Thảo luận dùm em cách chăm chim do không có thời gian

Tri Minh

Các a e nghệ nhân giúp e với hiện tại e chơi 2 chú chào mào 1 e chơi giàn, 1 em mồi do đặc thù công việc nơi e làm là ngày 8 tiếng và hơi xa nhà nghỉ trưa chỉ có 1 tiếng đồng hồ nên em phải ở lại công ty để tiếp tục làm việc, lúc trước làm chỗ cũ thì nhàn nhã gần nhà thích thì về nhà chăm chim, nên chăm mấy em í rất căng lửa nay làm ở đây việc nhiều và xa nhà nữa 16h30 mới được về bỏ bê 2 chú chim cưng của mình tội nghiệp quá, sáng trước khi đi làm để cào cào trái cây cho ăn thôi thiếu tắm, thiếu nắng tội mấy e nó quá.:D

Trung Arc

Mình cũng chuẩn bị giống như bạn đây, 1 vấn đề nan giải cho người đi làm xa nhà...

chimcuccu!!

cố gắng khắc phục bạn ạ mình cũng thế có khi đi 2,3 ngày mới về sáng bạn xem có chỗ nào có nắng thì cheo ra thay đổi moi con 1 hôm chiều về tầm đấy vẫn còn nang nên cố gắng cho tam cũng được mà.co lên ban tất cả vì sự nghiệp chim cò của chúng ta.

Tri Minh

cố gắng khắc phục bạn ạ mình cũng thế có khi đi 2,3 ngày mới về sáng bạn xem có chỗ nào có nắng thì cheo ra thay đổi moi con 1 hôm chiều về tầm đấy vẫn còn nang nên cố gắng cho tam cũng được mà.co lên ban tất cả vì sự nghiệp chim cò của chúng ta.

Nghe bác nói mà mát cả lòng, chăm để chủ nhật đi dợt cội với nguoi ta chứ, nghĩ thấy mấy bác làm nghề tự do hoặc làm cho gia đình có thời gian chăm chim cò, như mình làm việc như vậy thì chịu chết rồi. Thanks bạc nhé chimcuccu

cmtegiac

đa số anh em làm công việc trong giờ hành chính thì đều gặp trường hợp như bạn và mình cũng là một trong số đó. VÌ đặc thù công việc nên ko thể phơi nắng chim được mà chỉ có thể làm công việc đó vào cuối tuần. Vì thế mình chọn 1 giải pháp mang tính hên xui mà mình đang làm hiện nay như này, bạn xem có áp dụng được không nhé
buổi sáng mình đi làm thì mình để 2 con lên nóc lồng lực để phơi nắng, đặc thù hướng nắng nhà mình từ 7h đến tầm 10h là hết nên hôm nào có nắng là OK , đó là những ngày hên. Còn vào mùa mưa như mùa này ở SG thì nắng mưa thất thường nhiêu khi sáng nắng trưa lại mưa nên nếu có mưa cũng đành chấp nhận. Đối với những e thay lông thì đơn giản hơn còn những e cần nắng để vào lửa thì đúng là nan giải nên mình toàn gửi ae có thời gian chăm chăm dùm mình, ngược lại mình chăm chim thay lông dùm anh em.

chaomaosathay

em làm cách nhà 12km, nhưng vì sự nghiệp chim cò, e hy sinh giấc ngủ trưa, vẫn chạy về phơi nắng, tắm, dọn vệ sinh cho mấy e, rùi lai cuốc 12km nữa để đi làm ( thành ra thêm 1 vòng tiền xăng nữa huhu)

chaomaotd

mình thì có người nhà để nhờ vả, nếu không mình sẽ thiết kế một cơ cấu tắm chim và phơi nắng tự động.

chim_den78

Vợ & bạn gái. Mình thì vợ làm ở nhà. Trưa vợ tắm chim. Tối cho em nó đi ngủ ko dọn đc phân thì sáng dậy mình dọn. Đêm em nó vẫn pải chịu khó ngửi mùi......! Dạo này 7 nghiệp ở nhà chỉ đi vặt wa phèn đen vê cho em nó ăn. Chim đang thay lông.

nam

Thiết kế 1 cái lồng lực, 1/2 ko mái che, 1/2 có mái che, thả chim vào đó, móc thức ăn, cào cào và bỏ máng nước vào, chim tự sinh hoạt theo nhu cầu cơ thể, nhớ để nơi có nắng, chiều về cho chim qua lồng nuôi và treo chim nghỉ ngơi. Chủ nhật đi chơi thì t6 ko thả lồng lực hoặc t7, có nghĩa là khoảng 1-2 ngày, tùy vào cơ địa mỗi chú chim, treo nơi thoáng mát. Cn uống cafe vô tư. Thân.

vuphat

em làm cách nhà 12km, nhưng vì sự nghiệp chim cò, e hy sinh giấc ngủ trưa, vẫn chạy về phơi nắng, tắm, dọn vệ sinh cho mấy e, rùi lai cuốc 12km nữa để đi làm ( thành ra thêm 1 vòng tiền xăng nữa huhu)
e nhẹ hơn bác có 7 km thôi. Nhưng nói thật nhiều khi mệt, anh hưởng công việc. Cố gắng vậy mà chim cò vẫn rất khó lửa. Nhưng thôi đam mê phải chấp nhận. Chỉ cần thấy chim khoẻ hót lai rai là ok rồi. Chứ nói thật có mua chim đắt tiền, kinh nghiệm đầy mình mà ko có thời giam chăm chim nhiều thì chim mình cũng ko thể tốt đc.

hung_chip

mình may mắn được người nhà chăm hộ nên ko cần chăm cũng vẫn căng lửa tốt :D

longxp

Cảm ơn chủ thớt....Mình cũng đi làm giờ hành chính thời gian cho mấy em nó chỉ có mỗi thứ 7 và/hay CN :-( Cho nên mình chỉ có thể chăm mấy em nó tốt nhất có thể. Sáng ra thay nước / cám / trái cây (cào cáo thì T7 và/hay CN mới có), tối 8-9h về nhà trùm lồng. Do đó mình chỉ mong em nó hót lai rai cả ngày là được rồi...

phamnam186

Mình thì làm việc nhà phơi tắm núc nào cũng được nhưng nhà mình không có chỗ dợt.chán nghê

Thiết kế 1 cái lồng lực, 1/2 ko mái che, 1/2 có mái che, thả chim vào đó, móc thức ăn, cào cào và bỏ máng nước vào, chim tự sinh hoạt theo nhu cầu cơ thể, nhớ để nơi có nắng, chiều về cho chim qua lồng nuôi và treo chim nghỉ ngơi. Chủ nhật đi chơi thì t6 ko thả lồng lực hoặc t7, có nghĩa là khoảng 1-2 ngày, tùy vào cơ địa mỗi chú chim, treo nơi thoáng mát. Cn uống cafe vô tư. Thân.
. Đúng ý mình , cũng rơi vào hoàn cảnh vậy và đã có lồng tập lực , thay nhau mỗi e một ngày các đồng chí ạ .

bad boy

mình cũng giống bạn, cho vào lồng lực che 1/4 lồng, đầy đủ thức ăn. nhưng dc cái buổi trưa chịu khó chạy gần 10km về tắm cho chim , mệt nhưng cứ nghĩ đc về tắm , chăm chúng nó là lại thấy vui. có bữa còn ko ăn trưa luôn. vì ăn tinh thần no rồi. hi hi.cũng may ở nhà có ba mẹ treo cất dùm những lúc mưa gió. bạn nên làm cái lồng lực, cho máng tắm vào là ok. hoa quả , châu chấu đầy đủ là ok.

Tri Minh

mình cũng giống bạn, cho vào lồng lực che 1/4 lồng, đầy đủ thức ăn. nhưng dc cái buổi trưa chịu khó chạy gần 10km về tắm cho chim , mệt nhưng cứ nghĩ đc về tắm , chăm chúng nó là lại thấy vui. có bữa còn ko ăn trưa luôn. vì ăn tinh thần no rồi. hi hi.cũng may ở nhà có ba mẹ treo cất dùm những lúc mưa gió. bạn nên làm cái lồng lực, cho máng tắm vào là ok. hoa quả , châu chấu đầy đủ là ok.

rất cảm ơn các bác đã chia sẽ nhiều kinh nghiệm quý báu mình cũng tính bỏ lòng tập lực nè nhưng mà khổ cái 02 vợ chồng em ở nha riêng sáng đi làm hết mà nhà ở theo kiểu nhà tập thể san sát nhau để vào lồng lực phơi nắng bên ngoài ko khéo ăn trộm nó rước đi thì nguy to, để trong nhà thì ko có nắng, nan giải quá. từ công ty mình về tới nhà khoảng hơn 10 km nhưng chỉ nghỉ có 1 tiếng thôi về tắm giặt cho mấy ẻm xong là chay lên ko kịp luôn. bữa giờ mấy ẻm tụt lửa quá thấy buồn não ruột. Đành dành thời gian tới cuối tuần quá. Thanks các bác rất nhiều.:eek:

Trung Arc

rất cảm ơn các bác đã chia sẽ nhiều kinh nghiệm quý báu mình cũng tính bỏ lòng tập lực nè nhưng mà khổ cái 02 vợ chồng em ở nha riêng sáng đi làm hết mà nhà ở theo kiểu nhà tập thể san sát nhau để vào lồng lực phơi nắng bên ngoài ko khéo ăn trộm nó rước đi thì nguy to, để trong nhà thì ko có nắng, nan giải quá. từ công ty mình về tới nhà khoảng hơn 10 km nhưng chỉ nghỉ có 1 tiếng thôi về tắm giặt cho mấy ẻm xong là chay lên ko kịp luôn. bữa giờ mấy ẻm tụt lửa quá thấy buồn não ruột. Đành dành thời gian tới cuối tuần quá. Thanks các bác rất nhiều.:eek:
Bác nghiên cứu xem có cách nào đem mấy em nó lên công ty được không?