trấn an chào mào bị mèo vồ

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
em mới mua em chao mào bắc 2 mùa chơi cánh như điên giọng to chéc thì vô đối thế mà hum đấy sáng mua thì chiều bị mèo vồ treo oh đường sau nhà em nó hót ác quá lên em mèo háng sóm mò sang chứ mấy em huế hót cả ngày có xao đâu đen thế .em nó bị mèo vồ mất khoang 10 cong lông ngực mất hản bên yếm h em nó chỉ còn lại 20% phông độ .em đang trấn an em nó bắng cách treo chổ vắng thoáng mát phu áo lồng hình chữ A tăng cường cào cào nhày 5 7 con +hoa quả ngày tắm 1 lần ,bác nào từng có cm bị mèo vồ thì cho em sin ít kinh nghiệm để khắc phục tinh trạng em nó .

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
cảm ơn bác theo bác thì khoảng bao nhiu ngày thì em nó trở lại phong độ

VipClub

Vua Chào Mào
Bác cứ trùm áo lồng cho em nó trấn an tinh thần nhé. con chim sẻ bình phục theo tố chất con chim thôi .
no hăng máu thì ko lâu đâu bác à !

laohacrom

Treo nơi yên tỉnh và tạo cho chim có cảm giác an toàn và thoải mái. Trum áo lồng sơ sơ không cần trùm chữ A nhiều quá, cho cào cào tốt, hoa quả đủ ăn trong ngày không nên để qua ngày. Tắm cách ngày chế độ bình thường, khi cầm lông nhớ nhẹ nhàng tránh làm chim phát hoảng vì bây giờ chim đã có dấu hiệu sợ nên cần nhẹ nhàng, qua thời gian tầm 1 tháng nếu chim cứng nó sẽ trở lại phong độ cho chủ chim thưởng thức và vui mừng thôi á.

Thân

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
em mới mua em chao mào bắc 2 mùa chơi cánh như điên giọng to chéc thì vô đối thế mà hum đấy sáng mua thì chiều bị mèo vồ treo oh đường sau nhà em nó hót ác quá lên em mèo háng sóm mò sang chứ mấy em huế hót cả ngày có xao đâu đen thế .em nó bị mèo vồ mất khoang 10 cong lông ngực mất hản bên yếm h em nó chỉ còn lại 20% phông độ .em đang trấn an em nó bắng cách treo chổ vắng thoáng mát phu áo lồng hình chữ A tăng cường cào cào nhày 5 7 con +hoa quả ngày tắm 1 lần ,bác nào từng có cm bị mèo vồ thì cho em sin ít kinh nghiệm để khắc phục tinh trạng em nó .

Vụ này mình cũng từng bị nhưng bị Chuột chứ khg phải mẻo, chia buồn cùng bác nhé!!!
Theo KN của mình giờ cứ cho em nó thật ổn định, tránh treo em nó chỗ bị tai nạn em nó nhớ cảnh hoảng chim hơn!!!
ps/ nói ác chứ giờ mình thấy mèo lại gần nhà là ném đá cho nó sợ bỏ đi , còn chuộttt thấy con nào phục kích giăng bẫy ngay!!! "Cẩn tắc vô ưu" hehe!!!
Chúc chim bạn mau hồi phục phong độ nhé!!!

impala

Chim Thầy
tránh treo chỗ cũ nhé bác... vì có thể bị vồ nữa... với lại nó thấy cảnh cũ lại nhờ chuyện cũ... nó khó mà bình phục nhanh...

Thân Chào!

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
Vụ này mình cũng từng bị nhưng bị Chuột chứ khg phải mẻo, chia buồn cùng bác nhé!!!
Theo KN của mình giờ cứ cho em nó thật ổn định, tránh treo em nó chỗ bị tai nạn em nó nhớ cảnh hoảng chim hơn!!!
ps/ nói ác chứ giờ mình thấy mèo lại gần nhà là ném đá cho nó sợ bỏ đi , còn chuộttt thấy con nào phục kích giăng bẫy ngay!!! "Cẩn tắc vô ưu" hehe!!!
Chúc chim bạn mau hồi phục phong độ nhé!!!
em cảm ơn a cmnhatrang rất vui khi được làm quen với anh trươc bác cung r có con bi chuôt vồ làm thế nào chim bác bình phục nhanh thế con của bác có bị chuột vồ mất lông không con của em thì mất 1 bên yếm .chế độ chăm sóc của bác như nào thế

chaomaolh_brvt

chim của bác bị mèo vồ nhưng vẫn ở trong lồng,con chào mào gia lai của e mó ở chung với con chuột nhắt 1 đêm kìa,con chuột ko bắt đc nó,nhưng làm nó hoảng loạn,chóp mào chóc nữa chóp,thành zidane luôn,máu me ko,lông cánh rụng tùm lum,lông đít lông gì cũng rụng,e nó ko dám hot gì luôn,bi kinh hoàng từ cõi chết trở về,e phải thoa mật ong lên vết thương,chăm sóc vẫn tốt như mọi ngày,cào cào mấy ngày đầu e nó ko thèm ăn,giờ thì ok lại rồi,phong độ cũng 90% rồi,nhưng mình ko trùm áo lồng ,mình chỉ để nơi thoáng mát

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
em cảm ơn a cmnhatrang rất vui khi được làm quen với anh trươc bác cung r có con bi chuôt vồ làm thế nào chim bác bình phục nhanh thế con của bác có bị chuột vồ mất lông không con của em thì mất 1 bên yếm .chế độ chăm sóc của bác như nào thế

Hihhiix no bị chuột quần rớt gần muốn hết lông luôn chứ rụng đâu mấy cái hehe!!!
hiện trường bị chuột quần đây

em nó quay lồng nhưng vẫn hoãng đ7únngg yên luôn!!!
sau đó mình cho thật nhìu trái cây và 2 cóng nước, cóng cám đầy cho vào để em nó yên ổn định 1 vài ngày thì em nó sẽ bình tĩnh, treo xa chỗ bị tai nạn thôi, khg nhất thiết cho ăn cào cào đâu... chủ yếu là trái cây mát 1 chút là dc...

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
chim của bác bị mèo vồ nhưng vẫn ở trong lồng,con chào mào gia lai của e mó ở chung với con chuột nhắt 1 đêm kìa,con chuột ko bắt đc nó,nhưng làm nó hoảng loạn,chóp mào chóc nữa chóp,thành zidane luôn,máu me ko,lông cánh rụng tùm lum,lông đít lông gì cũng rụng,e nó ko dám hot gì luôn,bi kinh hoàng từ cõi chết trở về,e phải thoa mật ong lên vết thương,chăm sóc vẫn tốt như mọi ngày,cào cào mấy ngày đầu e nó ko thèm ăn,giờ thì ok lại rồi,phong độ cũng 90% rồi,nhưng mình ko trùm áo lồng ,mình chỉ để nơi thoáng mát

lần sau tránh bắt em nó ra làm em nó hoảng tập 2 nhe bạn, trừ trường hợp bất khả kháng thôi, vì em nó sợ bị bắt ra thoa mật ong còn hơn bị chuột vồ đó!!!
hihhiix nghĩ mà thương mấy em CM yếu đuối quá chim quá, ban đem kể cả bọn thằn lằn cũng làm em nó giật mình mà tông lồng bị thương, nên những cho treo chim nên tìm cách diệt thằng lằn luôn cho lành!!! tât cả vì em chim thân yêu mà!!!

Pleikupho

đã từng cho 1 em mèo lên núi vì cái tội thịt con than yêu quí của tui, đã vậy chén xong mồm còn dính lông @@

phonhaytung

còn e thi còn xui hơn bác chủ! hôm đấy đi nhâu về khuya quên mang e nó vào nhà, về đến nhà thấy con mèo đang lật ngửa cái lồng, e chạy vào thì e nó trụi lũi mất rồi, có lẽ e về hơi muộn. ság hsau thi e nó đã yên nghỉ, e tiếc mà đứt ruột hjx. mà con mèo hại e nó lại là mèo hàng xóm mới bực. nhà e k có mèo...

phungbia

lại bị mèo vồ! nhà mình & những nhà hàng xóm ko nuôi mèo, nên mình đem 4 e bỏ dưới nền nhà cho mau dạn người "bổi 2 tháng lồng". Vào một buổi sáng sau khi ngủ 1 giấc ngon lành mọi khi thì khoảng 5h hơn là mấy e hót inh ỏi rồi hôm nao sao lạ quá, bước xuống cầu thang thì hởi ơi lông lá dưới nền nhà rất nhiều xem lại thì bị mất 1 e "chào mào đầu trắng mình bông phía gần cổ" 2 e yếm đậm, dài và 1e mí đỏ bị rụng đuôi hoàn toàn lúc đó tất cả đều trong trạng thái như mất hồn, chỉ đứng một chổ & mắt láo liên, đầu thì quay qua quay lại liên tục...lúc này chủ & chim đều có tâm trạng như nhau buồn quá chỉ biết ngồi nhìn. e CM bông thì mình nuôi lồng gổ, còn 3 em kia nuôi lồng sắt, định bụng vài hôm nữa chim dạn thì sẽ thay hết lồng gổ, cũng may là 3 e còn lại lồng sắt chứ ko "cũng no see you again rồi". Phần còn lại là làm sao trấn an tinh thần cho những e còn lại "giọng hay, âm dài 8-9, tướng tá đẹp". qua 4 hôm thì nghe hót lại nhưng còn nhỏ & còn nhát lắm, mình đã chuyển hết lên tầng 2, thỉnh thoảng con mèo lại đến thăm dò chắc phải nghiên cứu làm cái bẩy mèo để cho mấy e CM mổ cho mau dạn & mình thì lại có mồi tiểu hổ cho đở tức. Mình mới nuôi CM AE cho mình xin ít kinh nghiệm. Thanks nhiều