Thảo luận về cách chăm chào mào thay lông.

dungchaomaovt

Chào các bạn, hôm n mình mạn phép làm cái topic thảo luận về chăm chim thay lông, sau một thời gian chơi chim mình cũng tìm hiểu và thấy chăm sóc con chim thay lông thật khó, để con chim chơi tốt cần có bộ lông đẹp, hoàn chỉnh, không bị lông xót, bản thân mình đã chăm vài con thay lông thì thấy thế này, con chim thay lông mà cho ăn nhiều cào cào, cám chất nó rất khó thay, mà có khi thay xong bộ lông vẫn bị xót ( 2 lớp) . còn con chim mình cho ăn cám nhạt như bavi, cào cào ít( 1tuan 1 lần) cho ăn thì lại rớt lông nhanh và nhiều, hôm nay ra cội chim thì cũng nghe 1 pác nghệ nhân lâu năm nói chim thay lông chủ yếu cho ăn trái cây mát như , đu đủ, cam, cà chua....xoay tua ( ít cho ăn cào cào)thì sau khi xong lông chim mau vào lửa hơn là cho ăn nhiều cào cào. Vậy các bạn cùng chia sẻ để anh em rút ra được kinh nghiệm chăm chim thay lông tốt hơn. Thân.

duytu

mình nghĩ cho chim ăn cào cào lúc dag ra lông con thì tốt hơn,tăng cường can xi giúp chim có bộ lông óng mượt và khỏe mạnh,nhưng hạn chế cách ngày ăn 1 lần là dc.

dungchaomaovt

mình nghĩ cho chim ăn cào cào lúc dag ra lông con thì tốt hơn,tăng cường can xi giúp chim có bộ lông óng mượt và khỏe mạnh,nhưng hạn chế cách ngày ăn 1 lần là dc.
. mình đã từng chăm kiểu này, cho cào cào liên tục, nhưng có vẻ như chim ăn cào cào vào nó không xuống lửa nên lông rớt rất chậm.

duytu

. mình đã từng chăm kiểu này, cho cào cào liên tục, nhưng có vẻ như chim ăn cào cào vào nó không xuống lửa nên lông rớt rất chậm.
mình chăm thay lông thì như vậy mà trái cây thay đổi liên tục ngày nào củng có,cám thì mình tự làm nên ko nóng,cảm giác con chim ra lông nhanh hơn từng ngày.

MrKhoaMars

Mình chăm thì thấy thế này. Con chim mình treo trong góc nhà cho ăn cám thường cả tuần mới vệ sinh lồng. Nước chơi luôn cóng 500ml chống tắm. Bột chơi nguyên hủ ăn cả tuần. Trái cây thì 2-3 ngày liệng vô một trái để mặc kệ. Chủ nhật rãnh đem ra vệ sinh lồng cho tắm. Lông con nào cũng đẹp mướt rượt. Sau này chơi quen có ông anh chủ thương hiệu một loại cám ổng làm riêng cám thay lông cho chim ổng ổng cho nửa ký cho chim ăn thử kỷ niệm nói là đảm bảo ko còn lông xót. Thấy ăn xong hơn 1 tháng mọc lại nhanh phết lông cũng đẹp. Ko thấy rụng lắc nhắt nữa. Có gọi hỏi ổng bảo hạ đạm xuống thêm khoáng gì gì đó không rành lắm.

dungchaomaovt

Mình chăm thì thấy thế này. Con chim mình treo trong góc nhà cho ăn cám thường cả tuần mới vệ sinh lồng. Nước chơi luôn cóng 500ml chống tắm. Bột chơi nguyên hủ ăn cả tuần. Trái cây thì 2-3 ngày liệng vô một trái để mặc kệ. Chủ nhật rãnh đem ra vệ sinh lồng cho tắm. Lông con nào cũng đẹp mướt rượt. Sau này chơi quen có ông anh chủ thương hiệu một loại cám ổng làm riêng cám thay lông cho chim ổng ổng cho nửa ký cho chim ăn thử kỷ niệm nói là đảm bảo ko còn lông xót. Thấy ăn xong hơn 1 tháng mọc lại nhanh phết lông cũng đẹp. Ko thấy rụng lắc nhắt nữa. Có gọi hỏi ổng bảo hạ đạm xuống thêm khoáng gì gì đó không rành lắm.
. bạn có cho ăn cao cào kg?

luanthanh

ko nên cho ăn cào cào bạn nhe ,. đam nhiều chim hay bị sâu lông , trứng kiến là tôt nhất

MrKhoaMars

. bạn có cho ăn cao cào kg?
Cào cào thì tuần có tuần không. Có con thay lông ăn cc như bợm có con ăn đúng 3 con. Do làm giờ hành chính nên chỉ mua dc buổi sáng sớm. Thường sáng thứ 6 mình đi mua về cho ăn để chủ nhật đi cội. Thường chim thay lông mình cho ăn 1 tuần một lần 3-4 con thôi. Còn đa số cho ăn trứng kiến là đúng nhất. Nhưng chim mình cũng không có trứng kiến mà ăn.

dungchaomaovt

Cào cào thì tuần có tuần không. Có con thay lông ăn cc như bợm có con ăn đúng 3 con. Do làm giờ hành chính nên chỉ mua dc buổi sáng sớm. Thường sáng thứ 6 mình đi mua về cho ăn để chủ nhật đi cội. Thường chim thay lông mình cho ăn 1 tuần một lần 3-4 con thôi. Còn đa số cho ăn trứng kiến là đúng nhất. Nhưng chim mình cũng không có trứng kiến mà ăn.
. vậy là có thể do cho ăn ít cào cào nên mấy con chim của bạn thay lông tốt đây,

tinbmt1975

Nếu cho ăn cào cào nhiều chim xuống lông rất chậm, thậm chí rớt vài cộng rồi dừng và có lửa chơi lại, em cũng có 1 chú như thế do cho cào cào nhiều rớt vài cọng lông cánh và đuôi rồi dừng.

dungqn

Không phải cho ăn nhiều cào cào chim rớt lông chậm, cho ăn ít cào cào chim thay lông nhanh. Mà khi chim bắt đầu rớt lông thì đổi cám nhạt, ít đạm, ít nóng so với cám ăn hàng ngày, tăng cường trái cây nhiều nước như cà chua, cam, cà rốt hấp...mồi tươi thì trứng kiến là lựa chọn tốt nhất, nên tắm vào chiều muộn 2-3 ngày một lần. Khi chim rớt lông gần xong thì tăng cường mồi tươi: cào cào là lựa chọn tốt nhất, tăng cường trái cây màu đỏ: cà rốt hấp, ớt chuông đỏ, đu đủ, ...để có màu lông đẹp, đồng thời tăng dần lượng đạm trong cám. Vài ý góp thêm.

nhocloclaoca

chim thay lông mình cho ăn Sâu Sữa được không các bác , loại sâu to hơn sâu quy nhưng nhỏ hơn sâu rồng ấy

thangdgnai

Bác khoa giống e nè, do công việc đành vậy, cứ cám nhạt và trái cây, mồi tươi thì tùy có thì ăn ko có thì nhịn, rảnh lúc nào tắm lúc đó nhưng chủ yếu là buổi trưa và chủ nhật, thế mà thay lông vẩn đẹp, xong lông thúc lửa là uống cà phê vô tư àh. chứ nhiều bác cưng con chim quá thành ra các cháu nó mập quá ì chim chậm lửa àh.

dungchaomaovt

Bác khoa giống e nè, do công việc đành vậy, cứ cám nhạt và trái cây, mồi tươi thì tùy có thì ăn ko có thì nhịn, rảnh lúc nào tắm lúc đó nhưng chủ yếu là buổi trưa và chủ nhật, thế mà thay lông vẩn đẹp, xong lông thúc lửa là uống cà phê vô tư àh. chứ nhiều bác cưng con chim quá thành ra các cháu nó mập quá ì chim chậm lửa àh.
. mình cũng thấy cái này có vẻ đúng, vì những con chim được nuôi bằng cám nhạt có thể ra lông chậm nhưng khi hoàn chỉnh thì bộ lông khá tốt, kg bị 2 lớp. nhiều khi cưng chim thúc cc nhiều quá chim thay hay bị 2 lớp lắm.

chaomaopr

1 người bạn của mình chăm chim thay lông như sau. Khi chim có dấu hiệu thay lông là chuyển ngay sang cho ăn cám gà con + trái cây mát như cà chua đu đủ, mướp. 1 tháng sau sẽ cho ăn cám bình thường trở lại . Thấy chim thay lông khá là tốt

chimchaomaomai

khi chim thay lông
1_ treo chim nơi yên tĩnh
2_cho chim ăn cám dưỡng
3_ trùm áo lồng để hé ásang cho chim thấy đồ ăn thức uống
4_ tắm chim lúc chiều tàn ( tắm cách ngày và vệ sinh luôn )
5_ trái cây luôn có trong lồng ( loại mát nhá )
6.......... anh em bỗ sung thêm

logach123

Chim mình cho ăn 3 vì, nhưng vừa rồi thấy rớt lông thì thử sang hbk1, mình chẳng cho ăn mồi tươi, chỉ có trái cây mát thôi. Nhưng thấy tương đối khả quan.

leanhphuong

Chim mình cho ăn 3 vì, nhưng vừa rồi thấy rớt lông thì thử sang hbk1, mình chẳng cho ăn mồi tươi, chỉ có trái cây mát thôi. Nhưng thấy tương đối khả quan.

tôi cũng dùng HBK 1 để thay lông giống bác này, mấy mùa rồi, lông đẹp, đít đỏ rực rỡ, thay nhanh chậm tôi nghĩ do tự nhiên nó thế (và tự nhiên thì bao giờ cũng tốt hơn), thay nhanh cũng không phải là tốt, tầm 2 tháng là bình thường đúng ko các bác?