Topic thảo luận về việc tắm nước cho chào mào đang lên lửa.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
chaomaomung:"Chào các AE Diễn đàn, AE cho mình hỏi là chào mào ngày nào mình cũng cho tắm vậy có tốt không?Tắm vậy có bị mất lửa không vậy? "

chào mào ngày nào cũng tắm thì lông mượt, chim mau dạn, nhưng sẽ mất lửa. Ngày nào cũng tắm chim sẽ không tốt .

Mình thường tắm chim 1 tuần 3 hoặc 4 lần. Nếu chủ nhật mang chim ra cội chơi, thì ngày thứ 5 , hay thứ 6 sẽ tắm chim. Tắm xong, phơi nắng cho khô lông, ngày hôm sau cho chim ăn cào cào, treo chỗ mát, 3h chiều( hoặc sớm hơn) tủ áo lồng. sáng mai mang ra cội. chơi cội xong, 11h trưa tắm chim,...

Chúc chim bạn luôn căng lửa, Thân.

saosau

Mình nghĩ việc tắm chim đều đặn là chuyện bình thường, nhưng đừng tắm liên tù tì 7 ngày tắm cả 7. Cách 1 hoặc 2 ngày tắm 1 lần.
- Thứ nhất: Như bác Chiêu chàomàobổi đã nói chim mau dạn.
- Thứ hai: Việc tắm chim thường xuyên như vậy sẽ giúp lông chim mượt, đẹp và sạch sẽ không có rận hay mạt cắn lông ắt con chim sẽ thoải mái hơn. Gióng như ta vậy thôi, ngày nào cũng tắm thấy người khoan khoái, còn thử ở dơ 2 nagỳ không tắm thì ngưa ngáy hết mình liền.
- Thứ ba: Khi tắm chim xong cho chim ăn cào cào và phơi nắng thì lửa càng căng hơn.

Chim bạn mới chơi ở trường về đang căng lửa, có nghĩa trong người chim đang khoả mạnh. Bạn tắm bình thường và phới năng bình thường khôgn sao hết. Trừ khi chim bạn ra trường chơi không lại, bị tụt lửa chứng tỏ trong người chim đang yếu về tắm ngay thì con chim sẽ mất lửa.

Chúc bạn thành công.

tran van trinh

Các cao thủ cho em hỏi chào mào đang lên lửa thì khi đi dợt ở cội về có tắm nước trong ngày đó luôn không? Có người nói khi chào mào đi dợt về không nên tắm nước trong ngày đó mà tắm vào ngày hôm sau. Mong các cao thủ có thể giải thích để em với các anh em mới tập chơi hiểu rõ hơn ạ.
vẩn tắm bình thường bác ạh.nhưng cho chú nó nghỉ nghơi khoảng 1đến 2 giờ đồng hồ thì tắm cho chú nó.vì khi chơi về chim bị ra lực rất nhiều,và khi chơi người của nó nóng lên ,thì lỗ chân lông của nó. . . .vì thế tắm dể tụt lửa và bị cảm.cảm ơn bác đả cho ae câu hỏi rất hay

kjenprodn

theo em tìm tòi và học hỏi được thì nếu ngày nào đi dợt về thì không nên tắm... còn ngày nào ko dợt thì xách ra tắm táp ngon lành

Tom

Mấy bác ơi, con chim mà thoải mái thì thi cử, hót hét vẫn hay hơn chứ. Em nói vậy cũng vì nghĩ đơn giản: con chim đi dợt phải gân cổ lên hót, bay nhảy cả giờ đồng hồ....về mà được thư giãn, tắm táp, ăn cào cào, phơi nắng thì còn gì bằng.
Trrên là suy nghĩ của em, có gì mọi người góp ý thêm!
Thank kiều verry nhiều! :rolleyes:
Bác này nói đúng ý em nè.