Trả giá cho Đam mê ...Chim

jackychang

CHỈ VÌ ĐAM MÊ CHIM

Từ ngày em trót đam mê
Chim ... lên giờ mới bỏ bê việc nhà
Con cái chuyển hết sang bà
Công to, việc bé mẹ già gánh vai
Cũng biết mình thế là sai
Suốt ngày sớm tối tranh tài thi chim
Cả đời con trót đi tìm
Tiếng hót, nết đấu con chim chào mào
Lúc thì dế, khi cào cào
Đêm đến lọ mọ đi vào, đi ra
Có đồng cóp nhặt tiền quà
Của con dành dụm mang ra mua lồng
Khốn nạn cái thứ làm chồng
Như con dẫu có cho không chẳng thèm
Khuyên dại với mấy đứa em
Chưa chơi thì tránh, bon chen ... nghiện liền

huylam2910

hay quá, đam mê chim là tốt, nhưng cái gì quá cũng ko hay lắm Bác nhỉ, em nghĩ chắc Bác phải điều chỉnh lại thôi.hi

hoangbop

mê cái gì cũng khổ bác à, nhưng trong những cái đam mê, mê chim là đỡ khổ nhất phải không các bác?

gravita82h3

e nghĩ bác thay câu "Lúc thì dế, khi cào cào" bằng câu " Lúc trứng kiến, khi cào cào" nghe hợp hơn á.......... do chào mào đâu hợp với dế đâu bác :v

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Chào jackychang. Bài thơ lục bát bạn sáng tác hay thật, nội dung bài thơ là nỗi niềm của hầu hết AE mê chim. Vợ con chưa lo ăn sáng mà xách xe đi mua cào cào cho chim ăn... có người đã tự thú trước AE chơi chim như thế. Mê chim nhưng phải làm tròn bổn phận gia đình, Sợ nhất là nghiện chim. Bạn làm bài thơ này chắc bạn là người thấu hiểu. Chúc mừng bạn chưa bị nghiện chim.

Nếu bạn tập trung vào chơi chim, không lo cho gia đình, lơ là kinh tế thì thú chơi sẽ bóp chết bạn.

Kinh tế vững mới duy trì được thú chơi. Mong các AE trên diễn đàn luôn vững vàng với thú chơi.

Một câu nói dân gian là :" chơi chim luyện trí". Câu này có nhiều nghĩa. Thiết nghĩ chữ "trí "ở đây là chính mình biết thoát khỏi cơn nghiện chào mào để cân bằng cuộc sống. Bắt chim vào lồng làm thú chơi, chứ mình không bị chim nhốt quanh cái lồng.

Mạo muội vài lời chia sẽ. chào mào bổi. Thân chào

minhtuan211

quá hay bác.cái ji đam mê quá cũng ko tốt,cuộc sống ai cũng cần đồng tiền bác gạo,cứ cân nhắc khả năng mình mà chơi,e cũng thấm lắm rồi.

hung98

tâm sự của đa số người chơi chim. nhưng xuất thành thơ như bác thì chứng tỏ bác rằn vặt nhiều ... chúc bác cân bằng được các việc với việc chăm chim :( tuy hơi khó :D

MrKoi

Chào Mào Thanh Hóa
Từ ngày em trót mê Chim
Chào mào nên mới đau tim thế này
Săn chim từ mấy hôm nay
bây giờ mới được một vài chú chim
Nhọc công vất vả kiếm tìm
Chim hay chẳng thấy chai lì niềm tin
Nhưng mà em có niềm tin
đam mê, say đắm thì chim sẽ về
Mong sao xắp tới đuề huề
Chim nhà, chim bạn đi về có nhau
^^

laohacrom

Lời của vợ :
Chào mào anh cứ việc mê
Chào...cờ anh chớ bỏ bê được rồi ^^
Cả ngày bổi, lỡ hết hơi
Đêm về trằn trọc chăm hoài không căng ?
Ức lòng vợ mới trống không :
Chim lớn ( còn) tuột lữa,chim nhỏ hăng nổi gì ?

khà khà ;)

vukienvp

Chào jackychang. Bài thơ lục bát bạn sáng tác hay thật, nội dung bài thơ là nỗi niềm của hầu hết AE mê chim. Vợ con chưa lo ăn sáng mà xách xe đi mua cào cào cho chim ăn... có người đã tự thú trước AE chơi chim như thế. Mê chim nhưng phải làm tròn bổn phận gia đình, Sợ nhất là nghiện chim. Bạn làm bài thơ này chắc bạn là người thấu hiểu. Chúc mừng bạn chưa bị nghiện chim.

Nếu bạn tập trung vào chơi chim, không lo cho gia đình, lơ là kinh tế thì thú chơi sẽ bóp chết bạn.

Kinh tế vững mới duy trì được thú chơi. Mong các AE trên diễn đàn luôn vững vàng với thú chơi.

Một câu nói dân gian là :" chơi chim luyện trí". Câu này có nhiều nghĩa. Thiết nghĩ chữ "trí "ở đây là chính mình biết thoát khỏi cơn nghiện chào mào để cân bằng cuộc sống. Bắt chim vào lồng làm thú chơi, chứ mình không bị chim nhốt quanh cái lồng.

Mạo muội vài lời chia sẽ. chào mào bổi. Thân chào
Bạn chào mào bổi này nói chuẩn.
Chót đam mê rồi nhưng vẫn phải làm tròn bổn phận với gia đinh.
Thân vukienvp

Pleikupho

mê thì mê nhưng vợ con vẫn là trên hết..............chơi chim là thú vui là đam mê nhưng ko phải vì nó mà trở thành tội đồ của gia đình dc. chúc chủ top sớm khẳng định dc tư tưởng nhé ^^

tuanlv115

Đam mê nó dính vào rồi nó nghiện hơn thuốc viện . Có người kiềm chế đc có người thì lại không thể . Vậy nên cố gắng giảm bớt nó đi thôi . May mà em chưa có gia đình ^^/

jackychang

Lời của vợ :
Chào mào anh cứ việc mê
Chào...cờ anh chớ bỏ bê được rồi ^^
Cả ngày bổi, lỡ hết hơi
Đêm về trằn trọc chăm hoài không căng ?
Ức lòng vợ mới trống không :
Chim lớn ( còn) tuột lữa,chim nhỏ hăng nổi gì ?

khà khà ;)

Thú thực với bác một câu
Chào cờ mỗi tối em đâu dám từ
Sáng dậy chân tay mỏi nhừ
Đầu gối tê mỏi vì bù mấy ca
Nghĩ vợ mình cũng xót xa
Hy sinh chồng quá la đà chơi chim
Vì thế em cũng đành kìm
Sáng cày, tối cuốc cho chim nó ...lành
Nếu ko con vợ đành hanh
Nó phóng sinh hết, em đành chịu thôi.
Âu cũng là tại ý zời