[Thắc mắc] - Dấu hiệu nào nhận biết chào mào đã ghép đôi?

Vudmc

Mình đọc 1 số bài về ghép cm sinh sản nhưng thấy nói quá sơ sài về vấn đề chào mào ghép đôi, lại ít hình minh họa. Hôm qua mới đưa 1 con mái về để cạnh lồng con trống, con trống liền sáp lại gần làm đủ trò để tán gái, nhưng có vẻ con mái ko hứng thú. Thế là mình thả con mái vào chung lồng con trống, chẳng thấy con trống làm trò nữa, cũng chẳng thấy 2 con đứng cạnh hay có cử chỉ gì thân mật, lúc nào cũng có khoảng cách.
Xin hỏi những ai từng ghép đôi thành công cho mình biết những dấu hiệu nào chứng tỏ con mái đã chịu con đực. Có hình ảnh càng tốt.
Cảm ơn!

ledinhnhan01

Như vậy là đã hẹn hò rồi đó bác. 2 con không cắn nhau là coi như >70% rồi. Lửa gần rơm lâu ngày cũng cháy. Chúc bác sớm có lứa chim tốt

huyluong

Đầu tiên bạn thả chim mái vào avi nuôi khoảng 1 tuần theo dõi xem chim có gắp rơm làm tổ ko. Nếu có thì tốt nếu ko thì chờ. Sau đó bạn đem chim cồ kè vào avi xem thử nếu thấy 2 con cùng múa là 2 em đã chịu nhau. Còn ko thì em nó ko thích em cồ này rồi. Bạn đem tiếp con khác tới thử nữa cho đến khi e nó chịu thì thôi. Còn ko đc nữa thì bạn lựa e cồ nào tốt tí cho vào avi lun. 2 đứa sống chung tới mùa sinh sản sẽ đẻ thôi.

docvylong87

Theo mình chắc nhất là để 2 con kề lồng nhau! Đầu tiên con trống múa dụ mái, nếu con mái kết con trống rồi thì con mái nó cũng múa lại hệt vầy để dụ con trống! Trong lúc con mái múa mà đuôi
múa kiểu nâng lên hạ xuống thì lúc đó là nó đang muốn con trống nhảy! :v

Kẻ Trú Mưa

con mái nhà em thì có bản tính thích trai đẹp, trong avi là lúc nào cũng đi cùng con dữ, tách con dữ ra lồng nhỏ thì lại xuất ngày đi theo con yếu hơn. Bỏ thằng dữ vào thì lại bỏ thằng yếu theo thằng mạnh...(nói chung thàng nào mạnh nhất bầy thì theo thằng đó) đúng là bản chất của giống..mái ;)