Trao đổi kinh nghiệm chăm chim thi

• Người khởi tạo t2t
  • Ngày bắt đầu

CMQN

Có lẽ vẫn phải học tập viettel câu này:" Nói theo cách của bạn còn tính tiền theo cách của chúng tôi."Xin lỗi các bác làm viettel nhé. Càng có nhiều sự chia sẻ thì tổng hợp lại mình vẫn phải tổng hợp lại áp dụng cho con chim của mình...chứ không có công thức nào là cố định cả...sự tinh tế nhận biết, hiểu con chim của chủ chim, hiểu các bài chia sẻ để áp dụng một phần hay tất cả đó mới là gốc rễ của vấn đề. Mong rằng sau này, khi các bác đọc bài gì đó về chia sẻ kinh nghiệm của Amh em đừng vào bắt bẻ này nọ mất hay...cứ đọc và nghiền ngẫm...để sau này có nhiều bài chia sẻ hơn nữa. Kể cả những bài người ta chia sẻ chẳng đúng tẹo nào. Như thế văn minh hơn.Mình luôn khuyến khích sự chia sẻ.
Chia sẽ phải có được hơn 50% là đúng chứ ko nên chia sẽ mà phần ko đúng quá nhiều hay câu văn khẳng định vấn đề là đúng,việc gì cũng có hai mặt đúng và sai hay tốt và xấu. Ae vào chém thì người đọc sẽ tìm hiểu,nghĩ hay ngẫm vấn đề nào thật sự là đúng sẽ áp dụng. Con chim cũng như con người nếu ae suy nghĩ thì vấn đề nuôi chơi chào mào đấu sẽ đơn giản hơn.

dieulam

ah. Chắc tắm + gió mát quá làm tắt lửa trong con chim đây mà. Lửa này ko biết giống lửa bếp ga hay than hồng vậy a sìn. Mình chỉ biết lửa của con chim có nghĩa là độ sung mãn đạt được sau 1 quá trình tích lũy và luyện tập+ lượng hooc môn tăng cao để giao phối và sinh sản.
Haha..... Lửa chim là lửa bếp đó pác ơi. Trước khi đi thi mà vào bếp nạp lửa rồi đi thi nhé. Pác Nguyễn.

hoanghai86dn

Mình thì thấy chim mình và mấy ae chơi cùng ko ai tắm thứ 7 hết. Còn con chim nào tắm thứ 7 được cờ thì chứng tỏ con chim đó qá hay hoặc đang ở đỉnh lửa, lửa đầu, lửa cuối. Nếu áp dụng đại đa số chắc ko ổn. Đội nón bảo hiểm chờ gạch đá!

Chia sẽ phải có được hơn 50% là đúng chứ ko nên chia sẽ mà phần ko đúng quá nhiều hay câu văn khẳng định vấn đề là đúng,việc gì cũng có hai mặt đúng và sai hay tốt và xấu. Ae vào chém thì người đọc sẽ tìm hiểu,nghĩ hay ngẫm vấn đề nào thật sự là đúng sẽ áp dụng. Con chim cũng như con người nếu ae suy nghĩ thì vấn đề nuôi chơi chào mào đấu sẽ đơn giản hơn.
Vấn đề ở đây đúng sai rất khó phân định bạn ạ. Nếu bạn lúc nào cũng muốn phân định đúng sai, thì kết quả là sự tranh cãi. Còn cái gì hợp lý thì nó tồn tại, bài nào hay thì nó sẽ không bao giờ chìm, bài nào giở thì nó ắt sẽ chìm. Cần chi đào nó lên bằng những comment đòi giải quyết đúng sai. Sự thật trên org là vậy. Cứ nhìn mấy bài mãi không chìm...rất nhiều trang, trong đó toàn là sự chia sẻ, áp dụng phản hồi, đọc thấy sướng, mãi không chán.

tuanlv115

Vấn đề ở đây đúng sai rất khó phân định bạn ạ. Nếu bạn lúc nào cũng muốn phân định đúng sai, thì kết quả là sự tranh cãi. Còn cái gì hợp lý thì nó tồn tại, bài nào hay thì nó sẽ không bao giờ chìm, bài nào giở thì nó ắt sẽ chìm. Cần chi đào nó lên bằng những comment đòi giải quyết đúng sai. Sự thật trên org là vậy. Cứ nhìn mấy bài mãi không chìm...rất nhiều trang, trong đó toàn là sự chia sẻ, áp dụng phản hồi, đọc thấy sướng, mãi không chán.

Bạn nói rất đúng . Vào những ngày diễn đàn mới thành lập 2012 và 2013 toàn các anh em tâm huyết vào chia sẻ các kn chăm sóc nuôi chim rất bổ ích nhưng h các anh em đó đâu họ chỉ âm thầm vào đọc rồi đi ra .Vào diễn đàn đăng bài cứ hở 1 tí là anh em lại soi từng câu nói rồi chọc ngoaý khẳng định mình đúng cái tôi quá lớn . Đâm nhiều khi họ ngại chia sẻ . Quá buồn

SherlockTN

Mình có 1 chú đấu khá bền, k có điều kiện đi thi. Cách chăm của mình như sau (dành cho ae đi làm):
+ Sáng 6h bung áo thả lồng lực ngang cho bay tầm 30ph. xong đem chỗ có nắng sớm phơi đến 7h đem vào nhà k trùm áo lồng, cho miếng chuối sứ + vài con sâu sữa.
+ Trưa: hôm nào tắm thì về thả lồng lực ngang cho tắm trong đó luôn, tắm xong thả lồng phóng đứng cho lên xuống tầm 30ph đem vào trùm chữ A cho nghỉ, rút chuói + cho vài con sâu sữa.
+ Mình tắm chim 2ngày/lần k qtâm ngày đi dợt.
Trái cây mình chủ yếu cho ăn chuối thôi, lâu lâu mới có loại khác.
Chế độ này mình đã duy trì suốt mấy tháng nay, chim khỏe mạnh, ra cội k quá bứt, chơi ổn định.
Vài chia sẻ vs ae.

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Haha..... Lửa chim là lửa bếp đó pác ơi. Trước khi đi thi mà vào bếp nạp lửa rồi đi thi nhé. Pác Nguyễn.
Bậy ko ah a Diệu ơi. A trước khi thi bật bếp chứ e rất ít khi đi thi. Mà thi về mới bật bếp ah.
....+ vài lon tiger nữa cho e lên lửa. Kaka

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Ấy chết, còn lại cái lồng nhớ alo em qua chở về, đừng làm củi nhé, khakha
hì hì. Đang treo ở nhà ngắm nghía tí ấy mà chứ chưa có nhốt chim. Rắng đợi tí đi.chuẩn bị phi vụ tới thành công là lồng bay về nhà e ngay ấy mà.

minhhuyjmmy

Mình thì thấy chim mình và mấy ae chơi cùng ko ai tắm thứ 7 hết. Còn con chim nào tắm thứ 7 được cờ thì chứng tỏ con chim đó qá hay hoặc đang ở đỉnh lửa, lửa đầu, lửa cuối. Nếu áp dụng đại đa số chắc ko ổn. Đội nón bảo hiểm chờ gạch đá!
ko có gì là ko thể, con e thứ 7 phải tắm,thi được 2 cờ rồi, cuối cùng tố chất chú chim quyết định 80%

sonmobile102

rảnh rổi lên đọc bài thấy ae tranh luận về đề tài này rất nhìu nên mình có 1 chút kinh nghiệm vs những chiến binh từng đoạt giải cao chia sẻ cho ae 1 ít ko dấu giếm ae thấy hay thì áp dụng thử nha
mình đang sở hữu 1 e 3 tuần liên tiếp 2 nhì và 1 khuyến khích còn 1 số còn lại là vào tóp và khuyến khích rất nhiều ae áp dụng chế độ chăm sóc theo cách của mình thử nha
thứ 1 : mình cách ly ra nuôi riêng từng e mình đang sử dụng cám thái nha
sáng 6h30 đến 7h mở áo lồng phơi nắng thay thức ăn tầm 8/9h mình lấy vào trùm áo trưa 12h tới 1h mình cho tắm phơi nắng tầm 1h30 mình lấy vào trùm lồng tới khi đi ngủ ngày nào cũng vậy cách 1 ngày mình tắm 1 lần
vd sáng chủ nhật thi thì trưa thứ 7 mình cho tắm phơi nắng
còn về chế độ ăn uống thì mình cho ăn cám thái và trái cây thì thay đổi thường xuyên mổi ngày mổi món khác nhau
nước ngày nào cũng thay . cào thì ngày tầm 10 con sáng 5 con trưa tới chiều 5 con
chỉ như vậy thôi ae xem rồi áp dụng thử nha

toiyeuchimcanh87

rảnh rổi lên đọc bài thấy ae tranh luận về đề tài này rất nhìu nên mình có 1 chút kinh nghiệm vs những chiến binh từng đoạt giải cao chia sẻ cho ae 1 ít ko dấu giếm ae thấy hay thì áp dụng thử nha
mình đang sở hữu 1 e 3 tuần liên tiếp 2 nhì và 1 khuyến khích còn 1 số còn lại là vào tóp và khuyến khích rất nhiều ae áp dụng chế độ chăm sóc theo cách của mình thử nha
thứ 1 : mình cách ly ra nuôi riêng từng e mình đang sử dụng cám thái nha
sáng 6h30 đến 7h mở áo lồng phơi nắng thay thức ăn tầm 8/9h mình lấy vào trùm áo trưa 12h tới 1h mình cho tắm phơi nắng tầm 1h30 mình lấy vào trùm lồng tới khi đi ngủ ngày nào cũng vậy cách 1 ngày mình tắm 1 lần
vd sáng chủ nhật thi thì trưa thứ 7 mình cho tắm phơi nắng
còn về chế độ ăn uống thì mình cho ăn cám thái và trái cây thì thay đổi thường xuyên mổi ngày mổi món khác nhau
nước ngày nào cũng thay . cào thì ngày tầm 10 con sáng 5 con trưa tới chiều 5 con
chỉ như vậy thôi ae xem rồi áp dụng thử nha
Tắm nhiều nó có bị mất lửa không bạn?

sonmobile102

Tắm nhiều nó có bị mất lửa không bạn?
như mình đã nói mình áp dụng theo công thức của mình là như vậy chia sẽ cho ae ai thấy hay thì áp dụng thử
vì những chú chim có giải của mình mình toàn áp dụng như vậy cảm thấy rất ok lửa hay ko thì do cách bạn chăm sóc
và bản lỉnh của con chim bạn tới đâu nữa ...............................

baopham

như mình đã nói mình áp dụng theo công thức của mình là như vậy chia sẽ cho ae ai thấy hay thì áp dụng thử
vì những chú chim có giải của mình mình toàn áp dụng như vậy cảm thấy rất ok lửa hay ko thì do cách bạn chăm sóc
và bản lỉnh của con chim bạn tới đâu nữa ...............................
Cho mình hỏi bạn xài cám thái xanh hay đỏ, vì mình cũng đang muốn chuyển sang cám thái nhưng đang phân vân giữa cám thái xanh và đỏ.

sonmobile102

Cho mình hỏi bạn xài cám thái xanh hay đỏ, vì mình cũng đang muốn chuyển sang cám thái nhưng đang phân vân giữa cám thái xanh và đỏ.
mình đang dùng cám thái xanh bạn nha và sáng nay 1 e nữa đã vào tóp tiếp nha hihi

bienxanh6789

theo em nghĩ muốn chăm chim đi thi các bác trước tiên phải hiểu con chim của mình,
xem cách cahwm như thế nào là hợp với nó, phải tìm hiểu xem con chim thích nghi ra sao
chứ ko thể áp dụng 1 cách vô tất cả các con chim
em nói ko phải anh em bỏ qua cho , chỉ muốn giao lưu cùng anh em

longxp

Bài này được viết với giả định con chim đã có tố chất là chim thi.