Trái GẤC (tác dụng cho những chú chim) ?

shopthuhavd

Các Pác diễn đàn cho mình hỏi Trái Gấc có tác dụng khi cho vào cám chim chào mào không vậy ?:confused:
Thân chào !!!

ohlins

màng đỏ trái gấc trộn với cám cho ăn khi chim đang thay lông sẽ làm cho đít đỏ choét như chim thiên nhiên bạn nhé.ngoài ra gấc chứa nhiều vitamin A giúp cho mắt sáng.....
mình thì pha dầu gấc với nước và mật ong cho chim uống khi thay lông

shopthuhavd

màng đỏ trái gấc trộn với cám cho ăn khi chim đang thay lông sẽ làm cho đít đỏ choét như chim thiên nhiên bạn nhé.ngoài ra gấc chứa nhiều vitamin A giúp cho mắt sáng.....
mình thì pha dầu gấc với nước và mật ong cho chim uống khi thay lông

Ngoài thời gian thay lông thì cho Gấc vào cám thường xuyên được không vậy Pác ?

vuphat

Mình thấy các bác chơi hồng yến cũng làm như bác ohlins nói.vì ngày xưa các cụ chơi hồng yến không mua đc thuốc cantax.

treofan

Mình vẫn thấy một vài công thức làm cám người ta bỏ tinh dầu gấc hay gấc sống vào để cho phần đỏ của lông đậm màu hơn, nhưng thực tế cho thấy mình bỏ vào cám, cám có vẻ có mùi hăng chim ít ăn hơn. Cách tốt nhất là vẫn sử dụng cám hồng yến khoảng 1xx ngàn 1 bịch, chim vừa thích ăn vừa cung cấp dinh dưỡng cho chim.

ohlins

nếu thích đít đỏ mà đỡ tốn thì bác bạn có thể mua cám thái bịch đỏ (20k/gói) ăn hết đợt thay lông là đỏ chót liền :)

shopthuhavd

nếu thích đít đỏ mà đỡ tốn thì bác bạn có thể mua cám thái bịch đỏ (20k/gói) ăn hết đợt thay lông là đỏ chót liền :)

Pác có thể cho vài hình ảnh về loại cám Thái dành cho Chào mào thay lông được không Pác :D
Thanks !

Mickeycm.batoqn

Pác có thể cho vài hình ảnh về loại cám Thái dành cho Chào mào thay lông được không Pác :D
Thanks !
Cám Thái giúp lông mượt nhưng nếu Anh Long dùng sau đợt thay lông và đổi cám mình làm hoặc loại khác chim rất khó vào lửa.chim em phải mất hơn 2 tháng ra trường chim mới chơi ổn định.
Còn nếu Anh Long tự Làm cám thì khi làm Anh mua 1 lọ dầu gấc như viên thuốc dầu cá có bán ở tiệm thuốc Tây 65k về trộn vào cám.
Còn ko Anh dùng @cadn cám này của đà Nẵng 55k 2 Lạng dùng

shopthuhavd

Cám Thái giúp lông mượt nhưng nếu Anh Long dùng sau đợt thay lông và đổi cám mình làm hoặc loại khác chim rất khó vào lửa.chim em phải mất hơn 2 tháng ra trường chim mới chơi ổn định.
Còn nếu Anh Long tự Làm cám thì khi làm Anh mua 1 lọ dầu gấc như viên thuốc dầu cá có bán ở tiệm thuốc Tây 65k về trộn vào cám.
Còn ko Anh dùng @cadn cám này của đà Nẵng 55k 2 Lạng dùng

cảm ơn nhé Pác, nhưng mình đang phân vân không biết cho trái Gấc vào cám cho chào mào ăn có tốt không ?
Thân chào !

ohlins

nó nè bạn

nếu sợ sau khi xong lông đổi cám chim khó lên lửa thì bạn mua cà rốt về hấp chín xay nhuyển rồi trộm cám cho mấy em nó ăn cũng được,khi xong lông bạn bỏ thành phần cà rốt đi là ok tại theo mình cám này thành phần chủ yếu là cà rốt tại nhìn màu và ngửi mùi cũng có thể đoán ra. còn nhanh gọn nhất là cho uống dầu gấc hoặc hấp cà rốt cho em nó ăn

shopthuhavd

nó nè bạn

nếu sợ sau khi xong lông đổi cám chim khó lên lửa thì bạn mua cà rốt về hấp chín xay nhuyển rồi trộm cám cho mấy em nó ăn cũng được,khi xong lông bạn bỏ thành phần cà rốt đi là ok tại theo mình cám này thành phần chủ yếu là cà rốt tại nhìn màu và ngửi mùi cũng có thể đoán ra. còn nhanh gọn nhất là cho uống dầu gấc hoặc hấp cà rốt cho em nó ăn

Cảm ơn ban nhé !

ohlins

bạn mua gấc tươi về lấy màng đỏ của gấc phơi khô xay thành bột và trộn với các thành phần của cám hoặc lấy màng đỏ bỏ vô máy say sinh tố cùng lòng đỏ trứng gà rồi say nhuyễn rồi trộn vs cám nhé

tomkid

vụ này mình lót dép ngồi nghe, chưa có chút kiến thức gì về loại trái cây này

cmtegiac

bạn mua gấc tươi về lấy màng đỏ của gấc phơi khô xay thành bột và trộn với các thành phần của cám hoặc lấy màng đỏ bỏ vô máy say sinh tố cùng lòng đỏ trứng gà rồi say nhuyễn rồi trộn vs cám nhé
cách làm của bạn OHLINS là chính xác

mechim

Minh thì chưa thử trôn cám với trái gấc, nhưng nghe thì có vẻ rất hợp lí. đợt tới mình thử xem sao. hi vọng thành tốt

MichaelBallack

Theo em nghĩ lòng đỏ trứng gà rất tốt cho chim, nhưng đồng thời làm cho lông hậu môn nhợt nhạt màu. Ko biết có đúng ko.

cmtegiac

Pác có làm rồi hả ?, mình cũng đang thử bầy chim nhà nhưng chưa thấy có tác dụng lắm, sợ Gấc tốt cho dạ dày quá cũng sợ,... :D
Thân !
em chưa thử với gấc anh Long ơi, nhưng cách làm của bác ấy là đúng đấy. muốn xử lý gấc thì phải làm như thế

shopthuhavd

em chưa thử với gấc anh Long ơi, nhưng cách làm của bác ấy là đúng đấy. muốn xử lý gấc thì phải làm như thế

Trước đây mình chỉ cho cà rốt thôi, nhưng cũng muốn mạo hiểm bỏ cà rốt chơi qua Gấc vô cám xem thời gian sao, các thứ khác trong cám vận giữ nguyên :D.
Nghe Ông bạn ổng chơi lâu năm nói về cái vụ trái Gấc mới áp dụng thử đó !!!
Thân chào !