Thể lệ cuộc thi Chào mào online!!! AE vào thảo luận góp ý để sớm hoàn tất

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
May mắn hôm nay đọc được phần thể lệ rất hay từ cuộc thi do "BĐH Hội Chào Mào Bình Thạnh" nên mình rút ra được nhiều ý hay để hoàn tất phần khung thể lệ này, chân thành cám ơn “BĐH Hội Chào Mào Bình Thạnh”.

Xin nói rõ đây chỉ là phần khung và phần chuẩn bị của riêng mình, mong AE góp ý thêm để hoàn tất.

THỂ LỆ CUỘC THI CHÀO MÀO ONLINE LẦN I
----------------------------------------------------------

(Vì mình chưa thực sự làm thể lệ thi bao giờ nên đã đọc và tham khảo tất cả các thể lệ của các cuộc thi trước, đặc biệt 2 cuộc thi mình lấy làm chủ đạo là của hội thi Thủy Nguyên Hải Phòng và của “BĐH Hội Chào Mào Bình Thạnh”, nếu có bất cứ phản ánh nào không đồng ý từ phía các đơn vị trên xin sửa đổi và làm lại. Xin chân thành cảm ơn!)

I. ĐỐI TƯỢNG DỰ THI: Tất cả AE thành viên diễn đàn www.chaomao.org.

II. THỜI GIAN THI:
(Sẽ thống nhất sau khi thể lệ này hoàn tất và được BQT thông qua)

- Thời gian dự thi: ………………..........
- Thời gian đăng ký: ……………………..

III. SỐ LƯỢNG BÀI THI

- Mỗi thành viên chỉ được đăng ký 1 clip tham gia cuộc thi.
- Không hạn chế số lượng bài thi trong cuộc thi.
- Tất cả bài thi đăng ký được miễn phí đăng ký.

IV. CÁCH THỨC ĐĂNG KÝ

• Các thành viên tự úp clip lên youtube.com và post bài lên topic dự thi do BTC tạo.
  • Phần đầu các thành viên tham gia phải có khai báo thông tin như sau:
    • Tên, tuổi …
    • Địa chỉ:
    • Sđt, mail …
    • Lai lịch em chim trong clip:
      • Tên chim nếu có, hoặc tự bạn đặt tên cho em nó...
      • Độ tuổi lồng em chim, nguồn gốc, xuất xứ…
      • Các cuộc thi đã tham dự và giải thưởng (nếu có)…
      • Những ai có thể xác nhận chim của bạn (nếu có)…
      • Địa điểm và thời gian quay clip…
      • ... (ACE góp ý tiếp)
V. QUI ĐỊNH VỀ CLIP ĐĂNG KÝ

• Không được lấy clip cũ, đã post trên bất cứ host nào hoặc diễn đàn nào trước thời gian bắt đầu cuộc thi.
  • Độ dài tối của clip tối thiểu là 3 phút tối đa là 6 phút.
  • Nhất thiết phải có ít nhất 30 giây quay cận cảnh em chim để dễ xác minh lai lịch em chim đó trong trường hợp có phản ánh về em chim.
  • ... (ACE góp ý tiếp)
VI. BAN GIÁM KHẢO

Là những người uy tín, có thâm niên và hiểu biết rõ về chim chào mào và nghề chơi chào mào các vùng Miền trên lãnh thổ Việt Nam. (Câu này hay trích dẫn “BĐH Hội Chào Mào Bình Thạnh”), thêm nữa là do ACE diễn đàn đề xuất và bình chọn.

DANH SÁCH ĐỀ XUẤT 04 người: (Đây chỉ là danh sách mình tự đề xuất AE góp ý nha, dự tính là phải hội đủ 3 miền Bắc, Trung, Nam)

* Anh Tú (thaphuongkhach)
* Anh Thành (bemaap)
* Anh Sang (leebul) “không biết anh Sang có tham gia diễn đàn mình chưa ta?”
* ... (Đại diện chào mào miền Bắc) cái này chờ AE và BQT góp ý tiếp.

VII. THỂ THỨC THI:

từ ngày ... đến ngày ... (15 ngày) các thí sinh tham dự hoàn tất clip, up và post bài trong topic BTC tạo ra.

• Đợt 1: BGK và BTC sẽ xem qua tất cả các clip thi và loại dần các clip không đạt chất lượng về hình ảnh, âm thanh bị méo, hình đi trước tiếng, hay tiếng đi trước hình, và những clip, bài thi sai quy định (Nếu thiếu thông tin có thể nhắc nhở cho post lại bài 1 lần), các clip có giấu hiệu gian lận.

• Đợt 2:
    • Các giám khảo sẽ chấm điểm bằng cách dùng quyền sửa bài để chấm điểm trực tiếp bên dưới bài thi đó, chấm theo từng chỉ tiêu và thứ tự do BTC qui định.
    • BTC sẽ có nhiệm vụ thống kê, cộng lại hết điểm số và chia lấy điểm trung bình bên dưới điểm số của các bạn giám khảo. Lặp một topic để công bố thứ hạng và số điểm của tất cả các bài thi.
    • Chọn ra 10 bài thi vào vòng chung kết xếp hạng.

• Đợt 3:
    • Từ ngày ... đến ngày ... (10 ngày) 10 chủ chim được vào vòng chung kết phải hoàn tất 1 clip khác với chú chim đã được chọn qua clip đầu tiên (cùng 1 em chim nhé) độ dài cũng từ 3 phút đến 6 phút như qui định bên trên. Tạo các topic trong box “Chung Kết CM Online” (cái box này sẽ do BQT tạo). Lúc đó trong box này sẽ chỉ có 10 topic là 10 bài thi của từng thí sinh vào chung kết.
    • BGK sẽ dùng quyền sửa bài và chấm điểm như trên và comment lời nhận xét bên dưới.
    • Sau khi 4 giám khảo nhận xét rồi thì đến tất cả thành viên khác có trên 20 bài viết tại diễn đàn www.chaomao.org có thể vào bình chọn cho bài thi đó (chỉ trả lời cho bài nào mình vote thôi nhé), mỗi thành viên chỉ bình chọn tối đa 3 clip thôi, nếu vi phạm BQT sẽ tước quyền Bình chọn của thành viên đó và không cho vote nữa.
    • BGK cùng BTC sẽ thống kê số điểm và số lượng bình chọn để tìm ra 3 giải nhất, nhì, ba và 2 giải khuyến khích.
VIII. Cách chấm điểm: Thang điểm tối đa là 100 điểm (Phần này chủ yếu trích dẫn lại cách tính điểm từ “BĐH Hội Chào Mào Bình Thạnh”, vì thấy hay và tôn trọng bản quyền và ý tưởng mình xin để nguyên văn và in nghiêng những câu từ trích dẫn, trân trọng cảm ơn)

1/ Điểm cho giọng hót: Điểm tối đa là 20 điểm. (Ký hiệu 01)

a/ Giọng hót: Tối đa 10 điểm.

Được hiểu là giọng sổ của chim. Khi sổ phải đảm bảo từ 4 Âm trở lên. Sổ ra giọng dài, siêng hót, luyến láy, giọng to, vang, đảo giọng.

Luyến láy, đảo giọng tức là chim thường thay đổi giọng hót hoặc đang hót giọng này chuyển nhanh sang giọng khác khi chưa dứt giọng đang hót, chim sáng chế ra nhiều giọng lạ, kéo dài âm tiết, tone độ.

b/ Giọng hót nổi trội: Tối đa
10 điểm.

Được hiểu là chim hót giọng đanh, rát, lực, giọng 2, giọng 3.

Giọng 2, giọng 3 tức là chim hót 1 hơi lặp lại 2-3 giọng liên tục hoặc hót giọng nối liền nhau nhưng hót giọng nhanh và dài.

2/ Điểm cho phong cách chơi (nết chơi, nước chơi): Điểm tối đa là 30 điểm. (Ký hiệu 02)

a/ Giang cánh, xòe đuôi: Chim đứng cầu dang rộng 2 cánh xòe đuôi, kết hợp sổ, chẻ. (10 điểm)

b/ Chớp cánh, Ria cánh: 2 cánh máy liên tục trong khi xáp đấu. Nhứ cánh, Ôm cánh: Con chim khi đấu nó vừa chớp cánh vừa giật giật hướng về phía đối thủ của nó. (10 Điểm).

c/ Chao, Lăng xăng, Chuyền cầu: Chim chao bên này, bên kia cầu như kiểu vừa bỏ chạy vừa rủ rê. Linh hoạt lên xuống chuyền cầu liên tục. (10 điểm).

e/ Chim thể hiện động tác nào tính điểm theo động tác đó, nếu động tác nào không thể hiện thì không tính điểm.

3/ Điểm cho giọng chét, chẻ: (Ký hiệu 03)

a/ Giọng chét được tính điểm tối đa (20 điểm) dựa trên các tiêu chí: to, nhanh, dài, lực, liên tục, dồn dập, đanh, rát.

b/ Giọng chét ngắn, rời rạc, chét yếu, chét cho có: tính điểm tối đa là 10 điểm.

c/ Chim không chét thì không tính điểm phần này.

4/ Điểm cho clip. Điểm tối đa là 20 điểm: (Ký hiệu 04)

a/ Âm thanh rõ ràng, không có tạp âm (tạp âm là những tiếng rồ, xịt, xì,… không phải tiếng người nói) tối đa 5 điểm.

b/ Hình ảnh rõ ràng, quay trực tiếp được em chim nhìu hơn ngoại cảnh, tối đa 5 điểm.

c/ Cho hoàn cảnh xung quanh tối đa 20 điểm: đặt biệt những em chim chơi cùng trong clip, clip nhìu chim hung, chơi hay mà chim dự thi vẫn vững vàng thì số điểm càng cao, chim chơi cùng yếu, không chơi hoặc không có chim khác trong clip cùng chơi thì không tính số điểm này.

***** Đặt biệt trong phần thi chung kết ngoài số điểm do BGK chấm chúng ta sẽ cộng thêm vào số điểm do các thành viên khác bình chọn: Cụ thể mỗi bài bình chọn được cộng 5 điểm vào điểm trung bình của 4 Giám Khảo.

IX. CƠ CẤU GIẢI THƯỞNG: (tùy vào tình hình tài trợ của các mạnh thường quân và BQT sẽ quyết định giải thưởng, và giải thưởng sẽ được công bố trước khi cuộc thi bắt đầu)

- Giải nhất: 1 giải
- Giải nhì: 1 giải
- Giải ba: 1 giải
- Giải khuyến khích: 7 giải

Sửa bởi Amin:

truonglun79

bác viết rất tỉ mỉ, hy vọng sẽ có cuộc thi sớm cho ae diễn đàn thaks bác

Leodevincy

Chào mào Việt
Thanks cmnhatrang - Dũng nhiều nhé, mình mới vào xem rồi. Nói chung thể lệ, cách chấm thi theo thang điểm như thế là quá hợp lý. Chỉ có tý xíu là về giải thưởng cho thành viên thì cần những mạnh thường quân đóng góp và cần anh em góp ý thêm.

Anh em bổ sung thêm cho xôm tụ được thì mình làm cái cuộc thi chào mừng 30/4 ;)

VipClub

Vua Chào Mào
Rất gọn gàng và chi tiết cụ thể . anh em nào có ý kiến gì khác thì bổ xung. để xây dựng cuộc thi hoàn thiện hơn .

chaomaobt

Chào Mào Bình Thạnh
Một ý tưởng rất hay, thanks bạn cmnhatrang đã tạo 1 sân chơi mới và hấp dẫn dành cho anh em diễn đàn. Chúc cuộc thi thành công tốt đẹp.

phamvinh3005

Chào Mào Thích Nhậu
ui,chắc bác Cmnhatrang tối nào cũng bức tóc để suy nghĩ bản chi tiết này đây,hihihi.Thế là ae gần xa có 1 sân chơi thú vị rồi.
Chúc cuộc thi thành công tốt đẹp.
Thân

thaphuongkhach

Administrator
Phải công nhận rằng cmnhatrang đầu tư rất nhiều công sức cho ý tưởng này, mình ủng hộ 100%, tuy nhiên do mấy ngày nay tư tưởng không được tập trung cho lắm nên chưa đâm chém cái Nội qui... đó được! Anh em các vùng miền đọc sơ qua thấy thắc mắc hay đóng góp thì comment giúp để anh em BQT thống nhất nhé!
Một lần nữa cảm ơn sự nhiệt tình của cmnhatrang, hi vọng cuộc thi đầu tiên thành công tốt đẹp!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
theo mình, Ở mỗi tỉnh ai muốn thi online thì tập trung chim lại để quay clip thực tế. mỗi lần quay từ 5 đến 10 lồng, tuỳ số lượng chim nhiều hay ít ,treo chim hàng ngang, đảo lồng, thời gian quay > 30phút. đưa clip này lên diễn đàn để BGK đánh giá.( thang điểm như của bác cmnhatrang) Cuộc thi online có lợi là BGK có thể xem lại clip nhiều lần, sẽ thú vị hơn. Nếu quay clip cá nhân, mỗi nguời tự quay, rồi xác định nguồn gốc chim, thời gian quay 3 đến 6 phút, Khó đánh giá lắm, hơn nữa sẽ có người nói chim thi online chỉ hay trong vòng 5 phút, không bằng chim thi bình thường, biết nói sao giờ. Ôi, thôi !đây chỉ vui là chính. Thân.

truonglun79

theo mình, Ở mỗi tỉnh ai muốn thi online thì tập trung chim lại để quay clip thực tế. mỗi lần quay từ 5 đến 10 lồng, tuỳ số lượng chim nhiều hay ít ,treo chim hàng ngang, đảo lồng, thời gian quay > 30phút. đưa clip này lên diễn đàn để BGK đánh giá.( thang điểm như của bác cmnhatrang) Cuộc thi online có lợi là BGK có thể xem lại clip nhiều lần, sẽ thú vị hơn. Nếu quay clip cá nhân, mỗi nguời tự quay, rồi xác định nguồn gốc chim, thời gian quay 3 đến 6 phút, Khó đánh giá lắm, hơn nữa sẽ có người nói chim thi online chỉ hay trong vòng 5 phút, không bằng chim thi bình thường, biết nói sao giờ. Ôi, thôi !đây chỉ vui là chính. Thân.
mỗi tỉnh thì chắc xa quá bác ag, ae khắp nơi mà, e nghĩ vui là chính, thi để ae gắn bó, chứ k phải để phân biệt chim ai hay chim ai dở, bữa sau có giải e cung cho con chào mào e thi cho vui, chưa đi cội lần nào, nhưng hy vọng k bị nén gạch,hoho

h4d0ngbu0n9009

trứơc em thấy bác cmnhatrang gợi ý để tạo ra tổ chức cuộc thi chào mào ol em thực sự không đồng ý và nghĩ khó mà có thể tổ chức được.nhưng thấy bác lập ra điều lệ và các mục rõ ràng (tuy là có sao chép bản quyền) nhưng em thấy có khả thi 70% rồi đấy.cố lên bác em thay đổi ý kiến và ủng hộ cho bác và nhất là CUỘC THI CHÀO MÀO ONLINE LẦN I thành công tốt đẹp.:cool:

cmnhatrang

Chào mào & Anh em

Chào mào bổi ơi, đầu tiên xin cám ơn bạn rất nhìu, mình cũng đã từng nghĩ như ý kiến của bạn rồi nhưng nếu mỗi tỉnh mà AE tập trung lại thi thì cũng khó lắm và đâu khác gì cuộc thi chim thật, nhìu Ae đâu có điều kiện thi như vậy, mình ra ý tưởng này cũng nhằm vào đối tượng chính là những anh em khg có điều kiện thi thât mà. Về độ dài clip mình đã thử rồi bạn ah, thử nghiệm rất nhiều nên mới quyết định 3 đến 6 phút thôi. Làm clip bạn biết có nhiều yếu tố chi phối lắm đâu phải muốn làm là được...
Rất cám ơn bạn đã đóng góp ý kiến xây dựng, mình cũng sẽ nghĩ lại 1 lần nữa xem sao...
Thân ! chúc bạn vui.

Cám ơn chào mào bổi.

Sửa lần cuối:

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
trứơc em thấy bác cmnhatrang gợi ý để tạo ra tổ chức cuộc thi chào mào ol em thực sự không đồng ý và nghĩ khó mà có thể tổ chức được.nhưng thấy bác lập ra điều lệ và các mục rõ ràng (tuy là có sao chép bản quyền) nhưng em thấy có khả thi 70% rồi đấy.cố lên bác em thay đổi ý kiến và ủng hộ cho bác và nhất là CUỘC THI CHÀO MÀO ONLINE LẦN I thành công tốt đẹp.:cool:

Cám ơn bạn rất nhiều, nhu đã nói đây là cái thể lệ đầu tiên mình làm, hixhix khó tránh khỏi tham khảo, mình nghĩ rất lâu và ghi ra rất nhiều, ghi hết ý ra tới gần 20 trang A4, in ra cầm trên tay để soạn lại mỗi khi ngồi xe đi công tác luôn, cuối cùng cũng tóm gọn lại được nhiu đó ý. Ban đầu phần chấm thi mình làm rồi, nhưng lúc đọc phần chấm thi của "BĐH Hội Chào mào Bình Thạnh" thây hay quá và hơi giống ý của mình ( của mình dở hơn , it chi tiết hơn) nên đã sao chép phần đó để nguyên văn và in nghiêng ( đã được sự cho phép của chaomaobt rồi nha)...
Nói thật lúc đầu tuy có ý tưởng nhưng không biết đâu mà bắt đầu hihi, nhiều khi sợ làm không được nhưng thấy AE hưởng ứng và chờ đợi quá nên cố làm cho xong hixhix, nói chung là cũng gặp may mà hihi.
Thân chúc bạn vui khỏe!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Vâng! thôi thì AE trên diễn đàn thấy được thì cho tổ chức thi. Cám ơn bác cmnhatrang rất nhiều. Thân.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Anh em vào góp ý giúp mình nha, nếu không có gì thay đổi mính ẽ gút lại vào cuối tuần này đầu tuần sau mình sẽ lên kế hoạc cụ thể để thực hiện.
Chúc toàn thể ACE vui khỏe!

Leebul

Quản lý nhiều BOX
May mắn hôm nay đọc được phần thể lệ rất hay từ cuộc thi do "BĐH Hội Chào Mào Bình Thạnh" nên mình rút ra được nhiều ý hay để hoàn tất phần khung thể lệ này, chân thành cám ơn “BĐH Hội Chào Mào Bình Thạnh”.

Xin nói rõ đây chỉ là phần khung và phần chuẩn bị của riêng mình, mong AE góp ý thêm để hoàn tất.
=============================

Thân chào các chiến hữu !

Cám ơn cmnhatrang..chúc mừng bác với một ý tưởng hay, gởi gắm nhiều tâm huyết

Mình cũng xin chia sẽ với ae rằng chúng ta nên xác định mục tiêu chính đây là cuộc thi giúp cho ae có cái nhìn tổng thể hơn về cái hay, cái đẹp, cái cao quý của nghề chơi chào mào chứ không phải sự thắng thua. Đây là cơ hội tuyệt vời để ae hiểu thêm được những nét đặc trưng của những chú chim hay đại diện cho từng vùng miền trên toàn lãnh thổ..và hơn cả là khu vực < trong trường hợp nếu có anh Thaksin hay Ly Quang Dieu tham gia vao 4rum chaomao_Org này ..hehe..>

Chính vì là cuộc thi online, ngoài những tiêu chí - quy định quá rõ ràng – cô đọng trong các cuộc thi cm, mình cũng xin góp thêm một số ý kiến cá nhân có gì nhờ anh em bổ sung nhé :
  • Cần xác định clip được chấp nhận tham gia dự thi là những clip được thực hiện tại nhà hoặc tại cội dợt chim hay chỉ thực hiện tại cội đợt chim không thôi.. vì đã gọi là online là để tìm ra nét đẹp, nét độc đáo của từng chú chim chứ không phải là chọn chú chim thắng thế trong clip, khi quay clip chắc chắn các chủ thướt sẽ chọn đối tượng yếu hơn chim mình để kè vô chơi cho em bung ra hết chiêu.. chơi trên nước, thụy uy đối thủ và có thể clip này được thực hiện nhiều lần để chọn ra clip tâm đắc nhất để dự thi
  • Quy định tối thiểu là quay bao nhiêu lồng cùng một lúc.. có thể từ 3-5 lồng là Ok. Chim thi phải là chim được đặt vào chính giữa, số lượng chim nhiều hơn khi tham gia quay như quay tại cội dợt chim thì sẽ được ưu tiên hơn hay không?
  • Không phân biệt chim chơi với chim kết hay chim chơi nước nhà miễn là chim thể hiện được những tố chất đã được quy định rất cô đọng trong các cuộc thi cm truyền thống. Vì có những chú chim khi kè với chim lớn mùa hoặc chim đã có đẳng thì nó sẽ không dám chơi nhưng kè với ngang tầm hoặc yếu hơn nó chơi rất hào hùng khí thế..
  • Clip quay có được phép cho chim chơi với chim thả hay không ? có thể là thả ở nhà hoặc thả ở trường ..vì đã là chất chim chơi chim thả thì thôi rồi lượm ơi : Đuôi , cánh, chẻ ,múa ..trên cả tuyệt vời.. :D
  • Về tiêu chí chấm giọng sẽ rất khó phân biệt khi quay tại trường chim hoặc cội dợt, tâm lý ae rất ngại khi quay clip tại trường vì chơi chim không chỉ có mỗi một mình mình mà đằng sau lưng toàn văn võ bá quan..đủ thứ.. mà clip chất lượng là phải đòi hỏi phải quay gần, cận cảnh. Cái này thường thì clip quay tại nhà sẽ được lợi thế và nhiều ưu điểm hơn.

Vài lời góp ý cùng anh em và rất hy vọng nếu cuộc thi này được thực thi thì đây là một trong những nét khám phá độc đáo nhằm thúc đẩy phong trào cm ngày một nâng tầm, phong phú thêm cho nghề chơi cả về chất và lượng

P/S : Mình xin đóng góp cho giải một cái Lồng đáy gỗ trắc 68 mới keng xà beng + 3 cầu ngay đơ như cây cơ nhé !

Chúc cả nhà vui khỏe – hạnh phúc :D!
    Thân / Leebul

Leodevincy

Chào mào Việt
Cảm ơn anh Leebul. Theo cá nhân mình thấy thì tốt nhất là nên làm clip ở nhà. Vì nếu clip ở cội thì thật là khó phân biệt được giọng chuẩn chim mang đi thi. Và như thế yếu tố giọng hót thì ko thể nào chấm cho những clip đi cội. Thêm nữa, cuộc thi online thì cần thiết nhất chính là giọng, nết chơi các yếu tố này kết hợp với dáng chim như yếm, hoặc những điểm đặc biệt của chim như yếm khít, bạch đề, bông, mi hồng, ... có được tính vào để tính điểm không?!

Sẽ tiếp tục có thêm ý kiến, và post sau. Mời anh em.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
=============================

Thân chào các chiến hữu !

Cám ơn cmnhatrang..chúc mừng bác với một ý tưởng hay, gởi gắm nhiều tâm huyết

Mình cũng xin chia sẽ với ae rằng chúng ta nên xác định mục tiêu chính đây là cuộc thi giúp cho ae có cái nhìn tổng thể hơn về cái hay, cái đẹp, cái cao quý của nghề chơi chào mào chứ không phải sự thắng thua. Đây là cơ hội tuyệt vời để ae hiểu thêm được những nét đặc trưng của những chú chim hay đại diện cho từng vùng miền trên toàn lãnh thổ..và hơn cả là khu vực < trong trường hợp nếu có anh Thaksin hay Ly Quang Dieu tham gia vao 4rum chaomao_Org này ..hehe..>

Chính vì là cuộc thi online, ngoài những tiêu chí - quy định quá rõ ràng – cô đọng trong các cuộc thi cm, mình cũng xin góp thêm một số ý kiến cá nhân có gì nhờ anh em bổ sung nhé :
  • Cần xác định clip được chấp nhận tham gia dự thi là những clip được thực hiện tại nhà hoặc tại cội dợt chim hay chỉ thực hiện tại cội đợt chim không thôi.. vì đã gọi là online là để tìm ra nét đẹp, nét độc đáo của từng chú chim chứ không phải là chọn chú chim thắng thế trong clip, khi quay clip chắc chắn các chủ thướt sẽ chọn đối tượng yếu hơn chim mình để kè vô chơi cho em bung ra hết chiêu.. chơi trên nước, thụy uy đối thủ và có thể clip này được thực hiện nhiều lần để chọn ra clip tâm đắc nhất để dự thi
  • Quy định tối thiểu là quay bao nhiêu lồng cùng một lúc.. có thể từ 3-5 lồng là Ok. Chim thi phải là chim được đặt vào chính giữa, số lượng chim nhiều hơn khi tham gia quay như quay tại cội dợt chim thì sẽ được ưu tiên hơn hay không?
  • Không phân biệt chim chơi với chim kết hay chim chơi nước nhà miễn là chim thể hiện được những tố chất đã được quy định rất cô đọng trong các cuộc thi cm truyền thống. Vì có những chú chim khi kè với chim lớn mùa hoặc chim đã có đẳng thì nó sẽ không dám chơi nhưng kè với ngang tầm hoặc yếu hơn nó chơi rất hào hùng khí thế..
  • Clip quay có được phép cho chim chơi với chim thả hay không ? có thể là thả ở nhà hoặc thả ở trường ..vì đã là chất chim chơi chim thả thì thôi rồi lượm ơi : Đuôi , cánh, chẻ ,múa ..trên cả tuyệt vời.. :D
  • Về tiêu chí chấm giọng sẽ rất khó phân biệt khi quay tại trường chim hoặc cội dợt, tâm lý ae rất ngại khi quay clip tại trường vì chơi chim không chỉ có mỗi một mình mình mà đằng sau lưng toàn văn võ bá quan..đủ thứ.. mà clip chất lượng là phải đòi hỏi phải quay gần, cận cảnh. Cái này thường thì clip quay tại nhà sẽ được lợi thế và nhiều ưu điểm hơn.

Vài lời góp ý cùng anh em và rất hy vọng nếu cuộc thi này được thực thi thì đây là một trong những nét khám phá độc đáo nhằm thúc đẩy phong trào cm ngày một nâng tầm, phong phú thêm cho nghề chơi cả về chất và lượng

P/S : Mình xin đóng góp cho giải một cái Lồng đáy gỗ trắc 68 mới keng xà beng + 3 cầu ngay đơ như cây cơ nhé !

Chúc cả nhà vui khỏe – hạnh phúc :D!
    Thân / Leebul

Wow bác đúng là cao thủ, bác chỉ ra rất nhiều thiếu xót của em trong cái thể lệ này, chân thành cám ơn Bác Leebul!!!
Nhất là cái vụ chim thả em có nghĩ tới mà khi hoàn tất lại quên mất, cái này thì tuyệt đối cấm rồi bác ơi.!
Một lần nữa cám ơn Bác Sang nhiều, em sẽ sửa lại bản thể lệ!
Ps/ Thế là cuộc thi có thêm được 1 giải thưởng rồi nhé. Thay mặt toàn thể AE diễn đàn cám ơn Bác Sang nhiều nhiều.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Cảm ơn anh Leebul. Theo cá nhân mình thấy thì tốt nhất là nên làm clip ở nhà. Vì nếu clip ở cội thì thật là khó phân biệt được giọng chuẩn chim mang đi thi. Và như thế yếu tố giọng hót thì ko thể nào chấm cho những clip đi cội. Thêm nữa, cuộc thi online thì cần thiết nhất chính là giọng, nết chơi các yếu tố này kết hợp với dáng chim như yếm, hoặc những điểm đặc biệt của chim như yếm khít, bạch đề, bông, mi hồng, ... có được tính vào để tính điểm không?!

Sẽ tiếp tục có thêm ý kiến, và post sau. Mời anh em.

Đúng rồi mình cũng thiếu xót phần chấm điểm cho những em chim đặt biệt.Thanks Bác Bình nhìu!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.