Tiểu Aviary của mình

ducthitran

Mới hoàn thiện xong cái tiểu avi đặt trong nhà,80x80x100, các bác gạch đá hộ em xem có cần chổ nào bổ xung để em làm nốt:eek:. Cái này làm bằng thanh V mỏng sơn tỉnh điện rất nhẹ có thể mang vác thoải mái,hihi
Các bác tư vấn luôn hộ em nên đặt cầu cho cái lồng to này thế nào với, cái khoảng này thì em bó tay. Thân nhờ các bác luôn

Uploaded with ImageShack.us

Và đây là chú chim cưng em đinh cho vào. Chú này lên dàn thì ko sao nhưng cứ nge chim trời keu là em nó cứ ngoái:(

Thân nhờ các bác cho ý kiến

beolun97

ui chao đệp nhỉ,bác làm cái đấy hết bn tiền vậy ạ,em cũng định làm 1 cái,có j bác chỉ em làm vs đc ko ạ

vubaucat

avi bác nhìn nhỏ gọn,đẹp đấy.em cm nhà bác dáng đẹp mồng dầy cui.

beolun97

bác trồng lun 1 cái cây zo trong đó lun,cần j cầu,đặt cây thấy xanh xanh nó con đẹp và mát hơn cầu,hjhj,có j cho thằng em gửi vài con chim vào vs nhé

ducthitran

bác trồng lun 1 cái cây zo trong đó lun,cần j cầu,đặt cây thấy xanh xanh nó con đẹp và mát hơn cầu,hjhj,có j cho thằng em gửi vài con chim vào vs nhé
Cái này mình còn vác ra vác vào cho em nó phơi nắng đặt cây vào bất tiện lắm bác ah. Định kiếm nhánh cây khô cho vào mấy bác xem co hợp lý ko. Thân

beolun97

bác về quê kiếm mấy cái cây mây mưa về,phơi nắng xong lột vỏ,tiếp tục phơi nắng 1 ngày cho nó khô và ko bị móc,cây đó mà bỏ vào cái này thì khỏi phải ns nữa lun,hehehe

ta.phuoc

Cầu thì theo em kiếm cái cây khô nào bỏ vào là ổn. Còn bác bỏ đc cái cây tươi nào vào hàng ngày tưới cho nó mà ko sợ phân chim làm chết cây là tốt lắm.
Em có ý kiến chỗ cái cửa bự. Bác làm 2 cây sắt chéo nhau thế vừa phí sắt, vừa xấu cái lồng ra. Có đó dùng 4 cái ke hoặc hàn 4 cây sắt chéo gần sát góc nó cũng giữ cho cửa vững mà nhìn lồng đẹp, thoáng hơn nhiều. Chơi 2 cây chéo to đùng mất thẩm mỹ quá, cái này là cửa lúc nào cũng quay ra mà.

ducthitran

Hình ảnh được đưa vào sử dụng, hix ko biết muốn lùa em nó về lồng lại có dể ko nửa
PS: bác hiêuhp có thích không gọi taxi suống chở về nè:D

phuquangnt

cho em hỏi làm ntn để dọn vệ sinh ~ cái lồng như vậy, với lại chi phí khoảng nhiu v anh tks :D:D:D:D

chim_HaiPhong

Nhà bạn rộng vậy sao không chuyển luôn cái Avi ra ngoài vườn cho thêm 1 cái cây vào đó là ok quá.
góp ý thêm về Avi của bạn, bạn lên nâng mấy cái cầu lên cao hơn mặt tấm hứng phân ở đáy chứ, để như vây khi dọn vệ sinh rất bất tiện.
Thân!

truongks

avi đẹp nhưng không thực tiễn. em có vài lời với bác như sau.
khi xác định làm avi thì phải xem địa điểm đặt nó ở đâu thì ta mới tính được những thứ làm trong avi đó. nhưng avi của bác đây em nghĩ nó chỉ là cái lồng to thôi chứ chưa làm thành avia được. thiếu cây xanh, thiếu không gian làm cho chim cảm giác như sống bên ngoài. đá, cây, nước phải dùng thoải mái, em nhìn bác bố trí cái bố kia thì không thoải mái được rồi. avia của bác đặt ở ngoài trời , góc vườn hay trong nhà đêu không hợp lý. ngoài trời bác không có mái tre, trong vườn thì bác lại boc lưới hết đáy không có chỗ nào để cho cây xanh hoặc chim không được tiếp xúc với nền đất, cát ( điểm này là có lợi nhất đối với chim khi nuôi trong avi )
Theo ý kiến của em thì avi nên để ra ngoài trời, còn 1 số avia trong nhà thì chắc anh em mình cũng chẳng để ý đến làm gì vì giá thành làm chắc bằng cả năm em đi làm mất, yêu cau ky thuật lại cao, phức tap, không gian phải rộng và sang trọng...... nói chung là không để ý đến hoặc nếu để ý đến thì chỉ là chống thèm thôi..... quay lại vấn đề của bác, nếu bác để avi của bác ra ngoài thì bác nên bỏ lưới ở đáy ra, xây 2 hàng gạch chỉ lên sao cho bằng với diện tích lồng, khi xây nhớ để lỗ ở mạch vữa để sau này ta gì lồng và hàng gạch xây bằng dây nạt nhựa loại to, dễ làm , dễ tháo không phải vít gì cả, em đảm bảo không đổ được. khi bác làm được như vậy rồi thì dưới nền bác chia làm đôi 1 bên để cát và 1 bên để trồng cây nhỏ nhỏ thôi cũng được, cầu thì em nghĩ bác làm 1 cái cây có nhiều cành để chéo lồng là ok. nước , thức ăn bác nuôi 1 em thì cũng không bận tâm lắm vẫn thiết kế như trong lồng . mái tre bác làm vật liệu càng mát cáng tốt, không có thì làm tôn cũng không sao. em đảm bảo khi bác làm như em để ở vườn tốt nhất la ra cửa là nhìn thấy thì sẽ rất đẹp mà chú chim của bác cũng rất thích. vài lời góp ý với bác, mong bác thông cảm.
thân truongks

ducthitran

Cảm ơn các bác đả nhiệt tình chém, mới đầu thì em củng ko định làm avi, chỉ làm cái lồng to chửa ngoái và tập lực cho em chim cưng.
Công nhận vườn nhà em to thật nhưng ko cho ra ngoài đươc đâu mấy bác ơi, mèo với chuột nhiều lắm:(. Theo lời mấy bác em sẻ sửa lại cầu gvaf kiêm cái chậu cây bé bé cho vào cho nó ra dáng tý,hihi
Thấn cảm ơn các bác đả gop ý

hieuhp

ngon nhỉ bảo nhượng lại cho anh dùng trước cho mà không chịu :p

ducthitran

ngon nhỉ bảo nhượng lại cho anh dùng trước cho mà không chịu :p
Tổng thiệt hại nếu đi mua đồ về làm thì khoảng gần 400k, nếu mua cái loại ko sơn tỉnh điện thì chắc khoảng 300k. Anh mua đồ về đi hôm nào rảnh em vác đồ lên làm cho, 1 buổi là ok luôn, hehe

udisara

Đúng là thiếu cái mái dốc nhìn nó sẽ như cái lồng :D, theo mình thì nên chế thêm mái và gia cố phần đấy chắc chắn để đặt được chậu cảnh vào bên trong