Trộm chim không ăn đạp đổ

masize

chúc mừng bác đã đoàn tụ lại với chú chim yêu quý, mình cũng xin chia sẻ lại chuyện của mình như sau .mình thì ko bị trộm mà bị trời . chẳng là mình thuê trọ nguyên 1 tầng + với cái sân thượng rộng rãi,thế là tha hồ treo chim.nhưng cũng vì trên sân thượng nên hôm nào trời mưa gió lớn là lồng chim rất hay rơi, đã có 2 chú ra đi ko ngày trở lại...Hôm tháng trước đang đi làm thì điện thoại reo,đầu bên kia con chủ nhà gọi gấp : "anh ơi,gió lớn quá quật vỡ lồng chim,chim bay mất rồi ". mình nghe mà lòng thắt lại . xin về sớm 30' mình chạy về thật nhanh,lên nhìn hiện trường thì cái lồng gỗ trắc vỡ tan tành.nghĩ thôi thế là nó theo 2 chú kia đi mất rồi,lòng buồn rười rượi,đi vòng vòng sân thượng huýt gió thì ô kìa, trên cây bàng sau vườn em nó đang đứng đổ bộng đáp lại,nhưng ko biết làm cách nào bắt lại nên chỉ biết đứng nhìn,mà mặt trời đã gần tắt nắng. bỗng đâu có con chim rừng (hay của ai xổng) bay tới , thế là 2 con hót đấu, nhưng ko đánh nhau. dc 1 lúc con kia bay đi, chắc là tìm chốn ngủ.mình cứ sợ chim mình bay theo là tèo ơi. nhưng ko, nó bay về sân thượng ,đậu trên cây bông giấy, chuyền cành rồi nằm trên nhánh cây mà hàng ngày mình vẫn treo lồng của nó . thở phào vì nó ko đi,nhưng mà cũng ko biết làm cách nào bắt lại dc.cái lồng đã vỡ tan rồi nên thể bỏ chuối mở cửa cho nó tự vào. thôi thì để nó ngủ tối ra vồ . 23h đêm bắt đầu. dưới ánh trăng nhạt vẫn thấy rõ em nó đang nằm ngủ,tưởng ngon ăn mon men lại thì e nó mở mắt ra nhìn, có lẽ còn hoảng vì lồng rơi ban chiều nên e nó cảnh giác cao độ vậy.kệ, tiếp tục thôi.lại gần mình đưa tay vồ thì ..xí hụt ! nó đã bay qua cành khác,chuyền cành vào sâu trong bụi bông giấy um tùm.thực hiện phương án 2 liền, lật đật chạy vào nhà lấy sợi dây câu cá ,thắt thòng lọng vào 1 cái que tính ra tròng vào cổ em nó rồi bắt,nhưng khi mang ra thì ko nỡ,cái thòng lọng mà tròng vào cổ rồi siết thì còn gì là con chim yêu quý nữa.Pa2 phá sản . giờ chỉ còn cách lấy lồng bấy, đặt 1 trái chuối vào rối đi ngủ tiếp, cầu may 50/50. 5h30 sáng hôm sau đã nghe nó hót rân hết , nhưng dc 1 lúc thì nghe chét chét.mình tung mền chạy như bay ra thì đúng như mình nghĩ, nó đã nằm gọn trong bẫy. vui ko thể tả dc . em nó giờ vẫn hót hét ko vấn đề gì cả, nhưng mà hơi nhát hơn trước đó khi mình cho tay vào lồng lấy cóng thức ăn..

duccas

Chẳng là sáng nay đi dợt chim ,về nhà đứng trước tường rào khi vừa tắt máy xe thì khựng ngay lại , 2 cái lồng chim cu gáy méo mó nằm dưới sân nhà , lúa thóc mè văng vãi khắp nơi, cả con chim chào mào trong lồng lực cũng cũng không còn,,,2 cu gáy 1 chào mào cũng ra đi cùng chú chim hôm trước bị 2 thằng đi novo xách trộm. Vừa bực vừa buồn chẳng biết làm gì đành thu dọn cái sân bừa bãi. Trong lòng lúc nào cũng nghĩ mất con chim chào mào mình yêu quý nhất vì sao vậy? Bọn trộm dùng cây tre khều lồng chim ra gần bờ rào sắt mở cửa lồng ....buồn quá buồn quá. Sau một hồi bực bội thì nghĩ lại chuyện cũng đã qua rồi có tiếc cũng chẳng làm gì được, lện trên gác ngồi lướt web cho đỡ buồn, vô trang ORG đọc tin tức coi có gì mới không...,vo trang 24h, vn Express coi tinh hình biển đông...đọc báo khoảng 45’ mà tâm trạng chẳng có gì vui, chợt nghe tiếng chào mào hót quanh nhà, từ đầu nghĩ chắc chào mào của ai đó nhưng nghe kĩ lại thì đúng giọng chim của mình rồi,vui biết bao vì tụi trộm khều được cái lồng lực ra ngoài nhưng không làm sao bắt được chim nên chúng mở cửa lồng cho chim bay ra ngoài với tư tưởng không ăn đạp đổ. từ trên gác phi ngay ra ngoài nhìn ngó nghe đúng giọng nhưng không thấy gì cả, đành xách một chú chim ra ngoài nhử (không có lụp) vừa mang chim tới bờ sông thì chú chim trên cây lao xuống đá chim trong lồng, đá một hồi rồi lại bay lên cây, xách thêm một chú nữa ra, hai con trong lồng đấu bọng cánh xòe, làm chim bên trên không chịu nổi lại xà xuống đá tiếp, lúc này mình không có lụp nên đành mang cái mùng (màn) ra tính chụp nhưng không được, nhìn dáng vẻ com chim đang khát nước và đói là biết ngay, mở cửa lồng của nó cho một trái chuối bên trong.....sau một hồi bay lượn haha thế là chú tự bay vô lồng tiến tới sập cửa lại thế là xong. Sau khi cho chim vô lồng nghỉ ngơi và tắm táp xong đâu đấy mới nhớ lời vợ nói hồi sáng “em nấu cơm để sẵn với chiên đùi gà trưa anh nhớ ăn đấy” . lúc này mới lấy cơm ra ăn gặm cái đùi gà thơm phức mới ngon làm sao. Cảm ơn các bác đã đọc bài viết của em. Chuyện xảy ra tại cây xăng Tài Lộc đường Hà Huy Giáp quận 12. Anh em nào ở gần khu vực này cảnh giác cao độ nhé.
Mình cũng ở gần cây xăn Tài Lộc.vậy cùng giao lưu chim cò và đề phòng chim tặc.

duccas

Cũng là anh em chơi chim chơi nhau thôi, mượn tay thằng nghiện, trộm cần tiền để thỏa ước mơ. Chia vui với bác đồng thời buồn cho một số thành phần manG danh nghệ nhân. Chơi chim cần sự kiên nhẫn và tình yêu với chú chim. Vì những hào nhoáng nhất nhì ba khuyến khích mà ra vậy.
Mình ở gần anh này đó,cũng mê chim chào mào .Anh nói vậy nghi ngờ nhau chết,ra gặp mặt nhau...hehehe

thai

theo mình nghĩ thiết phải có chim tặc để thú vui này càng thêm hấp dẫn và lại chim tặc cũng là 1 phần làm cho thú vui này thêm quý giá . giúp anh em nghệ nhân tran trọng chú chim của mình hơn .. . . hehe

nguyễn1

theo mình nghĩ thiết phải có chim tặc để thú vui này càng thêm hấp dẫn và lại chim tặc cũng là 1 phần làm cho thú vui này thêm quý giá . giúp anh em nghệ nhân tran trọng chú chim của mình hơn .. . . hehe
đọc commen của bác mà bật cười xíu té ghế . hahaha