Trả giá cho Đam mê ...Chim

phamhongkhanh

CHỈ VÌ ĐAM MÊ CHIM

Từ ngày em trót đam mê
Chim ... lên giờ mới bỏ bê việc nhà
Con cái chuyển hết sang bà
Công to, việc bé mẹ già gánh vai
Cũng biết mình thế là sai
Suốt ngày sớm tối tranh tài thi chim
Cả đời con trót đi tìm
Tiếng hót, nết đấu con chim chào mào
Lúc thì dế, khi cào cào
Đêm đến lọ mọ đi vào, đi ra
Có đồng cóp nhặt tiền quà
Của con dành dụm mang ra mua lồng
Khốn nạn cái thứ làm chồng
Như con dẫu có cho không chẳng thèm
Khuyên dại với mấy đứa em
Chưa chơi thì tránh, bon chen ... nghiện liền
ưn
Những vần thơ rất hay, miêu tả đầy đủ cảm xúc của người "đam mê chim",
cái hay ở đây ta đang được thấy chính ta trong đó, cũng có lúc ta "bỏ bê việc nhà" và cũng có người chọn giải pháp "con cái chuyển hết sang Bà".
Quả đúng thế, ai đã từng "trót đam mê thì đều có những phút như thế, người ta có thể quên ăn, quên ngủ chỉ vì chim, con khóc cũng kệ, vợ gọi không thưa, chỉ vì chim...cái đó ai cũng có,
nhưng tiền cóp của con đem ra mua lồng, ta có thể giải thích là "bố mua về con cùng chơi" hic, bố có chim thì con phải mua lồng, âu cũng là cái "hình thành sự tao nhã trong tâm hồn trẻ nhỏ", tác giả đang kéo các con vào cái "tao nhã" truyền thống, để các cháu không bị con "ma game" làm "thân tàn ma dại"
và tác giả kết một câu ở chỗ này "
Cũng biết mình thế là sai" chỉ một câu thôi, thể hiện nhận thức rất đầy đủ,
cái đầy đủ ở đây tôi xin được mạn đàm thêm bởi chỗ, trên đời này có rất nhiều cái sai, nhiều cái chưa đúng, có những cái sai càng sửa càng sai, có những cái sai biết rõ là sai mà không sửa được....!, cái ta cần trong cuộc sống là gì? có phải là tìm cái sai ít nhất để thực hiện đúng không, tôi và bạn và cả tác giả nữa đều muốn ở chỗ này,
thôi thì trong muôn vàn cái sai ta hãy chọn 1 cái sai tao nhã nhất để mà "sai", nói thế thì mấy bà vợ nhà mình lại bảo sao không chọn cái đúng mà làm luôn đi...
hãy lý luận rằng: trong 1 ngày anh có 8 tiếng đồng hồ để cống hiến, để làm toàn đúng rồi và để chứng minh anh lấy em làm vợ là 1 việc làm quá đúng, quá chuẩn rùi vậy thì anh phải làm một việc gì đó để sai để hợp với quy luật chứ...hic, em muốn anh đam mê cờ, bạc, tửu, sắc...và cả bướm nữa ah?
hay đam mê chim để quên mọi cái ưu phiền?
Vậy đấy, trót đam mê là thế, trót mê tiếng hót là thế...cảm ơn các bác đã đọc bài,

em mạo muội bình mấy câu có gì không phải mong các Huynh, Đệ bỏ quá cho em nhé!

Hưng Yên lãng đãng....

thietdam

" Bắt chim vào lồng làm thú chơi, chứ mình không bị chim nhốt quanh cái lồng." Bác chaomaoboi nói câu này chuẩn quá.