Thi đấu & loại chim

huy3900606

Chú chim lồng Phúc-Lộc-Thọ do nhát người , khi trọng tài đến hạ lồng bên cạnh ( phút 4:41) và trùm các chú chim bị loại ngay dưới chân cách tầm khoảng 2m nên em nó hơi bị chao .Vừa bắt nhịp lại là lúc có một trọng tài khác '' bắn tỉa '' loại luôn , trong khi đó có một vài chú chim bên cạnh chơi yếu xuống nước mà vẫn không bị loại .
Vậy theo AE thì loại như vậy có oan uổng cho chiến binh này hay không ? hay là loại như vậy là đúng .
AE vào chém gió & góp ý cho vui nhé

Sửa lần cuối:

vubaucat

chim chơi đầm.còn non mùa lồng hoặc còn nhát người nên chao.chăm thêm mùa nữa ngon.th­ường trong cuộc thi thông báo những chú chim ko quá chao.nên cũng ko trách được.trong cuộc thi càng vô sâu nên đòi hỏi càng cao.thường gặp những chuyện ko nói được.

Tuyen Le Minh

Phóng viên chaomao.org
6'16'' trong clip chú chim 060 thi đấu rất tốt từ thái độ thi dấu, bộng rát và ghiêm chim. Cái nhược điểm là loại trong lúc đang chấm thế này thì những em bổi rất mất ưu thế.
Thân/ Tuyen Le Minh

COMLOC

Thật tiếc cho bạn , con nay Bọng rất dày , bộ tốt giữ dáng đẹp nhưng không được may mắn rồi .

Giống mình sáng nay thi tại Phú Yên cũng vậy Bọng nhiều , bộ tốt nhưng trọng tài giải thích thua 1 con găm chim không bông cánh ...

huy3900606

6'16'' trong clip chú chim 060 thi đấu rất tốt từ thái độ thi dấu, bộng rát và ghiêm chim. Cái nhược điểm là loại trong lúc đang chấm thế này thì những em bổi rất mất ưu thế.
Thân/ Tuyen Le Minh

Chính xác em ah .

Sửa lần cuối:

chaomao^^py

Moderator
Em cũng mới bị tương tự , mạnh dạn lắm mới mang con bổi đi thi . THế mà vòng chọn gộp chim thành 1 bảng , trọng tài cứ theo cân lồng , rồi chỉnh lồng . CHim nhát đành chịu anh à , vui vẻ vì chim mình thể hiện tốt . Đẳng cấp là mãi mãi , mình không phải thành phần ăn hên , nên cứ từ từ
P/s : chim chơi hay và tốt quá rồi , có tố chất của con chim thi

Mickeycm.batoqn

Thường thì Cuộc thi nào củng có nếu rỏ

- Chim tham dự không phải là chim bổi còn quá nhát chưa đứng lồng.
- Chim lông lá không quá xấu (xơ xác, thiếu quá nhiều lông …vv..).

thuyền lớn thì sóng lớn đó là cuộc chơi,mình càng tham vọng mình càng phải gặp rủi ro cao.

Sửa lần cuối:

pepsi47

Moderator
Con chim của a chơi rất tốt siêng bọng bộ nước thì có sàn cầu cánh có nhưng ít, đấu găm chim nhìn chung những con bên cạnh đều ko bằng về bộ nước thậm chỉ cả bọng nữa, coi như a xui khi gặp trọng tài gà mờ ko nhìn được nước đấu của con chim, thân pepsi47.

tuansaigon

thuyền lớn thì sóng lớn đó là cuộc chơi,mình càng tham vọng mình càng phải gặp rủi ro cao.
chuẩn!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

havy2003

chim bạn hay thắng thua ko quan trong bạn ạ miễn sao mình thấy vui vi co nó la ok roi

pincon14

quan trọng là bạn đã hài lòng với cách chơi chim yêu của mình. đừng đặt nặng thành tích quá! chơi chim là để tìm niềm vui cho mình sự thanh thản trong tâm hồn. điều đó phụ thuộc vào mục đích và cách chơi của mỗi người. riêng em thì chỉ để ún coffe tán dóc chơi thôi chứ không thi thố j, cứ móc lên dàn là chơi, cà fee nóng uống ngon là được, thêm 1 chút bom nổ ở đó là vui rồi. chim bạn có tố chất cứ luyện thêm nữa mình tin là sẽ được.

Trọng tài chấm loại hơi nhanh. Nhìn clip chim chơi ko xuất sắc như Bảo lộc nha bác Huy. Bác thi cử nhiều quá làm chim xuống phong độ rồi.

huy3900606

Trọng tài chấm loại hơi nhanh. Nhìn clip chim chơi ko xuất sắc như Bảo lộc nha bác Huy. Bác thi cử nhiều quá làm chim xuống phong độ rồi.

Đi giao lưu nhiều quá Việt ơi , đi không cho em nó theo đi chơi lại buồn .
4 cái Chủ Nhật chưa nghỉ cái nào mà toàn là đi xa không , giờ lại về TPHCM nữa .
Không biết '' em nó '' có còn sức chiến đấu không nữa .
Thôi thì đi giao lưu là vui rồi .

quangmai

trọng tài chấm thi chim giống trọng tài bóng đá vậy đó..bắt nhiều tình huống có người nói đúng có người nói sai..đó là 1 phần của cuộc chơi..mọi người nên thông cảm

xeko

Sao bác giống e vậy,chủ nhật vừa rồi e cũng mang 1con mộc dở
Vừa thay lông rừng xong chim nhát lắm gặp chủ vẫn dãy như điên đem đi thi nội bộ 80 lồng
Từ vòng 1 đến vòng 7 e nó chơi giữa dàn
Ít người qua lại thì chơi rất tốt đến vòng 8 còn 20con trọng tài đảo con e ra biên nhiều người qua lại nó bắt đầu nhảy vì sợ người nhưng khi hết người ra mỏ cực đều hỏi thế mà bị loại hỏi trọng
Tài sao lại hạ xuống trọng tài trả lời chim chơi ko xục xạo ae thấy trả lời có chính đáng ko? 1 con chim chơi hơn 2h mà bị ra biên ít chim thì sao đấu xục xạo như ban đầu. Thôi bác ak giao lưu vui là chính.

thai

Qua vài lần thế này . Mong các anh có thể về và làm cho các cuộc thi ở Đà Lạt mình Chuyen nghiệp hơn (nếu anh có thể) .chim mình chơi tốt thì ko có gì phải buồn anh àh !! giải anh đâu thiếu . hý hý

t2t

CLB Chào Mào Gia Định

Trọng tài chấm loại hơi nhanh.

Bạn Việt kinh nghiệp chinh chiến nhiều nên nhìn nước chơi là biết, hehe

Theo mình nhận thấy những chú chim thường gặp người chao lồng thì đến 99% là những chú già rừng, cho dù nuôi thêm nhiều năm nữa khi thấy người lạ vẫn chao nên trong tiêu chí chấm thi có đề ra: "Chim tham dự không phải là chim bổi còn quá nhát chưa đứng lồng" thì chúng ta nên hiểu đúng là chỉ dành cho các chú chim chưa thuần (chơi nhưng khi thấy bóng dáng người xuất hiện là chao bỏ đấu) chứ ko phải trong trường hợp như của Huy nên theo mình biết thường những trọng tài chấm chim có kinh nghiệm thì họ giữ khoảng cách vừa phải đến lồng còn nếu trường hợp buộc đứng quá gần thì trọng tài vẫn cảm nhận được chú chim đó có nên loại hay không.

Vài lời chia sẻ
Thân

p/s: Cái gì thì cũng nên cảm nhận, ko nên máy móc quá pk? hihi

Chim của bạn Huy nhìn đẹp chim,nước chơi cũng ổn định.Chim già rừng có nuôi mãi nó cùng lắm quen mặt chủ, còn trọng tài thì...kiểu gì nó cũng chao lồng nếu đứng gần.Chim già chỉ có con nào chịu ăn sâu thì dễ thuần hơn..Chim chơi hay là vui rồi.Kể cũng nên có tiêu chí chấm thi hợp lý hơn để giữ lại những chú chim hay vào vòng trong.Dù sao đó cũng là để anh em nuôi chim phấn đấu, chăm sóc, thuần dưỡng chim, chú ý đến chim nhiều hơn.Cũng khó trách được trọng tài.Cái này nó cũng tùy quan điểm thôi.Cá nhân Mình thấy chim của bạn chơi hay hơn mấy con bên cạnh.

huy3900606

Bạn Việt kinh nghiệp chinh chiến nhiều nên nhìn nước chơi là biết, hehe

Theo mình nhận thấy những chú chim thường gặp người chao lồng thì đến 99% là những chú già rừng, cho dù nuôi thêm nhiều năm nữa khi thấy người lạ vẫn chao nên trong tiêu chí chấm thi có đề ra: "Chim tham dự không phải là chim bổi còn quá nhát chưa đứng lồng" thì chúng ta nên hiểu đúng là chỉ dành cho các chú chim chưa thuần (chơi nhưng khi thấy bóng dáng người xuất hiện là chao bỏ đấu) chứ ko phải trong trường hợp như của Huy nên theo mình biết thường những trọng tài chấm chim có kinh nghiệm thì họ giữ khoảng cách vừa phải đến lồng còn nếu trường hợp buộc đứng quá gần thì trọng tài vẫn cảm nhận được chú chim đó có nên loại hay không.

Vài lời chia sẻ
Thân

p/s: Cái gì thì cũng nên cảm nhận, ko nên máy móc quá pk? hihi

Cám ơn Thái đã chia sẻ . Mình post AE chia sẻ cho vui thôi , tình huống nhạy cảm đó mà .
Hẹn gặp Thái tại Sài Gòn nhé .
Thân Huy Đà Lạt .