Thua nước đấu cắn chân và đuôi

Click22

Chào các bác,
Em hiện có 1 con cm ( Clip dưới ), mới chuyển từ đà nẵng ra Tuyên Quang. Em nó được khoảng 4 mùa. Khi hót 1 mình không có gì bất ổn, nhg sau khi về nhà ít hôm e cho kè thử thấy k chơi chỉ đứng thái độ 2 3 lần xong thôi. Sáng nay, e có bật thử tiếng cm trong clip thì e nó bắt đầu bỏ hót sục lồng, 1 lúc sau quay ra cắn chân và đuôi. Theo e nghĩ là do chim yếu thua nước đấu. Không biết có đúng không các bác góp ý giúp e và cho e xin luôn cách khắc phục tật này. Tiện cho e hỏi do vận chuyển chim có hiện tượng hay ngó nóc thì treo thế nào cho hạn chế sinh tật đc các bác. E này nghe chủ cũ nói vùng BÀ Già k biết có đúng k, các bác thẩm giúp em.
Em cảm ơn!

cmtegiac

chim bạn chuyển vùng được bao lâu rồi, với những biểu hiện đó chứng tỏ nó chưa thích nghi với chỗ ở mới và chưa có sức nữa. Cứ chăm thêm thời gian nữa bạn nhé

linhu

Tình hình cũng có 1 em bổi 3 mùa có tật này, thả avi thì bỏ tạm thời, chiều tối thì cho vào lồng đi ngủ, sáng sớm là ra sân :), còn 1 phương pháp cho ép mái hoặc thả chung 1 con bổi tinh chưa áp dụng. Tật này ở họa mi họ nuôi tách riêng chăm thay lông 1-2 mùa tự bỏ, họ gọi những con mi như vậy là chim độc thung, khó nuôi chung dc với đồng loại trong 1 nhà.
Nhìn nhận ban đầu những cá thể như vậy tánh tình nóng nảy, lực kém nên khi ức lên tự khóa chân, khóa đuôi, nguyên nhân sâu xa có thể thiếu khoáng và vi chất.

Sửa lần cuối:

hoakhanhbac

Chim bác chuyển vùng được pao lâu rồi. Chắc do chưa thích nghi được đó thôi. Từ từ rồi nó sẽ quen và có nước đấu lại thôi

Aries_Duy

Tách nuôi riêng 1 mình thử xem sao bác...có khi nào e nó đòi đấu bác k cho đấu e nó bực thành ra cắn ko

tinbmt1975

Ai hỏi thì chuyển lại đi bạn, những chú như thế này khi yếu cũng bị, khi căng quá cũng bị.

Click22

EM CẢM ƠN các bác góp ý. chim mới chuyển đc 7 ngày :D nhg khi chuyển ra chim đã sẵn trong tình trạng suy lực chỉ hót k đấu. khoáng thì hnay e bắt đầu bổ sung, giờ e đang hạ hoàn toàn đồ ăn mát để cho e nó thay lông. k biết ổn không.

noucamp98960

Mình có thấy 1 em bị truong hợp này. Binh thuong an HBK 1 ko sao, khi chuyen sang Hbk2 hoặc ăn Sâu Quy e nó tự Cắn chân.