Thế nào được gọi lá 1 mùa mấy chú ????

quoctri_tn

do em mới tập chơi nên nghe mọi người nói chim 1 mùa, 1 mùa rưỡi, 2 mùa, em không biết 1 mùa là 1 năm hay là 1 mùa là 1 mùa xuân,hạ , thu, đông,,,,xin mọi người cho em biết rõ ạ, em xin cảm ơn ạ

longxp

Theo mình hiểu là: Thông thường chào mào thay lông 1 năm 1 lần. Trong 1 năm thường có 2 mùa thay lông. Do đó chim 1 mùa có nghĩa là đã có 1 lần thay lông. Chim 1.5 mùa là đã thay lông 1 lần + 6 tháng (có nghĩa là 6 tháng tới sẽ thay lông lần 2).

quoctri_tn

Theo mình hiểu là: Thông thường chào mào thay lông 1 năm 1 lần. Trong 1 năm thường có 2 mùa thay lông. Do đó chim 1 mùa có nghĩa là đã có 1 lần thay lông. Chim 1.5 mùa là đã thay lông 1 lần + 6 tháng (có nghĩa là 6 tháng tới sẽ thay lông lần 2).
cám ơn anh đã chia sẽ cho em.

Vudmc

Mùa khác năm nhé. Vì có con chim chỉ 10 tháng đã thay lông, còn có con thì hơn 12 tháng. "Mùa" ở đây cũng chỉ mang tính tương đối thôi. Năm lồng là chính xác nhất.

neo

mùa ở đây người ta thường nói là mùa lồng , con mùa rừng thì chỉ là tương đối thôi
còn mùa lông thì kg chình xác đâu , thêm nữa co những con chim bị sốc cám , nước , chuyển vùng ... nó cũng thay thêm lần nữa , nên mùa được hiểu là mùa lồng và thường là hiểu theo năm
ví dụ bổi 2 mùa , có thể hiểu là chim bổi nuôi 2 năm rồi , và tương tự như vậy cho 1,5 mùa , 2,5 mùa

thường thì cách hiểu trong Sài Gòn là như vậy con các vùng khác thì có gì khác kg Neo kg rõ

Vài lời củng AE
Neo

cmtegiac

Mùa lồng hay còn gọi là tuổi lồng, tương tự như tính tuổi của người thôi. Hiểu thế cho dễ bạn nhé, cứ 1 mùa là 1 tuổi cho dễ nhớ

quoctri_tn

em xin cảm ơn tất cả mọi người đã hướng dẫn và chỉ em thời gian vừa qua nhé.