Thiệt là đau đầu quá đi!

mu_tit_chao_mao

Chào cả nhà!
Em có 1 thắc mắc nhỏ mà ko biết phải làm như thế nào? Chả là chú chào mào nhà em cứ mỗi lần tắm xong và phơi nắng đúng chỗ hiên nhà em thì em nó sổ và ché liên tục (Em nghi là bị "cội" mất rồi) chơi như chưa bao giờ được chơi, em cũng thử đem đi các cội dợt khác nhau nhưng chẳng thấy cải thiện gì, cứ mỗi lần ra trường là thành cục bông...:confused: . Xin hỏi các bác em phải "xử lý" em nó như thế nào ạ? Thanks.

N

namkiet

Guest
Chào cả nhà!
Em có 1 thắc mắc nhỏ mà ko biết phải làm như thế nào? Chả là chú chào mào nhà em cứ mỗi lần tắm xong và phơi nắng đúng chỗ hiên nhà em thì em nó sổ và ché liên tục (Em nghi là bị "cội" mất rồi) chơi như chưa bao giờ được chơi, em cũng thử đem đi các cội dợt khác nhau nhưng chẳng thấy cải thiện gì, cứ mỗi lần ra trường là thành cục bông...:confused: . Xin hỏi các bác em phải "xử lý" em nó như thế nào ạ? Thanks.
Chào anh Sơn!
Chim má trắng hay chim tơ nuôi lên , khả năng chim ỷ nhà, ỷ chỗ rồi đó anh.
Anh kiên nhẫn cho em nó đi chơi nhiều chỗ, nhiều dàn dợt để chim quen dần, mà tới dàn dợt cho nó ở biên, khoan cho vô dàn chim cứng nhé, nó sẽ thể hiện thôi, đừng mất bình tĩnh, chán nản để không uổng công dìu dắt một chiến binh.
Thân

mu_tit_chao_mao

Cảm ơn T nhé, cũng có xách đi đấy chứ, nhưng vẫn thấy ko cải thiện gì, tính sang tên đổi chủ chú này ấy chứ, nhưng thôi cố lần này nữa xem sao..hehe..

Cảm ơn T nhé, cũng có xách đi đấy chứ, nhưng vẫn thấy ko cải thiện gì, tính sang tên đổi chủ chú này ấy chứ, nhưng thôi cố lần này nữa xem sao..hehe..
Nếu là chim nuôi (MT) lên thì lúc em nó sung thì mình thường xuyên xách đi dợt nhiều , . thường xuyên thay
đổi chỗ treo chim . Chú ý 0 cho đấu thường xuyên vs chim nhà , lẫn chim lạ (của ai đem tới ) tại nhà , vì làm như thế sẽ tạo thói quen
. Mà pác đã nói như trên , chút xíu KN này sẽ giúp pác huấn luyện về sau , đối vs những em (MT) , coi như em này là bài học vậy .
Thân .

Mickeycm.batoqn

ko phaỉ má trắng mới bị,mình củng bị 1 chú bổi già bị chết chổ như bạn này.
củng đang cố gắng chăm qua mùa lông thế nào

cuonglongt

Nhân tiện các bác bàn luận về vấn đề này em cũng hỏi thêm 1 ý khác nó cũng gần như vấn đề này 1 chút ạ . Chẳng là em có 1 ông anh trước mua 1 con chào mào mộc dở về chơi rất tốt ! Nhưng ông này không cho ra giàn giáo bao h chỉ kẹp đấu ở nhà và cho đánh vanh rất nhiều . Hiện h chim ốp lồng là lên vanh đòi đánh . Chơi ở nhà thì tất cả những em giàn giáo dữ thế nào đến kẹp đấu là xù vì không chịu được em nó ! Nhưng xách ra giàn là chơi rất chi là vớ vẩn ! Vừa hót vừa xù lông. Hiện các bác cho em phương pháp xử lý em đó với được không ạ !
- 1 là nó ốp chim gần là bu chụp đòi đánh.
-2 là nó chơi ở nhà như anh hùng nhưng ra giàn lại là 1 con tiểu nhân:)) =))

xuankhanhkd

Nên sang tên đi bạn, bổi già còn chịu nói gì má trắng nuôi lên. Hoặc qui hoạch vào diện chim hót, đem đi trường mà không chơi thì bực lắm. Nên mua vài em bổi bẩy lồng về đào tạo và dành tâm huyết vào mấy em đó.
Thân

saosau

Gửi trả lại thiên nhiên đi bác, chắc chắn sẽ chơi hay ngay thôi..........