Trời Trở Lạnh....một nỗi lo khôn nguôi....

gabong

miền bắc mấy hôm nay trời xuống nhiệt, mấy chú chim ở nhà chú nào chú nấy đều co ru, móc áo lồng ra suốt ngày chỉ có hót chuyện, nhưng nỗi lo lớn nhất lại dành cho chú mộc tinh mới bắt sứ Quảng...là chim mộc nhưng chứa bao hi vọng vào em nó, mới ra nên không chịu được nhiệt, người gầy trơ sương, lúc nào cũng trong tình trạng đứng ngủ..và khá nguy kịch, mặc dù vẫn ăn uống nhưng em thấy mỗi ngày em nó 1 yếu đi, tình hình ngày 1 khó khăn với kinh nghiệm ít ỏi của em...các cao nhân có kinh nghiệm chỉ cho em cách cải thiện tình hình với ạ...chứ trông em nó hiện nay thì em cũng thấy buồn quá...ăn ngủ cũng lo cho nó:(:(

SherlockTN

Chia sẻ với bạn. Mình ở trong nam, nhiệt độ k đến nỗi quá lạnh mà sáng móc chim ra hót đc vài câu lại xù bông lên...

xoong thung

Đúng là chim đèo đổ vào về bắc gặp cái mùa đông đầu tiên đầy thử thách hon nữa lại là mộc tinh... mình nhớ mùa trước mình cũng chia tay vs 2em mặc dù ban đêm mình dùng hẳn quạt sưởi nhiệt cho em nó mà ko qua dc đêm thứ 3 sau khi bị như bạn. Cái lạnh đó hơn bg nữa. Chúc em nó binh an.
Thân!

xuanhuy008

miền bắc mấy hôm nay trời xuống nhiệt, mấy chú chim ở nhà chú nào chú nấy đều co ru, móc áo lồng ra suốt ngày chỉ có hót chuyện, nhưng nỗi lo lớn nhất lại dành cho chú mộc tinh mới bắt sứ Quảng...là chim mộc nhưng chứa bao hi vọng vào em nó, mới ra nên không chịu được nhiệt, người gầy trơ sương, lúc nào cũng trong tình trạng đứng ngủ..và khá nguy kịch, mặc dù vẫn ăn uống nhưng em thấy mỗi ngày em nó 1 yếu đi, tình hình ngày 1 khó khăn với kinh nghiệm ít ỏi của em...các cao nhân có kinh nghiệm chỉ cho em cách cải thiện tình hình với ạ...chứ trông em nó hiện nay thì em cũng thấy buồn quá...ăn ngủ cũng lo cho nó:(:(
theo mình. bạn nên dùng phương pháp cổ truyền mà cha ông ta ngày xưa vẫn hay dùng để ủ cho gà con ấy. bạn đi mua 1 bóng điện quả ớt. về cầu về đặt phía ngoài, trên nóc lồng rồi thắp lên cho nó. bảo đảm nhiệt độ sẽ ấm hơn cho chú chim cưng. lưu ý câu kéo điện cẩn thận bác nhé, không là thành chim Điện luôn đó!

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Cách này chuẩn nè. Nhưng khuyến cáo dùng 2 áo lồng nha và phải có góc chữ A đừng để kín quá sấy xong thành chào mào khô đó
theo mình. bạn nên dùng phương pháp cổ truyền mà cha ông ta ngày xưa vẫn hay dùng để ủ cho gà con ấy. bạn đi mua 1 bóng điện quả ớt. về cầu về đặt phía ngoài, trên nóc lồng rồi thắp lên cho nó. bảo đảm nhiệt độ sẽ ấm hơn cho chú chim cưng. lưu ý câu kéo điện cẩn thận bác nhé, không là thành chim Điện luôn đó!

xuanhuy008

Cách này chuẩn nè. Nhưng khuyến cáo dùng 2 áo lồng nha và phải có góc chữ A đừng để kín quá sấy xong thành chào mào khô đó
hi! không cần đâu bạn ơi! vì bạn để bóng đèn ở ngoài mà. hơn nữa trong quá trình ủ ấm cho chim, nếu bạn thấy nhiệt độ nóng quá có thể dời bóng đèn lên cao hơn lồng chút. vì bóng trái ớt tỏa nhiệt cũng rất tốt. nếu bạn để luôn trong lồng thì không thể được.

dzungvo

Cách này hay bác nè, bác đập củ tỏi để dưới đáy lồng, ủ lông lại la ngon lành cành đào. Em đáp áp dụng cách này nhé. Mà theo em bác cũng không cần lưu tâm quá, chỉ cần tránh gió là ngon rồi, chim nó cố bộ lông để giữ ấm rồi

vuphat

Không cần đâu bác ơi. ngày lạnh quá bác cứ cho e nó cứ để trong nhà là ok rồi. còn tắm táp bác pha nước ấm ấm và cho tắm vào buổi trưa hôm nào trời ấm ấm là đc mà. không phải lo đâu bác.

tinbmt1975

Cách này hay bác nè, bác đập củ tỏi để dưới đáy lồng, ủ lông lại la ngon lành cành đào. Em đáp áp dụng cách này nhé. Mà theo em bác cũng không cần lưu tâm quá, chỉ cần tránh gió là ngon rồi, chim nó cố bộ lông để giữ ấm rồi
Cách này chuẩn nè, nếu có thêm vài tép hành tím nữa là ok.

caphesua

tủ áo lồng kín chế độ chăm sóc bt.quan trong là 1 ngày 2 lần.1 lần 2g bạn lấy bóng điện cao áp hấp e nó như hấp gà chọi là ok thôi.

vubaucat

ko cần cầu kì cho mệt ngoài thiên nhiên vẫn sống được mà.trời vào mùa đông nếu làm cám anh tăng thêm chút mật ong hoặc ớt cho giữ ấm chú chim cũng được.nếu còn sợ nửa tắm phơi nắng rùi trùm lồng.

bad boy

không phải lo quá đâu bạn, đèn đóm làm zi cho mệt bạn ơi, mình chăm mấy em của mình như sau, hạn chế treo chim ngoài trời lâu, tránh gió, 2 hoặc 3 ngày tắm nước ấm là ok. tăng mồi tươi lên chút, châu chấu, sâu. 1 tuần cho 1 bữa mật ong pha với nước cho uống trong ngày là ok bạn ah.chim mình 15 độ vẫn đi dãi, chim chơi tốt.

gabong

nhưng chim em mới ra vẫn là chim mộc tinh, giờ em nó đứng sù như cục bông, hôm nay phải sắm ngay 1 bóng đèn nhót cho em nó, cầu chời cho ấm áp lấy 5 hôm thôi cũng được

xuanhuy008

nhìn thái độ chim bạn vậy coi chừng bị bệnh rồi nhé. theo kinh nghiệm xương máu của mình thì lúc này tuyệt đối ko nên dùng tỏi nhé. chim khác người khác nhé bạn.
lúc này chim đang rất yếu, bạn nên cố gắng đảm bảo trong lồng lúc nào cũng có trái cây nhé. nếu có điều kiện thì cho thêm ít mật ong (hòa chung với 1 chút nước cho loãng ra, sau đó mang nấu lên thì để lâu sẽ không bị chua và chim sẽ dễ uống hơn) để em nó uống cho mau lại sức.

quang tran

Ôi, đến là khổ, đam mê là khổ thế đấy!!! Ngoài Bắc mùa này lạnh thật đáng lo nhất là với những chú miền Nam mới nhập cư ra. Bạn cố gắng giữ ấm cho chim bằng áo lồng dày, treo nơi yên tĩnh tuyệt đối kín gió, đầy đủ trái cây nhất là chuối mốc, thêm ít sâu gạo bạn nhé, tỏi không cần thiết trong trường hợp này, treo thêm đèn như ý bạn xuanhuy008 cũng ok.
Chúc em nó vượt qua mùa đông!

huylam2910

tủ áo lồng kín chế độ chăm sóc bt.quan trong là 1 ngày 2 lần.1 lần 2g bạn lấy bóng điện cao áp hấp e nó như hấp gà chọi là ok thôi.
Đi làm thì lấy đâu ra thời gian bạn ơi, nói chung là tùy hoàn cảnh từng người. cứ treo trong nhà, trumg lồng và thêm 2 áo lồng cho nó vào đêm là ok.

bad boy

Ôi, đến là khổ, đam mê là khổ thế đấy!!! Ngoài Bắc mùa này lạnh thật đáng lo nhất là với những chú miền Nam mới nhập cư ra. Bạn cố gắng giữ ấm cho chim bằng áo lồng dày, treo nơi yên tĩnh tuyệt đối kín gió, đầy đủ trái cây nhất là chuối mốc, thêm ít sâu gạo bạn nhé, tỏi không cần thiết trong trường hợp này, treo thêm đèn như ý bạn xuanhuy008 cũng ok.
Chúc em nó vượt qua mùa đông!

bạn cho mình hỏi là sâu gạo và sâu qui khác nhau không?

vubaucat

anh bỏ đèn kiểu đó chim anh bị hư mắt.có thể chim anh bị bệnh.nhìn chim anh thấy suy.anh tìm hiểu rõ bệnh mà chửa.để đèn sát vậy anh chịu được ko.

tuanlv115

theo mình nghĩ chú chim này của bạn đang ở vùng có nhiệt độ nắng ấm . Tự dưng chuyển ra bắc lại đúng vào đợt lạnh đầu mùa rất độc tới chim khỏe con dính . Con này đang bị nhiễm bệnh rồi . Bạn để nó chỗ kín gió . Pha mật ong với nc loãng ra cho em nó uống . ko cho ăn cám chỉ cho ăn chuối vì mềm dễ nuốt . Coi 1 thời gian có tiến triển gì ko.