tiền bối chỉ giúp

huyhoang0588

Em mới nuôi 1 em Cm do kinh nghiệm còn kém nên em nhổ hết cánh giờ thấy em là kêu rồi nhảy loạn nên . Lúc mới mua về thì hót còn giờ im luôn .Các tiền bối chỉ giúp em có nên kiên trì với nó không hay thả đi!". Thanks các tiền bối

chaomaohuynhphi

thả đi là cách tốt cho cả hai...chúc bác có thêm nhiều kinh nghiệm để đam mê đúng cái thú chim cò này.thân

neo

ai lại nhổ cánh , vì sau khi nhổ lông cánh chim mất khá nhiều thời gian để mọc lông và dưỡng sức , tốt nhất là nuôi trùm áo lồng lại khoảng 20- ngày đến 1 tháng cho nó ra lông cánh và cừng cáp rồi tính tiếp , giờ thả ra nó không bay được nó chết thì tội nó , mình cũng mang tội ,
hay bạn kiếm ai quen thấn có avi thả vào đó quên quên cỡ 1 tháng là nó ra lông đủ khi đó bắt về nuôi tiếp , hay thả tính sau
có gì không biết hỏi mình

ca_chep

dã man vậy bác nuôi chim ai đi nhổ lông cánh , chỉ có nuôi vịt xiêm thì nhổ cánh cho nó khỏi bay đi thôi @@!

chaomaopr

dã man vậy bác nuôi chim ai đi nhổ lông cánh , chỉ có nuôi vịt xiêm thì nhổ cánh cho nó khỏi bay đi thôi @@!

đây cũng là 1 cách thuần cho mau dạn đó ca_chep. xác định nhổ lông cánh thì bỏ 1 mùa và họ thả con chim chạy qua chạy lại trong nhà luôn cho nó mau dạn. kiểu này anh thấy rồi, gặp mấy con chim bổi hay nhưng nhát họ họ làm kiểu này luôn.

Nếu tình yêu và sự kiên trì không cân xứng nhau thì phải chia tay thôi bạn.Mình có con Húê rất nhát có lần tức quá bắt nó tóm tay dìm nước ướt sũng cho bõ ghét.Nhưng rồi một lần nó sổng ra hót như điên, tưởng là nó sung sướng khi thoát thằng chủ tồi và mình sẽ mất nó.Đúng trưa ngày 30 tết nó sổng ra.Nó hót một chập rồi đi mất hút.Nhưng rồi đến 3h chiều nó tự về lồng.Mình cảm thấy chữ duyên đã đến, từ đó chăm sóc nó cẩn thận và đến giờ mình rất hài lòng về nó.Xác định mất một mùa lông bạn nhé, khi mọc đủ lông, mua sâu về bón cho nó đỡ sợ mình...tầm 20k tiền sâu là chim và chủ sẽ tình cảm gắn bó ngay

neo

đây cũng là 1 cách thuần cho mau dạn đó ca_chep. xác định nhổ lông cánh thì bỏ 1 mùa và họ thả con chim chạy qua chạy lại trong nhà luôn cho nó mau dạn. kiểu này anh thấy rồi, gặp mấy con chim bổi hay nhưng nhát họ họ làm kiểu này luôn.
ai làm như vậy hùng , chỉ có cắt cánh thôi ( không nhổ lông ), một số người nuôi cu gáy , sáo , cưỡng .hay chim chơi giọng thì chỉ cắt cánh thôi , sau đó thả cho nó chạy lòng vòng hay thả vào lồng ép sau 6 tháng thị dạn luôn , thay một mùa lông là chơi phà phà .
- nhổ lông cánh chim mất sức khủng khiếp lắm , có khi hư luôn

huyhoang0588

ai lại nhổ cánh , vì sau khi nhổ lông cánh chim mất khá nhiều thời gian để mọc lông và dưỡng sức , tốt nhất là nuôi trùm áo lồng lại khoảng 20- ngày đến 1 tháng cho nó ra lông cánh và cừng cáp rồi tính tiếp , giờ thả ra nó không bay được nó chết thì tội nó , mình cũng mang tội ,
hay bạn kiếm ai quen thấn có avi thả vào đó quên quên cỡ 1 tháng là nó ra lông đủ khi đó bắt về nuôi tiếp , hay thả tính sau
có gì không biết hỏi mình
Cám ơn bạn. Cho mình hỏi . Mình đang nuôi thêm 1 con má trắng nữa mà nó hơi nhát vậy mình nên trùm áo lồng bao lâu thì bỏ ra được. Thanks ban truoc

chaomaopr

ai làm như vậy hùng , chỉ có cắt cánh thôi ( không nhổ lông ), một số người nuôi cu gáy , sáo , cưỡng .hay chim chơi giọng thì chỉ cắt cánh thôi , sau đó thả cho nó chạy lòng vòng hay thả vào lồng ép sau 6 tháng thị dạn luôn , thay một mùa lông là chơi phà phà .
- nhổ lông cánh chim mất sức khủng khiếp lắm , có khi hư luôn

khoảng năm 2001 á anh. em thấy mấy tay gần nhà áp dụng trò này. nhổ chứ ko phải cắt cánh đâu anh.

lampfc

Nuôi tiếp nếu bạn hài lòng với giọng và tướng tá của nó, tới khi nó ra lông lại là thuần luôn, nếu ko hài lòng thì phóng sanh cũng ko muộn bạn ak!!

haiquan73q

.e đồng ý với a.không phải cứ nhổ cánh là hư chim...nhổ cánh xong bạn cứ trùm áo lồng khoảng 2 đến 3 ngày cho tỉnh chim.sau 2 3 ngày bạn quan sát con chim có con nhát như xưa hk.cảm thấy nó bớt nhảy bạn để hé áo lồng 1/2.lồng bạn bố trí 2 cầu.1 cầu bán nghiệt dưới.1cầu thẳng trên.2 cóng đồ ăn nước uống bạn bỏ cầu dưới gần chổ cữa lồng cho tiện lấy ra lấy vô.bước đầu bạn để chổ trống ít người qua lại khoảng 2 đến ngày 3.bước 2 bạn tìm chổ có người hay ra vào treo cách đầu khoảng 2 gang tay.sau 1 tuần bạn quan sát sẽ thấy chim bớt nhảy.thì bạn tập chim tắm.tắm thì bàn để lồng tắm chổ ít người qua lại.nhà có 2 lồng tắm càng tốt.bạn bố trí 2 lồng tắm cách nhau gần 1 mét.bạn sang 2 con qua qua 2 lồng.với điều kiện con chim kia biết tắm. con bổi này qua sẽ tắm theo(cách 2 ngày tắm 1 lần)chim mà suyên tắm thì mau dạn hơn những con không chịu tắm...về dinh dưỡng bạn cho cho ăn trái cây đu đủ.chuối ...mồi tươi cào cào không cho ăn sâu.sâu nóng chim dễ làm xoắn lông.bạn cứ chăm đều tay trong vòng 1 tháng thì lông cánh sẽ ra lại hết.với cách nuôi nuôi như thế này thì trong 4 tháng bạn có 1 con chim bổi đứng lồng rồi....mình từng thuần bổi như thế này thành công rất cao.chưa thấy con nào hư như a NEO nói.còn chim dở,chim hay thì ăn thua tố chất chim thôi....đôi lời chia sẽ không phải ae bỏ qua.ae nào vô youtube phụ mình up video này tham khảo thêm.con trong lồng 64 bên trong bẫy trước con lồng 68 ở ngoài đúng 1 tuần 2 con mình thuần đúng 6 tháng với cánh nhổ lông cánh:chao mao boi 6 thang long(4.7.2014)

chaomaohuynhphi

bạn nói đúng thuần là ép nó phục tùng....trong mắt mình...có một bên là phục bên kia mà fa trò cho bên kia vui kaka...mình thì chỉ một cách dỡ nhưng mà khá hiệu quả...cứ lấy tâm ra chứ không dùng trí dùng sức ép nó...hai năm ba năm hay mười năm rồi nó sẽ phục thôi...và cái cảm giác đó không tiền và lời nào đổi được....thân chào

huyhoang0588

Cám ơn bạn nhiều . Cho mình hỏi nó không ăn cc mà chỉ ằn trứng kiến thì ép ăn cc ntn