đang ra hoa, trái này màu đen hồi nhỏ hay hái nuôi chim non( viết tới đây thử tìm tên và hình trên gg thì chưa ra, bạn nào đi ngang qua biết tên chỉ giúp với, hihi)
1 11_zpsawyxdn8x.jpg

Alone:
1 12_zpsx2yc5hly.jpg

Cua đá:
1 13_zpsc21z0cim.jpg

Chắc đây là hậu trường món vịt trời nướng của mấy người đi rừng:
1 15_zpsyuszjvic.jpg

1 14_zpsn2bu9zon.jpg

... ngắm cảnh miết_thả chim về phố sớm kẻo trời tối khó đi nào ^_^

Tạm biệt rừng xanh:
1 19_zpswzzydrgo.jpg

Đường về
1 34_zpsy6azkroi.jpg

1 35_zpsuq6dgpdx.jpg

....

hoangjtam

Qng 23/08/2016
Thả chim tháng trước rồi nhưng nay mới viết report được. Mọi người đọc vui nha.
Cũng con đường giờ hai bên chỉ còn toàn keo với keo, xa bên trong là vạt nắng chiều muộn_mình phải đi nhanh thôi, trời sắp tối rồi...

1 6_zpscxofwppu.jpg

Suối__

1 8_zpsydr9qjzu.jpg

1 9_zpswylvkatx.jpg

Nàng nàng đang ra hoa, trái này màu đen hồi nhỏ hay hái nuôi chim non( viết tới đây thử tìm tên và hình trên gg thì chưa ra, bạn nào đi ngang qua biết tên chỉ giúp với, hihi)
1 11_zpsawyxdn8x.jpg

hình như là cây an xoa.

duongnhiet

Member
Không phải an xoa đâu. (mà cây an xoa trên mạng rao trị gan là thông tin lừa đảo đó nha).