Thế này là thế nào chứ ? Phải chăng mượn gió bẻ măng niềm đam mê của người khác ?

nin_chaomaohue

"Đài nói láo, báo nói thêm" trách làm gì các bác. Chúc cho những ai đam mê chào mào ngày càng đam mê hơn nữa. Còn ông này chắc suốt đời chơi BƯỚM coi chừng mang bệnh đó.

baolamtu

chim hót trên rưng ai nghe, bắt vê nha nuôi đẻ thi cũng duy tri được noi giống dậy,con ngươi yêu chim thấy chim sống trên rưng lạnh lẻo tội nghiệp,bắt đem vê nuôi chăm sóc cho ăn tưng li tưng tý khổ cực chỉ mong được nghe chim hót.mấy thăng nha báo tao lao mé lao vá ,đúng không ae không am hiểu thơi khoa biểu gi hết,đăng báo nói xam xam.rãnh

doankhucthu

Member
"Đài nói láo, báo nói thêm" trách làm gì các bác. Chúc cho những ai đam mê chào mào ngày càng đam mê hơn nữa. Còn ông này chắc suốt đời chơi BƯỚM coi chừng mang bệnh đó.
Phát biểu một câu biết trình độ bạn, chắc cái kia chỉ để đội mũ :cool:. Đọc xong không thấm được một chút nào hả người Huế? Bạn biết A Lưới, Nam Đông, Rệ, Khe Vàng, Chằm, Bình Điền, Kim Phụng....và những vùng khác còn sót lại nhiều chào mào không? Thấy có xót không? Hay chỉ nghe tiếng chào mào kêu trong lồng, tiếng hót, tiếng ché của những chú chim vì ức nhau mà đấu? Bạn có biết bao nhiêu con chào mào đang kêu bầy lạc giọng ở phố không? Chắc bạn chưa bao giờ lớn lên giữa một cánh rừng, giữa thiên nhiên hoang sơ, chưa bao giờ được đứng giữa rừng nghe từng sổ, tiếng kêu bầy, tiếng đấu vang lên giữa cánh rừng, giữa sớm bình minh...Tiếc cho cái avatar ngồi chấm chim, đừng quá máy móc nha bạn!
Mình công nhận bài viết của tác giả này chưa đúng về một số từ ngữ (chưa đúng nhé!) nhưng cái người ta gửi gắm là sự thương xót, sự nhắc nhở về một thú chơi đang biến thành thú chơi tận diệt.
Thân!

doankhucthu

Member
chim hót trên rưng ai nghe, bắt vê nha nuôi đẻ thi cũng duy tri được noi giống dậy,con ngươi yêu chim thấy chim sống trên rưng lạnh lẻo tội nghiệp,bắt đem vê nuôi chăm sóc cho ăn tưng li tưng tý khổ cực chỉ mong được nghe chim hót.mấy thăng nha báo tao lao mé lao vá ,đúng không ae không am hiểu thơi khoa biểu gi hết,đăng báo nói xam xam.rãnh
Buồn cho một cái tên Bảo Lâm Tự! Mấy bữa nay thấy bạn post những chú chim hay, hóa ra cũng chỉ là xôi thịt thôi!

mecm

Buồn cho một cái tên Bảo Lâm Tự! Mấy bữa nay thấy bạn post những chú chim hay, hóa ra cũng chỉ là xôi thịt thôi!
mình nghĩ bác này cũng là nhà báo nên có thương cảm với ông nhà báo ĐÌNH CHÍNH,đâu phải ae dđ nói chung hít nhà báo,nb thì cũng có ng này ng kia nên ae thấy bài viết vậy nên bức xúc là chiện thường,cái gì hay tốt đẹp thì ae hoan nghênh,cái gì chưa đúng với thực tế thì mọi ng phản ánh

Số lượng cm trên rừng suy giảm rất nhiều phần lớn là do người ta dùng lưới để rập chim(có khi đàn chim cm bị dính lưới vài trăm con),còn dùng bẩy lồng để bắt chim thì không ảnh hưởng nhiều đến suy giảm chim.Hiện nay thấy người ta chở chim đi bán đầy đường,chẳn thấy cơ quan chức năng nào sử lý.Ae nghệ nhân chỉ lựa những con có triển vọng nuôi, Vậy số chim còn lại đi đâu? Số còn lại không bán đươc chắt chắn nó sẽ vào quán nhậu rồi.Chẳn riêng gì cm ,tất cả các loai chim khác ở VN điều chung số phận thế . Niếu AE nghệ nhân không nuôi chim đi nữa thì chim vẫn bị bắt để làm món nhậu như thường,vì thế các loài chim sẽ bị suy giảm và can kiệt.Mình nghĩ các cơ quan chức năng cần nghiêm cấm dùng lưới để rập chim có như thế mới đảm bảo môi trường sinh thái được.

trthtrung

Cái gì cũng có 2 mặt của nó, cũng không nên phê phán người viết gay gắt quá, nếu chúng ta đánh bắt một cách hợp lý thì mọi việc cũng ổn thôi, Tôi không ủng bộ việc đánh bắt một cách tận diệt như găng lưới chẳng hạn. trên diễn đàn chúng ta cũng nên tuyên truyền đánh bắt CM bằng bẫy đấu thì số lượng CM tự nhiên sẽ không bị suy giảm. Xin cảm ơn các bạn đưa bài này lên diễn đàn để anh em cùng thảo luận.

Sửa lần cuối:

thichchimhonbuom

Không biết nhà báo Dình Dính này văn minh tới đâu mà lại phê phán những người chơi chim là không văn minh "Cuối cùng, những chú chim bị nhốt để mua vui cho những người không văn minh". không biết những nhà báo khác, đặc biệt là những nhà báo viết bài về thú chơi tao nhã này có nhận xét gì về bài viết này.(thật là mâu thuẩn)
ở đây mình nhìn nhận về câu "mua vui cho những người không văn minh", ông cha ta ngày xưa đến nay cũng có thú chơi chim vì thú chơi chim là một thú chơi tao nhã, thú chơi này không phân biệt giàu nghèo, không phân biệt tuổi tác, không phân biệt giai cấp,...mình không giải thích thêm về thú chơi tao nhã này (vì có nói thêm thì nhà báo này cũng không hiểu biết gì)
không biết nhà báo này đã tìm hiểu và nghiên cứu về gia đình mình từ xưa có đam mê thú chơi này không, vì nếu như không tìm hiểu mà nhận xét là " mua vui cho những người không văn minh" thì vô tình nhà báo này tự nhận xét vể ông cha mình cũng là những người không có văn minh. Con cháu mà nhận xét về ông cha mình như vậy thì là người như thế nào??? nhà báo tự suy nghĩ....
nhà báo là người cầm cân nảy mực thì khi viết cũng phải biết suy nghĩ trước khi viết đừng tự ý viết những lời phê phán người khác như vậy.
xin cảm ơn
Phản pháo lý luận sâu sắc nhưng nặng tay quá. "Cha ông ta từ xưa đến nay vẫn xem nuôi chim là thú chơi tao nhã là một nét văn hóa" đã bị tác giả liệt vào danh sách " những người không văn minh" rồi

SherlockTN

Bài báo phản ánh một thực trạng của xã hội, nhưng tác giả không chơi chim, không đi sâu vào nghệ thuật chim cảnh nên có những phân tích sai đối với những ae nghệ nhân chơi chim chân chính. Riêng mình cảm thấy từ khi có chú chào mào cuộc đời cũng vui lên nhiều đấy chứ, gặp chuyện gì buồn bực về nhà ra sau hè giăng võng nằm nghe chim hót một lúc thì tâm hồn lại nhẹ nhõm đi rất nhiều :)

hoatlinh

Member
Số lượng cm trên rừng suy giảm rất nhiều phần lớn là do người ta dùng lưới để rập chim(có khi đàn chim cm bị dính lưới vài trăm con),còn dùng bẩy lồng để bắt chim thì không ảnh hưởng nhiều đến suy giảm chim.Hiện nay thấy người ta chở chim đi bán đầy đường,chẳn thấy cơ quan chức năng nào sử lý.Ae nghệ nhân chỉ lựa những con có triển vọng nuôi, Vậy số chim còn lại đi đâu? Số còn lại không bán đươc chắt chắn nó sẽ vào quán nhậu rồi.Chẳn riêng gì cm ,tất cả các loai chim khác ở VN điều chung số phận thế . Niếu AE nghệ nhân không nuôi chim đi nữa thì chim vẫn bị bắt để làm món nhậu như thường,vì thế các loài chim sẽ bị suy giảm và can kiệt.Mình nghĩ các cơ quan chức năng cần nghiêm cấm dùng lưới để rập chim có như thế mới đảm bảo môi trường sinh thái được.
Đúng đấy bạn ơi, thú chơi chim CM ngày nay nó chạy theo phong trào rồi.
Đầu làng ngõ xóm - thành thị hẽm hốc đâu đâu cũng thấy chào mào.
Nhưng mà có mấy người biết chơi chim - chăm chim - chọn chim ?
Còn không biết chăm biết chon thì sao?
>>> Số chim còn lại ở đây là > người không biết chơi, biết chăm cũng mua (phong trào) > vì giá rẻ > tuổi thọ những con chim nầy chắc chắn là không lâu > suy giảm chim CM nhanh.
Mình nghĩ các cơ quan chức năng cần nghiêm cấm dùng lưới để rập chim có như thế mới đảm bảo môi trường sinh thái được.

N

namkiet

Guest
Theo mình nhà báo này cũng có những cái đúng, nhất là nạn bẫy lưới, chim chào mào sẽ tuyệt chủng trong tương lai gần.
Thân

N

namkiet

Guest
Thế theo bạn không hiểu biết chỗ nào, không chuẩn về ngôn từ chỗ nào? Đừng xúc phạm họ như vậy chứ!

Phát biểu một câu biết trình độ bạn, chắc cái kia chỉ để đội mũ :cool:. Đọc xong không thấm được một chút nào hả người Huế? Bạn biết A Lưới, Nam Đông, Rệ, Khe Vàng, Chằm, Bình Điền, Kim Phụng....và những vùng khác còn sót lại nhiều chào mào không? Thấy có xót không? Hay chỉ nghe tiếng chào mào kêu trong lồng, tiếng hót, tiếng ché của những chú chim vì ức nhau mà đấu? Bạn có biết bao nhiêu con chào mào đang kêu bầy lạc giọng ở phố không? Chắc bạn chưa bao giờ lớn lên giữa một cánh rừng, giữa thiên nhiên hoang sơ, chưa bao giờ được đứng giữa rừng nghe từng sổ, tiếng kêu bầy, tiếng đấu vang lên giữa cánh rừng, giữa sớm bình minh...Tiếc cho cái avatar ngồi chấm chim, đừng quá máy móc nha bạn!
Mình công nhận bài viết của tác giả này chưa đúng về một số từ ngữ (chưa đúng nhé!) nhưng cái người ta gửi gắm là sự thương xót, sự nhắc nhở về một thú chơi đang biến thành thú chơi tận diệt.
Thân!

Chào bạn!
ae diễn đàn đang bình luận của bài viết của một nhà báo về cái thú chơi chim chào mào, riêng cái ông nhà báo này chưa hiểu rõ nguồn cơn thế nào mà vơ đũa cả nắm, cái gì cũng có hai mặt, ae diễn đàn trên tinh thần đoàn kết giao lưu chia sẻ những hiểu biết của riêng mỗi cá nhân để góp phần nâng cao thú vui tao nhã này, đồng thời giúp diễn đàn luôn lớn mạnh và phát triển. Nếu tôi không nhầm thì bạn cũng là một nhà báo? Bạn nên bình tĩnh, không cần phải gay gắt, xù lông để tự vệ như thế đâu.
Thân chào bạn

chuột

Mỗi người 1 ý và cũng đều đúng cả gộp cả 2 phía vào thì mới đúng toàn diên . Mình chỉ thấy khó hiểu sao nhấn nút cảm ơn rồi lại phản ứng lại bài viết mình vừa cảm ơn vậy cảm ơn vì cái gì , tình trạng này mình thấy khá phổ biến.

viettuan78

Quá khó để giải bài toán này.Thú chơi chào mào hiện tại đã và đang phát triển rộng rãi từ thành thị đến nông thôn, cho nên đòi hỏi nguồn cung cấp chao mào sẽ rất lớn, từ đó kéo theo nạn đánh bắt chim tận diệt đã sảy ra, theo mình nghĩ những người bẩy lưới là vì lợi ích kinh tế, làm sao đánh bắt được nhiều để có tiền chứ không phải vì thu vui chơi chim! Mình không nói ở đâu Hiện tại mình ở Đăklăk trước đây một hai năm mình đi làm vườn cà phê thì có thể bắt gặp trên dưới chục tổ chào mào, nhưng đến thời điểm này không còn nữa thật đáng buồn! Theo mình nghĩ ở đây không nên nói tác giả đúng hay sai mà nhân topic này mong các anh em trên diễn đàn đưa ra những cao kiến để hạn chế được nạn đánh bắt tận diệt (bảy lưới, bảy keo.....), để thế hệ mai sau còn duy trùy được thú vui tao nhã này, chứ đừng Đời cha ăn mặn đời con khát nước!em xin có vài lời góp ý!

linhu

Đọc xong bài viết anh em lại biết đến chào mào Dương Hòa, lại được quảng bá chào mào núi Rệ. Bài báo về Festival Huế trên mạng quảng bá chào mào Bình Điền.
Tới thời điểm này mình đọc 4 bài về chào mào đánh bẫy vì ở những nơi đó có giống chim hay trong đó 2 bài về Huế, 2 bài về Trung Mang và Đèo Hải Vân :)