Trọng tài chấm thi

ken.nguyen

Hi a e, hiện tại thì các cuộc thi chim trên toàn quốc đều có trọng tài không riêng gì ở Bình Dương, ở đây mình xin nói về ban trọng tài ở Bình Dương. Mình không biết là có bài viết nào về chứng nhận cho trọng tài hay không, nhưng theo mình thấy đa số trọng tài ở BD thường là người chơi chim lâu năm và mọi người nhờ vào chấm giùm các cuộc thi nhỏ dần dần chấm những cuộc thi lớn. Tuy nhien mình không phủ nhận những người chơi chim lâu năm có kinh nghiệm này nhưng thực chất họ đã được đào tạo, huấn luyện hay được chứng nhận gì không? Sao họ lại được chấm những cuộc thi chim như hiện nay? Thậm chí mình muốn nói ở đây nữa là những người di chơi chung hoặc nằm trong ban tổ chức hoặc thiếu người nhờ họ vào chấm chung cho vui, dần dần sau này cũng thành trọng tài chấm chim. Họ có thấy hết được tố chất của con chim họ chấm hay không? a e thảo luận chung nhé.( a e ai có nguồn thông tin về vấn đề này post cho mọi người cùng tham khảo nhé)
Cảm ơn mọi người

ken.nguyen

mình viết cũng rỏ ràng mà, chỉ tìm hiểu thảo luận về vấn đề đào tạo trọng tài hay là người chơi chim co kinh nghiệm thì được làm trọng tài thôi. Mình không đã kích ai hết nên viết bài như vậy bạn đọc không hiểu thì mình cũng potay.

à bác nói về chuyên đề đào tạo trọng tài chấm chim thi uh. Nói thật với bác chưa có , cái này dựa trên kinh nghiêm các bác chơi chim lâu năm và sự tâm huyết cửa ngươi chơi. Còn cách chấm thi chim là tùy thuộc vào từng nơi mà có những tiêu chí chấm khác nhau , trong tài sẽ căn cứ vào đó mà chấm,trong thơi gian thi đấu thì nhiều trọng tài có cách nhìn các chú chim chơi khác nhau. Tóm lại kết quả của trọng tài là kết quả cuối cùng

ken.nguyen

Vậy là mình không có một chuẩn nào đó để đào tạo trọng tài ah?
nếu từng vùng miền có từng tiêu chí chấm riêng vậy ví dụ nếu bạn ở vùng khác lại thi o BD thì sẽ ra sao với chú chim của bạn? mặc dù chú chim của bạn vẩn chơi nhưng do tiêu chí chấm thi của từng vùng miền chấm chú chim bạn rớt, bạn sẽ chấp nhận với cách lý giải theo tiêu chí o BD chim bạn không đạt?????
Do a e chơi không để ý khi di thi ở nơi nào đưa ra trọng tài chấm thi thì chấp nhận và không để ý những trọng tài đó có thật sự đủ tiêu chuẩn để chấm thi không?
ở mình thì có trường hợp người mới chơi nhưng hoạt động tích cực cho cội và hay mang chim di ra cội chơi (người mới chơi thường là vậy rất siêng mang chim di), khi tổ chức thi thấy a này có tuổi thường hay ra cội và đưa anh ta lên làm trọng tài, bạn là người nơi khác đến thì sao biết được.
trường hợp khác một a lính mới hay theo tiền bối chơi để học hỏi, khi tổ chức thi thiếu trọng tài thì tiền bối kêu anh ta vô làm trọng tài, bạn là người nơi khác đến thì sao biết được.
mình đưa ra 2 trường hợp như vậy a e chơi có để ý thấy không,nếu a e đem chim thi ở một nơi như vậy thì có chấp nhận không?
Vì vậy có nên đào tào trọng tài hay những a e muốn làm trọng tài thì phải biết qua một số cơ bản về tiêu chuẩn chấm thi và sẽ có giấy chứng nhận???

minhgas

Chào mào cùi bắp
thế cho mình hỏi lại bạn 1 chút là liệu rằng ai đủ chuẩn để mà cấp cái giấy này. Nếu ai đó đứng ra cấp chứng nhận thì người đó phải sành về tất cả các loại chim và được tất cả mọi người công nhận. Sau đó người này mới đào tạo trọng tài và đi cấp giấy cho họ, mà giấy này có giá trị như thế nào nữa cũng là vấn đề. hihi chắc là khó lắm.

ken.nguyen

nếu không làm được với quy mô là công nhận của nhà nước thì mình ở đây diển đàn chào mào Việt Nam cũng có thể đào tạo và chứng nhận được vậy. Không nhất thiết phải biết tất cả các loại chim vì ở diển đàn chào mào thì mình nói chuyện về chim chào mào thôi bạn nhé.
vì khó nên mình phải tìm hiểu phải bước chân vào làm thì mới biết được, chứ ai thấy khó cũng chần chừ thì không làm được gi cả.

ken.nguyen

Mình đưa chủ đề này lên để a e cùng bàn luận nhưng a e Bình Dương thấy có phản ứng thái hóa.
Ở đây mình xin nhắc lại là bàn luận về tiêu chuẩn để trở thành trọng tài chấm thi, và mong muốn a e trọng tài có một cái gì đó để chứng nhận sau này có đi ra các tỉnh khác chấm thì cũng được người ta biết đến và tôn trọng.
Còn nếu a e BD thấy mình nói vậy là sai thì mình xin lỗi và cho mình biết sai ở chổ nào thôi.
mình không đại diện cho cội Cầu Ngang để đưa ra thảo luận này mong a e suy nghĩ kỹ.

Mình đưa chủ đề này lên để a e cùng bàn luận nhưng a e Bình Dương thấy có phản ứng thái hóa.
Ở đây mình xin nhắc lại là bàn luận về tiêu chuẩn để trở thành trọng tài chấm thi, và mong muốn a e trọng tài có một cái gì đó để chứng nhận sau này có đi ra các tỉnh khác chấm thì cũng được người ta biết đến và tôn trọng.
Còn nếu a e BD thấy mình nói vậy là sai thì mình xin lỗi và cho mình biết sai ở chổ nào thôi.
mình không đại diện cho cội Cầu Ngang để đưa ra thảo luận này mong a e suy nghĩ kỹ.
nói thật vơi bạn mình và minggas ko ở BD mà ở QN nhưng mình chỉ thảo luận thôi tiêu đề này khó lắm bạn à :cool:

nin_chaomaohue

không có gì là tuyệt đối cả bạn à. đều quan trọng nhất thì phải công tâm. không cần biết chú chim này là của ai hết vậy là đủ rồi. Còn chấm thì dựa vào tiêu chí và cả quá trình thi đấu của chim đó bác.