Trao đổi kinh nghiệm chăm chim thi

• Người khởi tạo t2t
  • Ngày bắt đầu

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
Đây là những kinh nghiệm học hỏi, trao đổi với anh em, mình xin chia sẻ.

Trước ngày thi 2 ngày: phơi nắng sáng, siết nắng đến 12h, sau đó cho tắm và đem vào mát 30p, rồi trùm.

Trước ngày thi 1 ngày: phơi nắng sáng 1h rồi trùm.

Ngày thi: ko đụng gì đến chim (chịu khó ko mở áo bất cứ lồng nào cả, để tụi nó yên tĩnh). Chuẩn bị 1/4 chuối. Đến chỗ thi, lấy số đầy đủ, khi nào tổ trọng tài kêu đem chim vào dàn thì tháo cóng cám ra, cho chuối vào.

Với các chăm trên thì các giải tuần, tháng vẫn vào top 10 dư sức, giải lớn thì ko biết cách chuẩn bị có cầu kỳ hơn ko.

P/s: về cóng cám, trước có thử bỏ cóng cám ra hay để lại thì chim vẫn ổn định, vẫn vào top 10 đều.

Cá nhân thấy việc ăn uống là bắt buộc, ko nên ép, nhưng ăn mà đấu thì 1 chuyện, còn ăn và xỉa mỏ, quẹt mỏ rồi uống nước này nọ thì hạ là chấp nhận.

Mời mọi người cho ý kiến và cùng nhau thảo luận.

Thấy AE tranh luận về bài viết của Bạn A Sìn, theo mình thì mổi người có cách chăm khác nhau, nhưng chung lại là để làm chim đi thi đạt kết quả tốt nhất.

Mình chia sẻ kinh nghiệm chăm chim của mình để AE so sánh với cách chăm của Bạn A Sìn: Áp dụng Khi chim vào lửa tốt

Bắt đầu từ thứ 2 đến chủ nhật (là ngày đi thi) nhé: Cám vẫn đều mỗi ngày + tập lực và phơi nắng từ 6g30 sáng đến 10h hoặc 11h tùy thời tiết
- thứ 2: cho ăn tầm 4-5 con cào cào non, trái cây mát như: cà chua, dưa leo, lê, dưa hấu, ...
- thứ 3,4: chế độ như thứ 2 + trái cây là cam cũng OK
=> mục đích là mình để chim nhanh hồi phục sức khỏe và nhằm xả bớt lửa cho chim
-thứ 5, 6, 7: bắt đầu kích lữa cho chim: mình dùng trái cây chính là chuối + cào cào
Lưu ý: thứ 7 tắm chim bình thường, mục đích để hạn chế chim hay xỉa lông vào ngày thi, và sáng chủ nhật trước khi mang chim đi thì dậy sớm cho chim làm vài con cào cào, phơi nắng tầm 15-30 phút để chim rỉa lại lông, ôm lông gọn gàng => để hạn chế rỉa lông lúc thi, trưa khi đi thi về thì cho chim tắm và cho nghỉ ngơi để xả lửa cho chim bớt căng. mình chăm chủ yếu là tính ổn định, ko quan trọng lắm về cám, chủ yếu là chế độ ăn uống nhằm xả lửa và kích lửa cho chim

Tuy nhiên cũng tùy tình hình thực tế mà có cách chăm và điều chỉnh khác nhau :
vd: nếu sáng chủ nhật chim quá căng thì mình có thể thay thức ăn chuối bằng đu đủ hay lê

Mình đã chăm sóc như thế nào cho chú chim mình hơn 04 năm và thấy rất ổn định nên chia sẻ đến AE

Thân

A Sìn

Thấy AE tranh luận về bài viết của Bạn A Sìn, theo mình thì mổi người có cách chăm khác nhau, nhưng chung lại là để làm chim đi thi đạt kết quả tốt nhất.

Mình chia sẻ kinh nghiệm chăm chim của mình để AE so sánh với cách chăm của Bạn A Sìn: Áp dụng Khi chim vào lửa tốt

Bắt đầu từ thứ 2 đến chủ nhật (là ngày đi thi) nhé: Cám vẫn đều mỗi ngày + tập lực và phơi nắng từ 6g30 sáng đến 10h hoặc 11h tùy thời tiết
- thứ 2: cho ăn tầm 4-5 con cào cào non, trái cây mát như: cà chua, dưa leo, lê, dưa hấu, ...
-thứ 5, 6, 7: bắt đầu kích lữa cho chim: mình dùng trái cây chính là chuối + cào cào
Lưu ý: thứ 7 tắm chim bình thường, mục đích để hạn chế chim hay xỉa lông vào ngày thi, và sáng chủ nhật trước khi mang chim đi thì dậy sớm cho chim làm vài con cào cào, phơi nắng tầm 15-30 phút để chim rỉa lại lông, ôm lông gọn gàng => để hạn chế rỉa lông lúc thi, trưa khi đi thi về thì cho chim tắm và cho nghỉ ngơi để xả lửa cho chim bớt căng. mình chăm chủ yếu là tính ổn định, ko quan trọng lắm về cám, chủ yếu là chế độ ăn uống nhằm xả lửa và kích lửa cho chim

vd: nếu sáng chủ nhật chim quá căng thì mình có thể thay thức ăn chuối bằng đu đủ hay lê

Mình đã chăm sóc như thế nào cho chú chim mình hơn 04 năm và thấy rất ổn định nên chia sẻ đến AE

Thân

Quá ok rồi bác, nhưng chỉ ngại T7 trời mát, sang Chủ Nhật trời mát nữa mà T7 tắm chim là coi như thua 100%. Đúng là phải canh điều chỉnh theo từng ngày.

Anh em có thể tham khảo và học hỏi nè.

tinbmt1975

Chim mình đi thi thứ 7 vẫn cho tắm bình thường, có một lần vì công việc đi 2 ngày mới về mà về vào tối thứ 7, sáng chủ nhật trước khi thi mình vẫn cho tắm lúc 7h sáng, chim vẫn tắm và thi đấu bình thường, do cuộc thi thường bắt đầu khoản 8h30 sáng, nên có khoản thời gian rỉa lông sau tắm.

dungchaomaovt

Cách điều lửa cho chim thi như vậy là quá oke, và một điều quan trọng để chim đi thi có giải nữa là cần phải quen trọng tài, để tránh tình trạng ép chim mình dìu chim khác vào. hehe.

chaomaotd

Quá ok rồi bác, nhưng chỉ ngại T7 trời mát, sang Chủ Nhật trời mát nữa mà T7 tắm chim là coi như thua 100%. Đúng là phải canh điều chỉnh theo từng ngày.

Cũng tùy từng con mà có chế độ chăm khác nhau, điều này giải thích vì sao một số chim hay bị đổi chủ lại tịt ngòi luôn và ngược lại. Chẳng hạn mình có một con phải cho tắm nước trước giờ thi đấu hoặc ra cội

longsat

Em thì:

- Thứ 2 - 5:
Sáng: Trời có ánh sáng cho em nó ra lồng lực + 3 cào non + cám thường + chuối
Trưa: 12h tắm táp, .... Xong. Cho qua lồng ngủ + cào + chuối + cám, tủ áo cho ngủ, nghỉ ngơi luôn.

- Thứ 6,7 : Không cho vào lồng lực, mở áo lồng 1/3, phơi nắng nhẹ sáng khoảng 1h-2h, vẫn vài cào, chuối, cám điều độ. 12h cho đi ngủ

- Sáng CN (trước khi thi), vài cào cào, cám, chuối thường.

Vậy thôi, nhưng thực sự chưa có time chăm được kiểu đó :).

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy

Vậy cho hỏi A Sìn nếu chủ nhật trời mát thì tắm thứ 7 sẽ thua. Vậy thua cái gì,tại sao thua.e chưa hiểu lắm

A Sìn

Vậy cho hỏi A Sìn nếu chủ nhật trời mát thì tắm thứ 7 sẽ thua. Vậy thua cái gì,tại sao thua.e chưa hiểu lắm

2 ngày trời mát liền kề trong Sài Gòn có nghĩa là gió sẽ mạnh hơn, bạn cứ treo con chim và thử nghiệm là biết mà :D

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
@a t2t, với cách chăm của a thì mồi tươi cho ăn cả tuần hả a

thường là như thế nhưng cũng tùy lúc, có những lúc cuối tuần thứ 5, 6 hoặc 7 lại ko cho ăn, sáng chủ nhật trước lúc đi thì làm vài con

tinbmt1975

Khi đi thi chim mình vẫn cho cám và chuối bình thường, chuối chín vừa chứ không xanh quá, mình thấy một số người còn cho ăn cả càrốt hấp, nhưng theo mình không nên, có trường hợp cuộc thi đang diễn ra miếng cà rốt rớt xuống đáy lồng, chim cứ xuống đáy lồng ăn thế là bị đánh rớt.

phuongcty470

Thân
Cách chăm của bác vậy là chuẩn rồi, e bổ sung thêm chút về vấn đề những e chim chưa đạt 100% phong độ.
Thứ 2 đến thứ 4 chăm như của bác. Thứ 5-6-7 e thay cào cào bằng sâu sữa và trái cây là táo để chim căng hơn. Vẫn thả lồng phóng và phơi nắng đến trưa thứ 7 + cho tắm trong lồng phóng sau đó cho nghỉ ngơi rỉa lông 30p hoặc hơn đến khi nào e nó ko còn rỉa nữa thì lùa vô lồng trùm áo cho nghỉ ngơi.
Sáng Chủ nhật trước thi cho ăn vài con sâu sữa xong xách lồng lên và đi.

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
2 ngày trời mát liền kề trong Sài Gòn có nghĩa là gió sẽ mạnh hơn, bạn cứ treo con chim và thử nghiệm là biết mà :D
ah. Chắc tắm + gió mát quá làm tắt lửa trong con chim đây mà. Lửa này ko biết giống lửa bếp ga hay than hồng vậy a sìn. Mình chỉ biết lửa của con chim có nghĩa là độ sung mãn đạt được sau 1 quá trình tích lũy và luyện tập+ lượng hooc môn tăng cao để giao phối và sinh sản.

CMQN

ah. Chắc tắm + gió mát quá làm tắt lửa trong con chim đây mà. Lửa này ko biết giống lửa bếp ga hay than hồng vậy a sìn. Mình chỉ biết lửa của con chim có nghĩa là độ sung mãn đạt được sau 1 quá trình tích lũy và luyện tập+ lượng hooc môn tăng cao để giao phối và sinh sản.
Bác Nguyễn cứ làm khó A Sìn hoài,

A Sìn

Ko bác, trời lạnh làm con chim nó run, đây là kinh nghiệm mình thôi. Bác pro thì cứ chăm thế đâu ai cấm ^^

phuongcty470

Ko bác, trời lạnh làm con chim nó run, đây là kinh nghiệm mình thôi. Bác pro thì cứ chăm thế đâu ai cấm ^^
Trời SG mà sợ chim lạnh run, ở HN kia mưa phùn gió bấc thế mà chim nó vẫn tắm đều đều có thấy run đâu.

dieulam

Em mới mua con chim 1,5 chai. Về áp dụng theo pác T2T, nhưng đi thi hoài vẫn rớt là sao. Làm ơn giúp em đi thi có giải đi pác T2T. kha kha......

Có lẽ vẫn phải học tập viettel câu này:" Nói theo cách của bạn còn tính tiền theo cách của chúng tôi."Xin lỗi các bác làm viettel nhé. Càng có nhiều sự chia sẻ thì tổng hợp lại mình vẫn phải tổng hợp lại áp dụng cho con chim của mình...chứ không có công thức nào là cố định cả...sự tinh tế nhận biết, hiểu con chim của chủ chim, hiểu các bài chia sẻ để áp dụng một phần hay tất cả đó mới là gốc rễ của vấn đề. Mong rằng sau này, khi các bác đọc bài gì đó về chia sẻ kinh nghiệm của Amh em đừng vào bắt bẻ này nọ mất hay...cứ đọc và nghiền ngẫm...để sau này có nhiều bài chia sẻ hơn nữa. Kể cả những bài người ta chia sẻ chẳng đúng tẹo nào. Như thế văn minh hơn.Mình luôn khuyến khích sự chia sẻ.

Sửa lần cuối:

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
Em mới mua con chim 1,5 chai. Về áp dụng theo pác T2T, nhưng đi thi hoài vẫn rớt là sao. Làm ơn giúp em đi thi có giải đi pác T2T. kha kha......

chim Bác chơi hay xỉa lông pk? mang chim qua em tắm bia là chơi có kq tốt liền ah, kakaka

Ken Nguyen

Thân
Có còn ém gì không khai luôn đi cưng...chim của a thì trước khi chơi là phải tắm tắp sạch sẽ, thơm tho.... Thế mới sảng khoái.