Trợ giúp vô cùng khẩn cấp... "HEO MI"

chickenchoac

Em đang làm 1 cái aviary kích thước cao 2m, dài 1,5m rộng 1m. Chuẩn bị hoàn thành đến nơi rồi nhưng đau đầu vụ xủ lý phân chim ( em chỉ nuôi 2 chú chào mào). Các bác có kinh nghiệm vụ xử lý phân chim giúp em với :( ( nền của em đang là gạch hoa). Nóng lòng muốn thả chim vào lắm rồi mà băn khoăn vụ này quá. K nhẽ ngày nào cũng chui vào để quét dọn thì tâm trí đâu cho chúng nó tâm sự và làm chuyện thầm kín :(. help help help...

cmtegiac

bạn mua miếng simili lót dưới nền gạch đá hoa, sau đó đổ 1 lớp cát lên miếng đo, chừng 1 tháng thì vứt đống cát đó đi, cho cát mới vào thôi là xong

chickenchoac

bạn mua miếng simili lót dưới nền gạch đá hoa, sau đó đổ 1 lớp cát lên miếng đo, chừng 1 tháng thì vứt đống cát đó đi, cho cát mới vào thôi là xong
Cảm ơn Bác. Nhưng 1 tháng thì nó cso bốc mùi ghê quá không? Em đang tín trộn mùn cưa với cát cho vào máng nhựa rồi thả sâu với giun vào cho nso làm mồi tươi luôn :D

cmtegiac

Cảm ơn Bác. Nhưng 1 tháng thì nó cso bốc mùi ghê quá không? Em đang tín trộn mùn cưa với cát cho vào máng nhựa rồi thả sâu với giun vào cho nso làm mồi tươi luôn :D
hii, nuôi 2 con 1 tháng ko sao đâu bạn, cát nó hút nước mà. bạn thấy hôi thì nửa tháng dọn 1 lần. Chim sinh sản phải để bọn nó tự nhiên.

chickenchoac

Chắc cũng phải thế thôi Bác ạ! Con chim mồi gọi đc 2 đôi chim đến nó đang ché ầm lên, em vứt hết công việc đi bẫy phát đã :D. Chiều về làm xong cái nền aviary rồi chọn ngày lành tháng tốt thả chim vô thôi :D

2ndFACE

Nhớ post ảnh lên nhé...bạn xem chỗ nào cầu đậu nhiều phân thì dồn cát dày chỗ đó, k nhất thiết phải để cát dày hết toàn bộ mặt nền, thay cho đỡ vất

mecm

bỏ cát vào là sạch nhất bác ơi,vừa k hôi mà đỡ dọn nữa,khi nào thấy nhìu cứt quá thì mình dọn thay cát mới thôi,k nên dùng mùn cưa có độ ẩm cao và rất hôi

2ndFACE

Chỗ tiếp giáp với cửa gỗ lót gì vào sau này dính nước với phân vào khó cọ mà xấu cửa đi, bạn xem nhà bạn hướng nào mà còn che chắn cho hợp lý... bạn chịu khó quá..^^

chickenchoac

ban lam day long jong nhu kieu long vuong cua Hue. suy nhgi chut la ok thoi ma, choi cung phai dong nao chut.
Cảm ơn đã góp ý, tuy nhiên ai cũng có não cả, cứ thử làm 1 cái đi xem hướng giải quyết nó có đơn giản không? Diễn đàn là nơi giao lưu học hỏi, trao đổi kinh nghiệm chứ không phải là nơi thể hiện.

bbvc

sao bác ko làm cái khây rui bo cát và đá trong đó để được lâu hơn;)

xuanhuy008

hi! em thấy bác làm như này không hợp lý cho lâu dài rồi bác. Cái vụ rải cát vào lồng thì em là trùm rồi (siêu lười mà). Nhưng có một vấn đề khi bác rải cát nhé. Nếu mùa nắng thì không vấn đề gì, rất vệ sinh nhưng khi vào mùa mưa thì cát giữ nước rất tốt + phân chim --> hôi lắm bác. Thiết nghĩ khi bác vệ sinh 1,2 lần thì còn cố được chứ làm 20 - 30 lần thì nó sẽ là vấn đề đó bác!
Theo em nền đáy bác thiết kế chừa 1 khoảng trống 2cm - đủ chỗ cho 1 tấm kim loại đút vào được, lưu ý không chừa rộng quá kẻo chuột mò vô nhé bác. Trên tấm đó bác lót thêm tấm simili nữa là quá ổn. Tới khi dọn chỉ cần kéo ra mang đi dọn là OK.
Thêm nữa, phần tiếp giáp với cửa sổ bác nên cắt 1 miếng bạt nhựa che phần đó lại, nếu không chim ăn, nhảy sẽ làm vương vãi phân, cám lên đó nhìn rất mất thẩm mỹ.

Hoàng Nguyên

Bạn ra cửa hàng thuốc thú y mua bột hút ẩm ( loại bột thoa giữ ấm cho heo sơ sinh ) trộn chung với chất độn chuồng ( là cát,hay trấu,hoặc mùn cưa...) là oke. Vừa thơm tho vừa sạch sẽ lại còn diệt khuẩn. ký có 25 ngàn xài mái thoải.Thân

gaututi

theo em nghĩ bác treo cành đậu xa xa cửa 1 tí thì hạn chế chim ị vào thành cửa, hoặc vẩy bẩn lên,
còn phía dưới lót thì nên lót cát, đóng thành cái khung vuông vừa vặn với cái chuồng để hứng, cho lớp cát dày tí là sẽ hạn chế mùi hôi, mà lâu phải dọn dẹp

ncmask86

mình nghĩ phía dưới bác thiết kế khay bằng kim loại or bằng nhựa hứng phân, bác lót vài tờ báo lên đó, 1 tuần kéo ra dục báo cũ bỏ báo mới vào ok hơn đó (đại loại như lót báo vào bố lồng), cái nào đơn giản mới duy trì được. aviary của bác nhìn đã thiệt

9nhan

Chỗ tiếp giáp với cửa gỗ lót gì vào sau này dính nước với phân vào khó cọ mà xấu cửa đi, bạn xem nhà bạn hướng nào mà còn che chắn cho hợp lý... bạn chịu khó quá..^^
lót carton vào đấy ( thùng giấy bia- nuoc ngọt), ko thì hỏng cánh cửa xịn
thiết kế đẹp vậy mà ko thiết kế khay kéo , lót 2 tờ bào vào chỗ chim hay ị, vài ngày thay tờ báo, còn lại đổ cát 1 tháng thay cát 1 lần