Thuần chào mào bỗi

phuong220460

Hi anh em!
Mình mới tập chơi chào mào cũng chưa có kinh nghiệm lắm nhờ anh em chỉ giáo với.
Mình hiện có 2 em gốc Minh Long, 1 em được 3 tháng, 1 em đã 1 tháng nhưng cả 2 đều thấy người là tung lồng không thương tiếc và cũng không tắm táp gì cả.
Nhờ anh em chỉ giúp cách thuần 2 em nó với
Tks!

ongco37

tắm táp mình thường tập cho kè lồng với 1 em đã tắm cho em kia vảy nước tập riết sẽ quen . còn chuyện thuần nó bạn phải tập từ từ . như cho cám ăn ít một . rảnh rảnh đút cho nó 1 em cào cào liên tục vậy thấy bạn sẽ quen . và đặc biệt phải chùm lồng để hình chữ A cho chim quen lồng nhá

dungchaomaovt

trên diễn đàn đã có mục thuần bổi bạn có thể tham khảo. thuần bổi cần chú ý nhất là đừng để nó sinh tật lỗi, như ngoái, bu lông. cứ từ từ rồi nó sẽ quen người. không nóng vội.

phuong220460

Tks anh em. Nhiều lúc cũng thấy 2 em nó tung lồng mà nãn luôn, đầu chảy máu tùm lum mà sốt cả ruột. Hix

dpmq

Sau 5 năm chơi chào mào nghiệp dư, khuyên bạn cũng như 1 người mới đam mê 1 cách rất chân thành.Tâm lý của ae mới chơi luôn là thích tự tay mình thuần 1 em bổi lên thành tài,đó là ý rất hay và tốt nhưng.
Với những người mới chơi mọi kinh nghiệm đều rất ít và bỡ ngỡ vừa chơi vừa học hỏi thêm anh em lâu năm,với những chú chim bổi thì xác xuất thuần mà ko tật,lỗi và sau này chơi được thì tỷ lệ rất ít của thành công,dần dà dẫn đến tâm lý nản và thất vọng với chính niềm đam mê của mình.
Khuyên bạn 1 câu nên đầu tư 1,2 con chim thuộc tương đối thuần người mà cầm dìu lên.vừa có niềm vui để giao lưu với anh em, để có hứng thú nuôi dưỡng đam mê chim chào mào.

Jack Dam

nuôi thêm em trà mi nữa là thấm đẫm cuộc đời thuần bổi :)
chai nghe nói thế chắt Trà Mi khó thuần lắm hả bạn,có con nào thuần không được đưa mình thuần hết cho
khuyên chủ pic nên mua 1 con tương đối thuần về nuôi cho bớt nãn vì thời gian thuần chim cũng khá dài nuôi đần dần sẽ sinh nãn với lại kinh nghiệm chưa tới nên chim nuôi dễ xinh tật và lỗi, khi thuần nên nuôi trong lồng tre để hạn chế tật lỗi

Chim Điên

Vào mục nhập môn nhé, chứ ở đây mà nói thì đến khi nào mới hết, vào đó đọc từ từ đi bạn. Thân

rfc647

Member
Ko nÓng vội được, vấn đề là nó ko tật lỗi kìa,chứ dạn thì từ từ,1 mùa thay lông xong nó sẽ tỉnh chim ra ko còn tung như bổi chưa rớt lông,kiếm con thuộc chơi trước còn bổi thả avi hay lồng lực 6 tháng cho quen môi trường nuôi nhốt,thay lông thì tách ra lồng.đảm bảo rất ít tật lỗi,ngày xưa mới chơi nóng vội dùng bìa nhựa dán lồng,đủ trò hết,cuối cùng mấy con bổi tố chất ngoái hết,

dungchaomaovt

Ko nÓng vội được, vấn đề là nó ko tật lỗi kìa,chứ dạn thì từ từ,1 mùa thay lông xong nó sẽ tỉnh chim ra ko còn tung như bổi chưa rớt lông,kiếm con thuộc chơi trước còn bổi thả avi hay lồng lực 6 tháng cho quen môi trường nuôi nhốt,thay lông thì tách ra lồng.đảm bảo rất ít tật lỗi,ngày xưa mới chơi nóng vội dùng bìa nhựa dán lồng,đủ trò hết,cuối cùng mấy con bổi tố chất ngoái hết,
. bạn này nói rất chính xác, nhưng khổ cái có nhiều người không làm dc avi vì nhà chat. được như vậy thì quá oke rồi

xellosak

Cứ từ từ đừng có để ý đến nó quá nhiều kiếm không gian có nắng + vắng nó sẽ tắm ngay