Thảo luận thành phần cám

xoong thung

Chào cả nhà! Mình trước h làm cám trong thành phần cám của mình có cả đậu nành, dàn chim nhà ăn thấy tương đối ổn định. Cách đây hơn nửa tháng trước khi mình làm mẻ mới vô tình mình có đọc cẩm nang những thực phẩm ko nên dùng chung (kị nhau) mình thấy có nói tới sữa đậu nành vs trứng gà: Sữa này có men protidaza kiềm chế các protein trong trứng gà,cản trở tiêu hóa, gây khó tiêu, đầy bung. Sau hồi phân vân vì 1 đằng là sữa đậu nành và đậu nành mình quyết định rút đậu nành ra khỏi thành phần cám của mình.
Sau nửa tháng vừa qua mình nhận thấy là chim mình ăn nhiều cám hơn hẳn mặc dù trời đông chim ít vận động hơn. Vậy nên mình muôn cả nhà chia sẻ ý kiến
Thân!

Hải Băng Giá

theo mình nghĩ thức ăn không cần cầu kỳ lắm đâu, chủ yếu là ở tố chất chú chim thôi. Chim đã chịu chơi thì có chế độ tắm nắng, cám, trái cây, nghỉ ngơi là ok thôi. Em đã từng rất kỳ công nào là cào cào, châu chấu, cám rất nhiều chât nhưng rốt cuộc lại chẳng có chú nào ra hồn. Hiện nay em có 2 chú (1 bổi già khoảng 4-5 năm ngoài rừng + 1 má trắng mới xong lông) em phơi nắng thường xuyên + chuối + cám gà + 1 tuần đi dợt 3 lần hiện nay 2 em nó đã chơi được kha khá.

hoangjtam

chính xác chủ yếu là tố chất con chim chăm sóc đều đặn tắm nắng ,nước trái cây đầy đủ là được cám k cần cầu kỳ lắm.chim mà cùi bắp cám ngon cỡ nào nuôi hoài cũng là cùi bắp thôi.

xoong thung

cám ơn ý kiến của các bác nhưng các bác lại hơi lệch ý của e rồi, tất nhiên ko chỉ con chim mà bất kể ở đây là gì thì cũng vậy thôi cái tố chất nó là hàng đầu, các bác nói cám ko quan trọng đối vs 1 con chim tố chất thì e lại ko cho là như thế. Vậy sao cái mục dinh dưỡng nhà ta hàng loạt cong thức cám? Ae rất nhiều người phải tận tay làm những mẻ cám đầy gởi gắm cho chú chim yêu quý của mình ăn? Sao lại có cái khái niệm cám kích?.... vậy vai trò của cám ở đây là gì? Chắc các bác muốn chú cưng của mình giữ đc tố chất vậy còn phát huy tố chất các bác tính sao? Mới đây có 1 bác post chế đọ dinh dưỡng của một vận đông viên e ko nhớ rõ lắm để qua đó ae thấy để phát huy tố chất nó phải cần bổ xung ntn cho bữa ăn hằng ngày. Dẫu biết mỗi người có mục đích chơi khác nhau...Đôi lời chia sẻ mong các bác đừng chém em, tội nghiệp.
Thân!

nam

Điều kiện cần: là con chim có tố chất, điều kiện đủ: tay nuôi của người chủ. Cám là 1 trong những yếu tố để cấu tạo nên điều kiên đủ. Điều kiện cần và đủ hội tụ sẽ tạo nên 1 chú chim đẳng cấp. Thân.

hoichaomao

Trước mình làm bột ngu coc k có bột bắp. mới mẻ đây mình thêm bột bắp mà k bỏ đậu nành, thấy bắp rất tót trong công thức. theo ý bạn mình thấy khá hợp lý, ai có ý kiến khác xin cho thêm ah

chính xác chủ yếu là tố chất con chim chăm sóc đều đặn tắm nắng ,nước trái cây đầy đủ là được cám k cần cầu kỳ lắm.chim mà cùi bắp cám ngon cỡ nào nuôi hoài cũng là cùi bắp thôi.
Đúng là các pác đã hiểu sai ý của anh xoong thung rùi , ý anh ấy hỏi là đậu nành vs trứng gà
trộn vào cám chim ăn khó tiêu đầy bụng , mục đích anh ấy là chia sẻ thêm cho A\E biết
và muốn biết các A\E có gặp tình trạng ở trên chưa .
Thân .

minhtuantbvn

cái này cứ hỏi giáo sư Nguyễn Lân Dũng còn ae chỉ là nông dân thui không đi làm Quốc hội được,nếu có nói cũng chỉ là nghe hay đọc ở đâu đó rồi chém gió lại nên no chẩn

chaomao_pr

Chào cả nhà! Mình trước h làm cám trong thành phần cám của mình có cả đậu nành, dàn chim nhà ăn thấy tương đối ổn định. Cách đây hơn nửa tháng trước khi mình làm mẻ mới vô tình mình có đọc cẩm nang những thực phẩm ko nên dùng chung (kị nhau) mình thấy có nói tới sữa đậu nành vs trứng gà: Sữa này có men protidaza kiềm chế các protein trong trứng gà,cản trở tiêu hóa, gây khó tiêu, đầy bung. Sau hồi phân vân vì 1 đằng là sữa đậu nành và đậu nành mình quyết định rút đậu nành ra khỏi thành phần cám của mình.
Sau nửa tháng vừa qua mình nhận thấy là chim mình ăn nhiều cám hơn hẳn mặc dù trời đông chim ít vận động hơn. Vậy nên mình muôn cả nhà chia sẻ ý kiến
Thân!
Dậu nành anh đã rang chín trước thì men protidaza đã bị tiêu diệt rồi anh nên nó ko Có gây hại gì đâu. Khi rút Dậu nành anh thay thế bằng gì, đậu nành có hàm lượng đạm khá cao khoảng 16% ,do đó khi anh rút đậu nành ra và thay bằng thứ khác vd như bắp thì hàm lượng đạm giảm=> thì tổng năng lượng bị giảm nên chim phải ăn nhiều đễ bù lại

windstrucks

Dậu nành anh đã rang chín trước thì men protidaza đã bị tiêu diệt rồi anh nên nó ko Có gây hại gì đâu. Khi rút Dậu nành anh thay thế bằng gì, đậu nành có hàm lượng đạm khá cao khoảng 16% ,do đó khi anh rút đậu nành ra và thay bằng thứ khác vd như bắp thì hàm lượng đạm giảm=> thì tổng năng lượng bị giảm nên chim phải ăn nhiều đễ bù lại
bạn này nói chính xác nè, đậu nành sống mới chứa 1 phần nhỏ hàm lượng enzyme anti protease ( cái tên k nhớ chính xác lắm nhé mấy bác), đạm đậu nành nguyên dầu khoảng trên 30%, năng lượng khoảng trên 4000, bắp khoảng 8% protein và trên 3000 năng lựong.

laithieu

bạn này nói chính xác nè, đậu nành sống mới chứa 1 phần nhỏ hàm lượng enzyme anti protease ( cái tên k nhớ chính xác lắm nhé mấy bác), đạm đậu nành nguyên dầu khoảng trên 30%, năng lượng khoảng trên 4000, bắp khoảng 8% protein và trên 3000 năng lựong.
chắc là k sao đâu thấy bịch cám nào cũng để thành phần có đậu nành với trứng gà mà.